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_______ 

SURA YA 16 

_______ 

 

KANUNI YA ADHABU 

 

[SHERIA KUU] 

 

MPANGILIO WA VIFUNGU 

 

Kifungu  Jina 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA JUMLA 

 

SURA YA KWANZA 

MASHARTI YA MWANZO 

 

 

1. Jina fupi 

2. [Kutotumika] 

3. Kubakizwa kwa sheria fulani. 

 

SURA YA PILI 

TAFSIRI 

 

4. Kanuni ya kawaida ya tafsiri. 

5. Tafsiri 

 

 

SURA YA TATU 

MATUMIZI YA KANUNI HII YA ADHABU  

 

6. Mipaka ya Mamlaka za Mahakama  

7. Makosa yatendwayo kwa  kiasi fulani ndani ya mamlaka na  kwa kiasi fulani nje  

ya mamlaka. 

 

SURA YA NNE 

KANUNI ZA JUMLA KUHUSU UWAJIBIKAJI WA KIJINAI 

 

  

8. Kutokujua sheria. 

9. Kudai haki kwa nia njema. 

10. Uhusiano wa dhamira au nia. 

11. Dhania visivyo  kweli. 

12. Kuchukuliwa kuwa na akili timamu. 



 2

13. Ugonjwa wa akili. 

14. Ulevi   

15. Umri mdogo. 

16. Kinga ya jumla  kwa Maafisa. 

17. Shurutisho. 

18. Kulinda  mtu au mali. 

18A. Haki ya kujilinda 

18B. Kutumia nguvu katika kujilinda. 

18C. Pale haki ya kujilinda inapozidi na kusababisha kifo. 

19. Kutumia nguvu katika kukamata. 

20. Shurutisho linalotolewa na  mume. 

21. Mtu kutokuadhibiwa mara mbili kwa kosa lilelile. 

 

SURA YA TANO 

WASHIRIKI KWENYE MAKOSA 

22. Wakosaji wakuu. 

23. Makosa yanayotendwa na wakosaji walioshirikiana katika shitaka lenye kusudio 

moja. 

24. Kumshawishi mwingine kutenda kosa. 

 

SURA YA SITA 

ADHABU  

25. Aina za adhabu. 

26. Hukumu ya Kifo. 

27. Kifungo. 

28. Adhabu ya viboko. 

29. Faini. 

30. Kunyang’anywa mali  

31. Fidia. 

32. Gharama 

33. Dhamana kwa ahadi ya kutunza amani. 

34. [kimefutwa.] 

35. Adhabu ya jumla kwa makosa ambayo adhabu zake hazijafafanuliwa. 

36. Adhabu za pamoja isipokuwa kama itaamriwa vinginevyo. 

37. Mfungwa aliyetoroka kutumikia kifungo kisichoisha pale  anapokamatwa. 

38. Kuachiwa bila masharti na  kuachiwa na masharti. 

38A. Kutenda kosa  kwa mara nyingine. 

38B. Matokeo ya kupatikana na hatia na kuachiwa. 

 

SEHEMU YA PILI 

MAKOSA YA JINAI 

 

Divisheni  ya I – Makosa Dhidi ya Amri za Serikali 

 

SURA YA SABA 

UHAINI NA MAKOSA MENGINE DHIDI YA SERIKALI  
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39.      Uhaini. 

40. Makosa ya uhaini 

41. Kuficha uhaini. 

42. [Kimeachwa.] 

43. Kudhamini shughuli za kivita. 

44. [kimebadilishwa.] 

45. Kuchochea Uasi. 

46. Kuwasaidia wanajeshi au maafisa wa polisi katika vitendo vya uasi. 

47. Kuwashawishi wanajeshi au maofisa wa polisi kutoroka. 

48. Kusaidia mateka wa vita kutoroka. 

49. Tafsiri ya kitendo kinachojionyesha. 

50.-54. [Vimefutwa.] 

55. Nia ya kufanya uchochezi. 

56.-58. [Vimefutwa.] 

59. Viapo visivyo halali ili kutenda makosa. 

60. Viapo vingine visivyo  halali  ili kutenda makosa. 

61 Kulazimishwa kama utetezi. 

62 Mafunzo ya Kijeshi yasiyo halali. 

63 - 63A [ Vimefutwa] 

63B      Kuonyesha kutoridhika na dhamira ya chuki kwa nia isiyo halali 

 

SURA YA NANE 

 

MAKOSA YANAYOATHIRI MAHUSIANO NA MATAIFA YA  NJE NA  AMANI 

NA UTULIVU WA NCHI ZA NJE 

64.(Kimefutwa) 

65.Uandikishaji askari wa kivita kwa nchi za kigeni 

66.Uharamia. 

 

SEHEMU YA TISA 

MIKUSANYIKO ISIYO HALALI NA GHASIA NA MAKOSA MENGINE DHIDI YA 

UTULIVU WA UMMA 

 

67-73 (Vimefutwa). 

74 Maana ya mkusanyiko usio halali na ghasia. 

75 Adhabu kwa mkusanyiko usio halali . 

76 Adhabu kwa kufanya ghasia 

77 Kutoa tamko kwa wafanya ghasia kutawanyika.   

78 Kutawanyika kwa wafanya ghasia  baada ya tamko kutolewa. 

79 Ghasia baada ya tamko. 

80 Kuzuia au kupinga kutoa tamko. 

81 Wafanya ghasia  kuharibu majengo n.k. 

82 Wafanya ghasia kubomoa majengo n.k. 

83 Kuingilia kwa ghasia  reli, magari n.k. 

84 Kutembea na silaha hadharani. 

85 Kuingia kwa nguvu. 



 4

86 Kuzuia kwa nguvu. 

87 Mapigano 

88 Kuchochea mapigano ya watu wawili.. 

89 Lugha ya matusi, mzozo  na  kutishia kutumia  nguvu. 

89A Kuvinjari na kuzonga. 

89B Kutishia. 

89C Kushawishi watu wasisaidie mipango ya kujitolea. 

90 Mkusanyiko kwa madhumuni  ya kufanya magendo. 

 

 

Divisheni  ya pili.  -  Makosa Dhidi ya Utawala Wenye Mamlaka Halali 

 

SURA YA KUMI 

KUTUMIA MADARAKA VIBAYA 

 

91-93 (Vimefutwa) 

94 Maafisa wanaosimamia mali ya watu maalum kwa kazi maalum 

95 Madai ya uongo ya maafisa 

96 Kutumia vibaya madaraka 

97 Maafisa wa Serikali shahada za uongo  

98 Matumizi yasiyoruhusiwa ya viapo vya nje ya Mahakama.  

99. Matumizi ya uongo ya mamlaka  

100. Kujifanya mtumishi wa umma 

101. Kutishia kuwajeruhi watumishi walioajiriwa kwenye utumishi wa umma 

 

SURA YA KUMI NA MOJA 

MAKOSA YANAYOHUSU USIMAMIAJI WA HAKI 

 

 

102. Ushahidi wa uwongo na kushawishi  kusema uwongo. 

103. Maelezo ya uwongo ya wakalimani. 

104. Adhabu kwa ushahidi wa  uwongo. 

105. Ushahidi  juu ya shitaka la kutoa ushahidi wa uwongo. 

106. Kutunga ushahidi 

107. Kuapa uwongo. 

108. Kudanganya mashahidi. 

109. Kuharibu ushahidi. 

110. Njama ya kuzuia haki na kuingilia mashahidi. 

111. Kuweka  pamoja makosa isivyokuwa halali. 

112. Kuweka pamoja mashitaka ya adhabu. 

113. Matangazo kwa mali iliyoibiwa. 

114. Kudharau mahakama . 

114A.  Kuzuia au kukinga uwasilishaji au utekelezaji wa hukumu. 

 

 

 



 5

SURA YA KUMI NA MBILI 

KUOKOA, KUTOROKA NA KUWAKINGA WATUMISHI WA MAHAKAMA 

115. Kuokoa. 

116. Kutoroka kwenye kifungo halali. 

116A. Kutokuhudhuria kazi za kifungo cha nje. 

117. Kusaidia wafungwa kutoroka. 

118. Uondoshaji n.k wa mali iliyokamatwa kihalali. 

119. [Kimefutwa] 

 

 

 

SURA YA KUMI NA TATU 

MAKOSA YA MADOGOMADOGO  DHIDI YA MAMLAKA YA UMMA 

120. Udanganyifu na uvunjaji wa uaminifu kwa  watumishi  wa umma 

121. Kuupuza wajibu wa kikazi. 

122. Kutoa taarifa za uongo kwa watumishi wa umma . 

123. Kutokutii wajibu wa kisheria. 

124. Kutokutii amri halali. 

124A.  [Kimefutwa.] 

 

Kigawo cha  Tatu. – Makosa yanayodhuru Umma kwa Ujumla 

 

 

SURA YA KUMI NA NNE 

MAKOSA YANAYOHUSIANA NA DINI NA MAZISHI 

 

125. Fedheha kwenye dini. 

126. Kufanya fujo  kwenye mikusanyiko ya dini. 

127. Kuingia kwenye mazishi au sehemu nyingine bila idhini 

128. Kuzuia  mwili wa mtu aliyekufa  kuzikwa. 

129. Kutamka maneno kwa nia ya kuudhi imani ya dini. 

 

SURA YA KUMI NA TANO 

MAKOSA DHIDI YA UTU 

 

129A. Tafsiri ya mwanamke. 

130.    Kubaka. 

131.    Adhabu ya kubaka. 

131A  Adhabu ya kubaka kulikofanywa na kikundi 

132 Kujaribu kubaka  

133. Kutorosha 

134 Kutorosha mwanamke wa chini ya miaka kumi na sita 

135 Kujamiiana kwa watu na shambulio la aibu kwa mwanamke 

136     (Kimefutwa) 

137 Kunajisi majuha au punguani 

138 Mume kumnajisi mkewe aliye chini ya umri wa miaka kumi na tano n.k 
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138A. Vitendo vya shambulio  la aibu kati ya watu 

138B.  Kuwatumia watoto kwa ngono 

138C.  Matumizi mabaya ya ngono 

138D. Shambulio la aibu   

139 Uwakala wa ukahaba 

139A. Kusafirisha watu 

140 Uwakala wa  ubakaji 

141      Mwenye nyumba n.k. kuruhusu kunajisiwa kwa msichana wa chini ya miaka 

kumi na miwili kwenye nyumba yake. 

142      Mwenye nyumba  n.k , kuruhusu kunajisiwa msichana wa umri chini ya miaka 

kumi na sita kwenye nyumba yake. 

143      Kuzuia katika jengo lolote au katika danguro kwa  nia fulani. 

144      Uwezo wa  kupekua. 

145      Mwanamume kuishi kwa pato la ukahaba au ukowadi. 

146A Mwanamke anayeishi kutokana na au kwa kusaidia ukahaba 

147 Uwezo wa kupekua. 

148 Kumiliki danguro. 

149 Njama ya kushawishi kujamiiiana kusiko halali. 

150 Kujaribu kutoa mimba. 

151 Kusababisha kuharibika  mimba. 

152      Kutoa dawa au vifaa vya kutoa mimba. 

153      Ufahamu kuhusu umri wa mwanamke si muhimu. 

154      Makosa ya kinyume cha maumbile. 

155 Kujaribu kujamiiana kinyume cha maumbile.  

156 Shambulio la aibu kwa wavulana wa chini ya miaka kumi na nne. 

157 Matendo ya aibu baina ya wanaume. 

158 Wanaume kujamiiana na maharimu. 

159 Amri ya ulezi 

160 Wanawake kujamiiana na maharimu. 

160A Adhabu kwa makosa ya kujamiiana. 

161 Kipimo cha undugu. 

162 Idhini ya Mkurugenzi wa Mashtaka. 

 

SURA YA KUMI NA SITA 

MAKOSA YANAYOHUSIANA NA NDOA NA WAJIBU WA MAMBO YA 

NYUMBANI 

 

163 Ndoa ya hadaa. 

164 (Kimefutwa). 

165 Sherehe ya ndoa iliyofanyika kihadaa bila ya ndoa halali 

166 Kutelekeza watoto. 

167 Kupuuza kutoa chakula n.k. kwa watoto. 

168 Tajiri kutompatia mtumishi wake au mwanagenzi wake mahitaji. 

169 Kuiba mtoto. 

169A Ukatili kwa watoto. 
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SURA YA KUMI NA SABA 

ADHA NA MAKOSA DHIDI YA AFYA NA HALI INAYOFAA 

 

170  Adha za kawaida. 

171  Nyumba za kamari. 

171 A Katazo la mpango wa piramidi 

171 B Katazo dhidi ya ushawishi. 

171 C Fasiri  

172 Nyumba za kupingiana 

173 (Kimefutwa) 

173 A (Kimefutwa) 

173 B Barua zinazofanana. 

174 Maana ya mtunzaji wa majengo 

175 Upitishaji wa matangazo ya kinyaa. 

176 Wavivu na wazembe. 

176 A mahala pa kuhifadhi makahaba 

177  Wazembe na wazururaji. 

177A Kuacha kutoa hesabu ya fedha iliyokusanywa kwa matumizi ya Umma. 

178 Makosa yanayohusu uvaaji wa vazi rasmi bila mamlaka. 

179 Kitendo cha uzembe ambacho kinaweza kueneza maambukizo. 

180. Kuchanganya na kitu kingine chakula au kinywaji kinachokusudiwa kuuzwa 

181 Kughushi  chakula au kinywaji  kinachokusudiwa kuuzwa. 

182 Kuuza chakula au kinywaji chenye madhara 

183 Kughushi madawa 

184 Kuuza madawa yaliyoghushiwa 

185 Kuchafua maji 

186 Kuchafua hewa 

187 Biashara mbaya 

 

 

SURA YA KUMI NA NANE 

KASHIFU 

187-194 (Vimefutwa) 

 

 

 

SURA YA KUMI NA TISA 

MAKOSA YA KUHODHI BIDHAA NA YANAYOHUSIANA 

194A Kuhodhi bidhaa 

194B  (Kimefutwa) 
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Divisheni ya IV- Makosa Dhidi ya Mtu 

 

 

SURA YA  ISHIRINI 

KUUA  KWA KUKUSUDIA NA KUUA BILA YA KUKUSUDIA 

 

195  Kuua bila  ya kukusudia. 

196  Kuua kwa kukusudia 

197  Adhabu ya kuua kwa kukusudia. 

198  Adhabu ya kuua bila ya kukusudia. 

199  Kutiwa hatiani kwa kosa la kuua mtoto mchanga katika mazingira  fulani. 

200  Nia ya uovu. 

201  Kuua kwa kukasirishwa. 

202  Maana ya kukasirishwa. 

203    Maana ya kusababisha kifo. 

204       Wakati ambapo mtoto anadhaniwa  kuwa ni mtu . 

205       Kikomo cha muda wa kufa. 

 

 

SURA YA ISHIRINI NA MOJA 

WAJIBU KUHUSU HIFADHI YA MAISHA  NA AFYA 

206      Wajibu wa mtu anayetunza  mtu mwingine. 

207      Wajibu wa mkuu wa familia. 

208      Wajibu wa  mwajiri. 

209      Wajibu wa watu wanaofanya vitendo vya hatari. 

210      Wajibu wa watu wanaotunza vitu hatari. 

 

 

 

SURA YA ISHIRINI NA MBILI 

MAKOSA YANAYOHUSIANA NA KUUA KWA KUKUSUDIA NA KUJIUA 

 

211       Kujaribu kuua kwa kukusudia 

212       (Kimefutwa) 

213        Mfichaji wa muuaji wa kukusudia 

214        Maandishi ya kutishia kuua . 

215        Njama za kuua. 

216        Kumsaidia  mtu kujiua. 

217        Kujaribu kujiua. 

218        Kuficha kuzaliwa kwa mtoto. 

219   Kuharibiwa kwa mtoto. 

 

SURA YA ISHIRINI NA TATU 

MAKOSA YA KUHATARISHA MAISHA AU AFYA 

 

220 Kulemaza kwa nia ya kutenda kosa 



 9

221 Kupumbaza kwa nia ya kutenda kosa 

222 Vitendo vinavyokusudia kusababisha madhara makubwa au kuzuia ukamataji 

222A     Kumiliki  viungo vya binadamu 

223      Kumzuia  mtu kujiokoa katika chombo 

224 Kuhatarisha  usalama wa watu wanaosafiri na njia ya reli 

225  Dhara kubwa 

226 Kujaribu kujeruhi kwa kitu kinacholipuka 

227 Kuweka sumu kwa nia mbaya kwa kusudi ya kudhuru  

228 Kujeruhi na matendo yanayofanana na  hayo. 

229 Kushindwa kutoa mahitaji muhimu 

230 Wajibu kwa  wanaofanya upasuaji wa kitabibu. 

231 Wajibu kijinai kwa kutumia nguvu zaidi 

232 Madhara ya ridhaa ya mhanga katika wajibu wa kijinai aliyeruhusu kuuawa 

kwake 

 

SURA YA ISHIRINI NA NNE 

JINAI  KWA KUPUUZA NA UZEMBE 

 

233 Vitendo vya kupuuza na  uzembe 

234 Vitendo vingine vya uzembe vinavyosababisha madhara 

235 Kushika vitu vya sumu kwa uzembe 

236 (Kimeachwa) 

237 Maonyesho ya taa za uongo, alama au boya 

238 Kumsafirisha mtu kwa njia ya majini kwa kukodi  katika chombo kisicho salama 

au kilichojaa. 

239 Hatari au kizuizi kwenye  njia ya umma au njia ya meli 

 

 

 

SURA YA ISHIRINI NA TANO 

MASHAMBULIO 

 

240 Shambulio la kawaida 

241 Shambulio linalosababisha madhara ya mwili 

242 Mashambulio kwa watu wanaolinda chombo 

243 Aina nyingine za shambulio 

 

SURA YA ISHIRINI NA SITA 

MAKOSA DHIDI YA UHURU 

 

244 Maana ya kuteka nyara kutoka Tanzania Bara 

245 Maana ya kuteka nyara kutoka kwa mlezi halali.  

246 Maana ya kutorosha  

247 Adhabu ya kuteka nyara 

248        Kuteka nyara au kutorosha kwa nia ya kuua 

249        Kuteka nyara au kutorosha kwa nia ya kufungia 
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250        Kuteka nyara au kutorosha kwa nia ya kujeruhi 

251   Kumficha mtu aliyetekwa nyara au kutoroshwa kinyume na sheria 

252   Kumteka au kumtorosha mtoto kwa nia ya kumuiba 

253   Adhabu ya kumfungia mtu isivyo halali. 

254        Kumnunua au kumuuza mtu yeyote kama mtumwa. 

255   Mazoea ya kujihusisha na  utumwa 

256        Kumlazimisha mtu kufanya kazi isivyo halali 

 

 

 

SURA YA ISHIRINI NA SABA 

WIZI 

257 Vitu vinavyoweza kuibiwa 

258 Maana ya wizi 

259 Kesi maalum 

260 Fedha n.k. iliyozuiwa kwa maagizo 

261. Fedha n.k. zinazopokelewa na wakala kutokana na mauzo.. 

262. Fedha inayopokelewa kwa niaba ya mwingine. 

263. Wizi wa watu wenye masilahi katika kitu kilichoibiwa. 

264. Mume na mke 

265. Adhabu ya jumla ya wizi 

266. Kuiba wosia. 

267. [Kimefutwa] 

268. Kuiba wanyama fulani 

269. Kumuibia mtu, n.k. 

270. Wizi wa watu waliopo katika utumishi wa umma 

271. Wizi wa makarani na watumishi. 

272. Wizi wa wakurugenzi au maafisa wa makampuni. 

273. Wizi wa mawakala. 

274. Wizi wa wapangaji au wafikiaji. 

275. Kuiba baada ya kuhukumiwa 

 

 

SURA YA ISHIRINI NA NANE 

MAKOSA YANAYOHUSIANA NA WIZI 

 

276. Kuficha madaftari ya kumbukumbu 

277. Kuficha wosia. 

278. Kuficha hati. 

279. Kuua wanyama kwa nia ya kuiba. 

280. Kuhamisha kwa nia ya kuiba. 

281. Kiudanganyifu kutoa bidhaa iliyowekwa rehani. 

282. Kiudanganyifu kujihusisha  na madini ndani ya machimbo. 

283. Kuchukua madaraka kwa udanganyifu 

284. Kuchukuwa kusiko sababisha  wizi. 

284A   Kusababisha hasara ya fedha au uharibifu wa mali ya mamlaka fulani. 
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SURA YA ISHIRINI NA TISA 

UNYANG’ANYI NA KUPORA KWA NGUVU 

 

285. Tafsiri ya unyang’anyi. 

286. Adhabu ya unyang’anyi 

287. Kujaribu kuiba. 

288. Kushambulia kwa nia ya kuiba. 

289. Kudai mali kwa vitisho vya maandishi. 

290. Kujaribu kupora kwa nguvu na vitisho. 

291. Kusababisha utekelezaji wa hati n.k. kwa vitisho. 

292. Kudai mali kwa kutishia kwa nia ya kuiba. 

 

 

SURA YA THELATHINI 

UVUNJAJI WA NYUMBA USIKU, UVUNJAJI WA NYUMBA MCHANA NA 

MAKOSA SAWA NA HAYO 

 

293. Tafsiri ya kuvunja na kuingia. 

294. Uvunjaji nyumba mchana na  uvunjaji nyumba usiku. 

295. Kuingia kwenye nyumba ya kuishi  kwa nia ya kutenda kosa. 

296. Kuvunja nyumba  na kuingia kwa nia ya kutenda kosa. 

297. Kuvunja nyumba na kuingia kwa nia ya kutenda kosa lolote . 

298. Kuchukuwa na silaha, n.k kwa  nia ya kutenda kosa. 

299. Jinai ya kuingia bila idhini. 

300. Kuhodhi 

 

SURA YA THELATHINI NA MOJA 

UDANGANYIFU 

 

301. Ufafanuzi wa udanganyifu 

302. Kupata bidhaa kwa njia ya udanganyifu. 

303. Kupata kutimilizwa kwa dhamana kwa njia ya udanganyifu 

304. Kuhadaa. 

305. Kupata mkopo n.k, kwa njia ya uongo. 

305A   Pale ambapo mali au muamana umepatikana kwa ajili ya mtu mwingine. 

306. Kula njama kwa nia ya kudanganya. 

307. Udanganyifu katika kuuza au kuweka rehani mali. 

308. Kujifanya kupiga ramli. 

309. Kujipatia usajili, n.k. kwa udanganyifu 

310. Tamko la uwongo ili kujipatia hati ya kusafiria. 
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SURA YA THELATHINI NA MBILI 

KUPOKEA MALI ILIYOIBIWA AU ILIYOPATIKANA ISIVYO HALALI 

NA MAKOSA KAMA HAYO 

 

 

311. Kupokea mali iliyoibiwa au iliyopatikana isivyo halali 

312. Watu kusafirisha au kumiliki mali ambazo zinadhaniwa zimeibiwa au 

zimepatikana isivyo halali 

312A Kumiliki au kusafirisha vifaa vya  umma isivyo halali 

313      Kupokea bidhaa zilizoibiwa nje ya Tanzania Bara 

 

 

SURA YA THELATHINI NA TATU 

UDANGANYIFU WA WADHAMINI NA WATU WA KAZI ZA DHAMANA NA 

HESABU ZA UWONGO 

 

314. Wadhamini kuuza mali za muamana kwa udanganyifu. 

315. Ubadhirifu na udanganyifu wa wakurugenzi na maafisa wa mashirika, n.k.. 

316. Maelezo ya uwongo ya maafisa wa makampuni. 

317.  Kughushi hesabu kwa karani. 

318. Kughushi hesabu kwa mtumishi wa umma. 

 

 

SURA YA KUMI NA NNE 

MAKOSA DHIDI YA USALAMA WA ANGA 

 

318A    Kuhatarisha usalama wa  vyombo vya anga. 

 

  

Kigawo cha Sita  - Uharibifu wa Mali kwa Makusudi 

 

SURA YA THELATHINI NA TANO 

MAKOSA YANAYOSABABISHA UHARIBIFU WA MALI 

 

319. Uchomaji  wa mali kwa makusudi. 

320 . Kujaribu kuchoma mali 

321. Kutia moto katika mazao na mimea iotayo. 

322. Kujaribu kutia moto mazao n.k. 

323. Kukalibu  vyombo. 

324. Kujaribu kukalibu  vyombo. 

325 Kujeruhi wanyama. 

326 Adhabu ya kuharibu  mali kwa makusudi. 

327 Kujaribu kuharibu mali kwa milipuko. 

328 Kusababisha  wanyama  kupata magonjwa ya kuambukiza. 

329 Kuondoa  alama za mipaka kwa nia ya kudanganya. 

330 [Kimefutwa] 
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331 Kusababisha uharibifu  n.k. katika kazi za reli. 

332 Vitisho vya kuchoma au kuharibu. 

332A  Kuharibu noti za benki. 

332B   Kurusha kishada. 

 

 

Kigawo cha Saba. – Kughushi, , Utengenezaji wa Sarafu,,  

na Makosa sawa na hayo 

 

 

SURA YA THELATHINI NA SITA 

TAFSIRI 

  

333.  Tafsiri ya kughushi. 

334.  Ufafanuzi wa “nyaraka.” 

335.   Utengenezaji wa nyaraka ya uwongo 

336    Nia ya kudanganya. 

 

 

SURA YA THELATHINI NA SABA 

ADHABU KWA KUGHUSHI 

 

337. Adhabu ya, na adhabu ya jumla  kwa kughushi. 

338. Kughushi ambapo adhapo ni kifungo cha maisha. 

339. Kughushi hati ya mahakama au nyaraka ya kiofisi 

340. Kughushi ambapo adhabu nikifungo cha miaka saba. 

341. Kutengeneza au kumiliki makaratasi au zana za kughushi. 

342. Kutoa nyaraka za uongo 

343. Kutoa nyaraka zilizofutwa au  zilizomalizika muda. 

344. Kupata utimilizaji wa nyaraka kwa njia ya udanganyifu. 

345. Kufuta michanjo katika hundi. 

346. Kutengeneza nyaraka bila mamlaka 

347. Kudai mali  kwa nyaraka za wosia zilizoghushiwa. 

348. Kununua noti zilizoghushiwa 

349. Kugushi hati za fedha zinazolipwa chini ya mamlaka ya umma. 

350. Kughushi daftari la kumbukumbu. 

351. Kupeleka shahada za ndoa za uwongo kwa msajili. 

352. Maelezo ya uongo katika daftari la uandikishwaji wa vizazi, vifo na ndoa. 

352A. Kutoa noti isivyo halali. 

 

 

SURA YA THELATHINI NA NANE 

MAKOSA YANAYOHUSU SARAFU 

 

 

353. Tafsiri 
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354. Kughushi sarafu. 

355. Matayarisho ya kutengeneza sarafu bandia 

356. Kupunguza sarafu. 

357. Kuyeyusha sarafu. 

358. Kuzuia na kuharibu sarafu iliyoghushiwa. 

359. Kumiliki sarafu zilizokatwa. 

360. Kutoa sarafu za kughushi.. 

361. Utoaji uliorudiwa. 

362. Kutoa nishani au madini kuwa kama sarafu. 

363. Kusafirisha sarafu za kughushi. 

364. Kuhodhi. 

 

SURA YA  THELATHINI NA TISA 

MIHURI YA KUGHUSHI 

 

 

365. Kumiliki kihesi kwa madhumuni ya kutengeneza stampu. 

366. Karatasi na vihesi vya kutengenezea stampu za posta. 

 

 

SURA YA AROBAINI 

KUGHUSHI ALAMA ZA BIASHARA 

 

 

367. Alama za biashara kufafanuliwa. 

368. Kughushi alama za biashara. 

 

 

 

SURA YA AROBAINI NA MOJA 

KUJIFANYA MTU MWINGINE 

 

369. Kujifanya mtu mwingine kwa ujumla. 

370. Kwa udanganyifu kukubali hati, kuidhinisha, n.k. 

371. Kujifanya mtu aliyetajwa kwenye cheti. 

372. Kuazimisha, n.k, cheti kwa kujifanya mtu mwingine 

373. Kujifanya mtu aliyetajwa kwenye uthibitisho wa tabia. 

374. Kuazimisha, n.k. kutoa ushahidi kwa kujifanya mtu mwingine. 

 

 

SURA YA AROBAINI NA MBILI 

MATENDO YA SIRI 

 

375.-379. [Vimefutwa] 
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Kigawo cha Nanne – Majaribio,, Njama za  Kutenda Uhalifu, Kuficha Uhalifu, 

Ushawishi na Uchochezi 

 

SURA YA AROBAINI NA TATU 

MAJARIBIO 

 

380. Kujaribu kufafanuliwa. 

381. Kujaribu kutenda makosa. 

382. Adhabu kwa majaribio ya kutenda makosa. 

383. Kupuuza kuzuia kosa. 

 

 

SURA YA AROBAINI NA NNE 

NJAMA 

 

384. Njama ya kutenda kosa  linaloadhibiwa kwa kifungo cha miaka mitatu au zaidi. 

385. Njama ya kutenda kosa linaloadhibiwa  kwa kifungo kisichozidi miaka mitatu. 

386. Njama nyinginezo. 

 

 

 

SURA YA AROBAINI NA TANO 

WAFICHAJI  UHALIFU 

 

387. Ufafanuzi wa wafichaji uhalifu 

388. Adhabu kwa wafichaji uhalifu wa makosa yanayoadhibiwa kwa kifungo cha miaka 

mitatu au zaidi 

389. Adhabu kwa wafichaji uhalifu wa makosa yanayoadhibiwa kwa kifungo kisichozidi  

miaka mitatu. 

 

 

SURA YA AROBAINI NA SITA 

USHAWISHI NA UCHOCHEZI 

390. Kushawishi au kuchochea utendekaji wa kosa. 
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______ 

SURA YA 16 

______ 

 

SHERIA YA KANUNI ZA ADHABU 

 

Sheria ya kuweka Kanuni ya Sheria ya Jinai. 

 

[28 Septemba, 1945] 
R.L. Sura 390 

R.L. Sura  400 

R.L. Sura  440 

 

Sheria Namba: 

11 ya mwaka 1930 

10 ya mwaka 1936 

24 ya mwaka 1939 

16 ya mwaka 1943 

21 ya mwaka 1945 

11 ya mwaka 1954 

47 ya mwaka 1954 

19 ya mwaka 1958 

5, 23, 44 na 60 ya mwaka 1961 

12, 61 na C.A. namba 2 ya mwaka 1962 

15, 20 na 55 ya mwaka 1963 

16 na 65 ya mwaka 1964 

2 of 1965 

12, 24, 31 na 65 ya mwaka 1966 

23 ya mwaka 1967 

50 ya mwaka 1968 

2 ya mwaka 1970 

5, 15 na 26 ya mwaka 1971 

2, 13 na 31 ya mwaka 1972 

23 ya mwaka 1973 

3 ya mwaka 1976 

14 ya mwaka 1980 

11 ya mwaka 1983 

13 ya mwaka 1984 

7 na 9 ya mwaka 1985 

12 ya mwaka 1987 

3 ya mwaka 1988 

10 na 17 ya mwaka 1989 

1, 5 na 17 ya mwaka 1990 

19 ya mwaka 1992 

1 ya mwaka 1993 

13 ya mwaka 1994 

3 ya mwaka 1995 

31 ya mwaka 1997 

4 na 12 ya mwaka 1998 

10 ya mwaka 2001 

9 ya mwaka 2002 

25 ya mwaka 2002 

4 ya mwaka 2004 

19 ya mwaka 2004 
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8 ya mwaka 2006 

19 ya mwaka 2007 

Tangazo la Ser. Namba 478 ya mwaka 1962 

Tangazo la Serikali Namba 222 ya mwaka 1971 

Tangazo la Serikali Namba 67 ya mwaka 1972 

Tangazo la Serikali Namba 15 ya mwaka 1981 

 

______ 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA KAWAIDA 

_______ 

 

SURA YA KWANZA 

MASHARTI YA MWANZO 

 
Jina fupi  

Sh. ya 1945 

No.21 f.2 

 1.  Sheria hii itaitwa Sheria ya  Kanuni za Adhabu, na itajulikana 

kama “Kanuni hii”. 

  
Kutotumika  2.   [Kutotumika kwa Sheria ya Kanuni ya Adhabu ya India.] 

  
Kubakizwa 

kwa  sheria 

Fulani 

Sheria Namba. 

49 ya 1955 k. 

2; R.L. Cap. 

500 s. 36 

3. (1)   Hakuna kitu chochote katika Kanuni hii kitakachoathiri – 

 

(a) kuwajibika, kushtakiwa, au adhabu kwa mtu kwa kosa dhidi ya 

Sheria ya kawaida au  dhidi ya Sheria nyingine yoyote 

inayotumika  Tanzania Bara tofauti na kanuni hii;   

 (b) kuwajibika kwa mtu yeyote kwa kushtakiwa au kuadhibiwa 

kwa kosa lolote chini ya masharti yoyote ya sheria yoyote 

inayotumika Tanzania Bara kuhusiana na mamlaka ya 

mahakama kutokana na vitendo vilivyofanyika nje ya mamlaka 

ya kawaida ya mahakama hizo ; 
 (c) uwezo wa mahakama yoyote kumpa adhabu mtu kwa 

kuidharau mahakama ; au 

 
 (d) uwezo wowote wa Rais kutoa msamaha au kupunguza adhabu 

aukufuta adhabu yote au sehemu ya adhabu au kuahirisha 

utimizaji wa hukumu yoyote iliyokwishatolewa au 

itakayotolewa. 
  (2)   Iwapo  mtu atatenda kosa ambalo linaadhibiwa chini ya Kanuni 

hii na pia linaadhibiwa chini ya sheria nyingine yoyote, iliyotajwa chini ya 

kifungu hiki, mtu huyo hataadhibiwa kwa kosa hilo zaidi ya mara moja chini 

ya sheria hiyo na chini ya Kanuni hii . . 

  

  

SURA YA PILI 

TAFSIRI 

  



 18

Kanuni ya 

kawaida ya 

tafsiri  

Sheria Na. 14 

ya 1980 k. 3 

 4.  Kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Tafsiri na ufafanuzi 

mahsusi ya maneno yaliyo chini ya Kanuni hii, Kanuni hii itatafsiriwa kwa 

kuzingatia misingi ya tafsiri ambayo inaweza kutumika kwenye sheria 

nyingine yoyote, kwa kuzingatia hali halisi ya Tanzania na bila kutumia 

misingi yoyote ya tafsiri inayohusu sheria ya adhabu. 
  
Tafsiri 

 R.L. sura. 500 

k. 8 na 36; R.L. 

Sura. 537 

jedwali la6.; 

RJ. Sura. 553 

Jedwali la 2.; 

Sheria na: 2 ya 

mwaka1965 

Jedwali la 24 la 

mwaka1966 

Jedwali la 2  

;50 la mwaka 

1968 Jedwali la 

1; 14 la mwaka 

1980 K. 4 

 5. Katika kanuni hii, isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo- 

"mahakama" maana yake mahakama yenye mamlaka ya kusikiliza kesi 

husika; 

"nyumba ya kuishi" inajumuisha nyumba yoyote au sehemu ya nyumba 

ambayo kwa wakati huu inatumiwa na mwenye nyumba au na 

mpangaji wake kwa ajili ya makazi yake mwenyewe, familia yake, 

au watumishi wake au yeyote kati ya hao na haijalishi kama mara 

kwa mara imekuwa haitumiki; jengo au sehemu ya jengo 

linalopakana au lililoko ndani ya nyumba ya kuishi litachukuliwa 

kuwa ni sehemu ya nyumba ya kuishi iwapo kutakuwa kuna 

mawasiliano kati  ya jengo hilo au sehemu ya nyumba hiyo na  

nyumba ya kuishi, iwe mara baada ya, au kwa njia  iliyofunikwa au 

iliyowazi kupitia kutoka sehemu moja kwenda nyingine, lakini sio 

vinginevyo;  
 "dhara" maana yake ni dhara la mwilini, ugonjwa au ulemavu uwe wa 

kudumu au wa muda.  
 " dhara ya hatari" maana yake ni dhara linalohatarisha maisha; 
 "dhara kubwa" maana yake ni dhara ambalo linaweza kulemaza au ni dhara 

kubwa linaloweza kudhuru afya moja kwa moja au sehemu au  kuleta 

kilema cha kudumu au kuleta jeraha lolote la kudumu au kudhuru 

sehemu yoyote ya nje au ndani ya mwili,  kiungo au  kudhuru akili; 
 "shauri la kimahakama" litajumuisha shauri lolote ambalo litapelekwa mbele 

ya mahakama, baraza, tume au mtu au mtu yeyote ambaye au mbele 

yake ushahidi unaweza kuchukuliwa kwa kiapo;  
 "kujua" inapotumiwa kwa neno lolote litakuwa na maana na kuonyesha hali 

ya kufahamu  tabia ya kitu  hicho kilichotokea au kilichotumiwa; 
 "serikali za mitaa" maana yake ni serikali za mitaa zilizoanzishwa kwa 

mujibu wa sheria; 
 " kilema" maana yake ni kuharibu au kulemaza kwa kudumu sehemu yoyote 

ya kiungo cha nje au ndani ,, kiungo au akili; 
 "fedha" inajumuhisha noti za benki, sarafu, hundi na hati ya idhini ya fedha 

na amri nyingine, idhini au maombi ya malipo ya fedha; 
 "usiku" au "wakati wa usiku" maan yake ni kipindi kati ya saa moja jioni na 

saa kumi na mbili asubuhi;  

“kosa” maana yake ni kufanya kitendo au kujaribu kufanya kitendo na 

kinachokiuka sheria; 
 “mtu” na “mmiliki” na maneno yanayofanana na hayo yanapotumika 

kuhusiana  na mali yatajumuisha pia mashirika ya aina zote na 

ushirika wowote wa watu wanaoweza kumiliki mali, na pale 

inapotumika itahusisha pia Serikali; 
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 "mtu aliyeajiriwa kwenye utumishi wa umma " maana yake ni mtu yeyote 

anayefanya kazi katika mojawapo ya ofisi zifuatazo au ambaye 

anafanya shughuli za ofisi hizo , awe kama msaidizi au vinginevyo, 

yaani:- 
 (i) ofisi yoyote ya umma, ikijumuisha ofisi ya  Rais, na ofisi 

yoyote ambayo uwezo wa kumteua mtu au kumuondoa  

umewekwa kwa Rais au uko kwa Tume au Bodi ambayo 

Raisanakasimu mamlaka ya kazi zake alizopewa au kama  

imeanzishwa kwa mujibu wa sheria yoyote kwa madhumuni 

ya  au kufanya uteuzi kwenye ofisi yoyote;   
 (ii) ofisi yoyote ambayo, mtu  ameteuliwa au kuchaguliwa kwa 

mujibu wa sheria yoyote;  
 (iii) ofisi yoyote ya  umma , ambayo mamlaka ya kumteua au 

kumwondoa  imewekwa kwa mtu au watu wanaoshika   ofisi  

za aina yeyote ikijumuisha zile zilizotajwa katika  aya ya  (i) 

au (ii) au  
 (iv) ofisi yoyote ya msuluhishi au muamuzi katika  shauri au jambo 

lolote lililopelekwa kwa msuluhishi kwa amri au  uamuzi wa 

mahakama, au kwa mujibu wa sheria yoyote; 

 
 Na pia itamaanisha watu wafuatao:-  

 
 (i) mlinzi wa amani; 
 (ii) mjumbe wa tume ya uchunguzi aliyechaguliwa chini au kwa 

mujibu wa sheria yoyote; 
 (iii) mtu yeyote iliyeajiriwa kufanya shughuli za mahakama; 
 (iv) mjumbe wa Jeshi la Kawaida la Jeshi la Ulinzi,,  mjumbe wa 

Jeshi la Kujenga Taifa, na  mjumbe  mwingine yeyote wa 

Jeshi la Ulinzi wakati akiwa kazini; 
 (v) mtu  yeyote anayefanya kazi katika idara yoyote ya Serikali; 
 (vi)  mtu  anayekaimu kama kiongozi wa dini yoyote ambaye 

anatimiza wajibu wake kwa mujibu wa mambo  ya ndoa, au 

kuweka kumbukumbu za ndoa, au kwa mujibu wa 

kutengeneza na kuweka daftari au cheti cha ndoa, kuzaliwa, 

ubatizo, vifo, au mazishi na sio kwa jinsi nyingine yeyote;   
 (vii) mjumbe wa serikali za mitaa; 
 (viii) diwani wa manispaa; 
 (ix) mtu yeyote  aliyeajiriwa na serikali za mitaa; 
 

Cap.257 

 

 

Cap.212 

(x) mtu yeyote aliyeajiriwa na aliye katika utumishi wa shirika 

lolote la umma lililoanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Mashirika ya Umma  ambalo si kwa mujibu wa Sheria ya 

Makampuni ambayo inamilikiwa na Serikali au kampuni 

tanzu ya shirika la umma;. 
 "kumiliki", " kuwa katika umiliki wa kitu "au" kumiliki kitu" 

kunajumuisha:– 
 (a) sio tu kumiliki kitu cha mtu binafsi bali pia kwa kujua  kuwa 
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unamiliki au kitu kinachohusika kiko chini ya miliki au kuwa 

na kitu chochote mahali (kiwe kinamilikiwa na au kiko chini ya 

mtu binafsi au la] kwa matumizi ya mtu binafsi au mtu 

mwingine yeyote;  
 (b) iwapo kuna  watu wawili au zaidi, na mmoja  au zaidi ya 

mmoja kati yao kwa ufahamu na idhini ya wenzake anahodhi 

au kumiliki au wanahodhi au kumiliki, kutachukuliwa kuwa 

kimechukuliwa na kunahodhiwa au kumilikiwa na kila mmoja 

au wote kwa pamoja; 
 "mali" itajumuisha pia kila kitu chenye uhai au kisicho na uhai ambacho 

kinaweza kumilikiwa; 
 "umma" inamaanisha sio tu watu wote wa Tanzania Bara, lakini pia watu 

wanaoishi au wanaotumia sehemu yoyote husika au  idadi yoyote ya 

watu hao na  pia inajumuisha watu wengine ambao hawatambuliki 

kama itakavyoweza kuadhiriwa na  mwenendo juu ya tabia au 

kitendo kinachohusika; 
 "sehemu za umma" au "majengo ya umma" inajumuisha njia yoyote ya 

umma na jengo lolote, mahali au chombo chochote cha kusafiria 

ambacho kwa wakati huu, watu wana haki au wanaruhusiwa kuingia  

bila ya sharti au kwa sharti la kulipa chochote, na  jengo lolote au 

mahali ambapo kwa wakati huu  litatumiwa kwa ajili ya mikutano ya 

hadhara  au ya  mikutano ya kidini; au mikusanyiko au   kwenye 

mahakama iliyo wazi; 
 "njia ya umma" unajumuisha  njia yoyoe ipitwayo, mahali pa soko,eneo 

mtaa, , daraja au barabara nyingineyo ambayo inaruhusiwa kutumiwa 

na watu; 
 "hadharani  pale inapotumika katika kitendo lina maana iwapo:- 
 (a) kinatendwa mahali popote pa hadhara ambapo vyaweza 

kuonekana na mtu yeyote iwapo mtu huyo yupo katika mahali 

pa hadhara; au 
 (b) kama kinatendeka mahali popote pasipokuwa pa hadhara 

ambapo kunauwezekano wa kuonekana na mtu yeyote aliyeko 

mahali pa hadhara; 
 (c) "toa tamshi" inajumuisha kutumia au kshughulika na kujaribu 

kutumia au kushughulikia na kumjaribu mtu yeyote kutumia 

,kushughulikia au kukitenda juu ya kitu hicho; 
 "dhamana yenye thamani" inajumuisha na nyaraka yoyote ile ambayo ni 

mali ya mtu yeyote na ambayo ni ushahidi wa umiliki wa mali 

yoyote au haki ya mtu yeyote kudai au kupokea mali yake iliyopotea; 
 "chombo" kinajumuhisha  meli, mashua na kila aina ya chombo 

kinachotumika kwenye  mito, maziwa, majini au inajumuisha 

chombo cha usafiri wa anga;  
 "jeraha"  maana yake ni mchanjo au kutoboka ambako kunagawa au 

unatoboa  sehemu yoyote ya nje ya mwili ; na sehemu yeyote ya nje 

ya mwili  kwa madhumuni ya ufafanuzi huu ambayo inaweza 

kuguswa bila ya kugawa au kutobowa na shemu nyingine ya mwili. 
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SURA YA TATU 

MATUMIZI YA KANUNI HII YA ADHABU  
  
Mipaka ya 

Mamlaka za 

mahakama za 

Tanzania Bara 

Sheria Na. 31 

ya 1966 

Nyongeza ya 

Pili; Sheria Na. 

14 ya 1980 k. 5 

 6.  Mamlaka ya Mahakama za Tanzania Bara kwa madhumuni ya 

kanuni hii,  zitafikia mpaka; 

(a) sehemu yoyote ndani ya Tanzania Bara  na sehemu yake ya 

bahari ; 

(b) kosa lolote lililotendwa na raia yeyote wa Tanzania Bara katika 

sehemu yoyote nje ya Tanzania Bara; na 

 (c) kosa lolote litakalotendwa na mtu yeyote ndani ya ndege 

iliyosajiliwa Tanzania Bara. 
  
Makosa 

yatendwayo 

kwa kiasi 

Fulani ndani ya 

mamlaka na 

kwa kiasi fulani 

nje ya 

mamlaka. 

 7.  Endapo kitendo kitafanyika ndani ya mamlaka ya mahakama, 

kitakuwa ni kosa dhidi ya kanuni hii, na sehemu ya kitendo hicho 

kimetendwa ndani ya mamlaka na nje kidogo ya mamlaka ya mahakama kila 

mtu ambaye yupo ndani ya mamlaka ya mahakama ametenda sehemu ya 

kitendo hicho anaweza kushitakiwa na kuhukumiwa chini ya Kanuni hii kwa 

namna ile ile kana  kwamba kitendo kile chote kilitendwa ndani ya mamlaka 

hayo. 
  

SURA YA  NNE 

KANUNI ZA KUHUSU UWAJIBIKAJI WA KIJINAI 
  
Kutokujua 

sheria 
 8.  Kutokujua sheria hakuwezi kuwa ni sababu ya kusamehewa kwa 

kutenda au kutokutenda kitendo chochote ambacho kitakuwa ni kosa 

isipokuwa kujua sheria kwa mkosaji kutachukuliwa kwamba ni kielelezo cha 

kosa. 
  
Kudai haki kwa 

nia njema 
 9.  Mtu hatawajibika kwa kosa la kijinai kutokana na na kosa 

linalohusiana na  mali iwapo kitendo kilichofanyika au kilichoachwa 

kufanywa naye kuhusiana na mali hiyo kilifanywa kwa nia njema  ya kudai 

haki na bila ya  nia ya kuiba. 
  
Uhusiano wa 

dhamira au nia 
 10.-(1) Kulingana na masharti yaliyotajwa katika Kanuni hii 

kuhusiana na vitendo vya uzembe na kuacha kufanya, mtu hatawajibika kwa 

kosa la kijinai   kwa kutenda au  kuacha kutenda  jambo ambalo limetokea 

bila ya idhini yake, au  kwa tukio lililotokea kwa bahati mbaya. 
  (2)   Isipokuwa pale ambapo nia ya kusababisha matokeo fulani 

yametamkwa kuwa ni kielelezo kinachopelekea kutendeka kwa kosa, kwa 

ukamilifu wa kosa zima au sehemu ya kosa,kwa kutenda au kutotenda, 

matokeo yaliyokusudiwa kusababishwa na kutenda au kutotenda 

hayatahesabiwa. 
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  (3)  Isipokuwa kama imetamkwa vinginevyo, kwa nia ambayo mtu 

amemshawishi kutenda au kuacha kutenda kitendo, au kujenga dhamira, 

haitakuwa na umuhimu katika kuhusika kwake kwenye makosa ya kijinai. 
  
Dhania isivyo 

kweli   
 11.-(1) Mtu ambaye anatenda au anaacha kutenda kitendo kwa nia 

njema na kwa sababu za msingi, lakini kwa kukosea, kwa kuamini kuwepo 

kwa hali yoyote ya vitu,  hatawajibika kwa  kosa la kijinai kwa kitendo au 

kutotenda zaidi ya kiwango kuliko kama hali halisi ya vitu ilikuwa kama 

alivyoamini. 
  (2)   Kutumika kwa kanuni hii kunaweza kuondolewa kwa maelezo 

au  masharti yasiyowazi kwenye  sheria  inayohusiana na jambo husika. 
  
Kuchukuliwa 

kuwa na akili 

timamu 

 12.  Kila mtu atachukuliwa kuwa na akili timamu,  na atachukuliwa 

kuwa na akili timamu wakati wote mpaka pale itakapothibitishwa 

vinginevyo. 
  
Ugonjwa wa 

akili 

Sheria Na. 31 

ya 1997 

Jedwali 

 13.-(1) Mtu hatawajibika kwa kutenda kosa la kijinai kwa  kitendo au 

kuacha kutenda iwapo wakati wa kutenda kitendo hicho  au kuacha kutenda 

alikuwa katika hali ya ugonjwa wowote unaoathiri akili yake ambapo:- 

 (a) hawezi kujua kitu anachokitenda; 

(b) hawezi kutambua kwamba hapaswi kutenda au kufanya 

jambo husika; au  

 (c) hana uwezo wa kuzuia  kitendo au kuacha kutenda. 
  (2)   Mtu atachukuliwa kuwa ametenda kosa la jinai kwa kutenda au 

kutotenda kitendo ingawaje akili yake itakuwa imeathiriwa na magonjwa,  

kama ugonjwa ule haukumletea mojawapo  au  madhara yaliyotajwa ndani 

ya aya ya  kifungu kidogo (1) kwa kufanya au kutokufanya. 
  
Ulevi 

 
 14.-(1) Isipokuwa kama kimetamkwa katika kifungu hiki, kulewa 

hakutachukuliwa kuwa ni utetezi katika kosa lo lote la jinai. 
  (2)   Kulewa kutakubaliwa kuwa utetezi kwa shitaka lo lote la jinai 

kama kwa sababu mtu atashitakiwa wakati wa kutenda au kutotendeka 

alikuwa hatambui kitu atendacho na:- 
 (a) hali ya kulewa huko kulisababishwa bila ya hiari yake kwa 

makusudi au kwa kitendo cha uzembe wa mtu mwingine; au  
 (b) mtu anayeshitakiwa kwa sababu ya ulevi  , matatizo ya akili 

kwa muda au vinginevyo wakati anatenda au kuacha kutenda. 
 

 

 

 

Sura ya 20 

 

 (3)  Pale utetezi chini ya kifungu kidogo (2) utatolewa, na kama kesi 

itaangukia chini ya aya ya (a) ya kifungu kidogo hicho mshtakiwa atafutiwa 

mashitaka na kama kesi itaangukia kwenye aya ya (b) ya kifungu kidogo 

hicho masharti ya kanuni hii na ya Kanuni ya Mwenendo wa Jinai kuhusu 

wenda wazimu yatatumika.  
  (4)  Kulewa kutachukuliwa maanani kwa madhumuni ya  kutambua 

kama mtu aliyetenda kosa hilo alilifanya kwa kukusudia, maalum au 

vinginevyo, ambayo kama lisingetendeka  lisingelichukuliwa kuwa ni kosa 

la jinai. 
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  (5)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki “kulewa” kutachukuliwa 

kujumuisha hali iliyosababishwa na madawa ya kulevya (nakotiki) au 

madawa yenye ulevi. 
  
Umri mdogo 

Sheria Na. 4 ya 

1998 kif. 4 

 15.-(1) Mtu mwenye umri chini ya miaka kumi anachukuliwa kuwa 

hawezi kuwajibika kijinai kwa kutenda au kutotenda kosa. 

  (2)  Mtu mwenye umri wa chini ya miaka kumi na mbili hatawajibika 

na kosa lolote la kijinai kwa kutenda au kutotenda jambo, isipokuwa kama 

itathibitishwa kwamba wakati wa kutenda au kuacha kutenda kitendo hicho 

alikuwa na uwezo wa kujua kwamba hapaswi kukitenda au kuacha 

kukitenda. 
  (3)  Mwanaume mwenye umri wa chini ya miaka kumi na mbili 

atachukuliwa kuwa hawezi kufanya tendo la ndoa. 
  
 Kinga ya 

jumla  kwa 

Maafisa .  

Sheria Na 2 ya 

1970 

 16.  Isipokuwa kama itaelezewa kwenye Kanuni hii, hakuna kitendo 

aujambo litakalofanywa au kuacha kufanywa na afisa wa mahakama ata 

kama  kufanya au kuacha kufanya au kuacha kufanya kwa makusudi 

ambacho kutimiza kazi zake zihusuzo mahakama,zitampelekea kutiwa 

hatiani kwa afisa wa mahakama kwa kutenda au kuacha kutenda.. 
  
  Shurutisho.  17.  Mtu hatawajibika kwa kosa la jinai kwa kosa kama kosa hilo 

limefanywa na wakosaji wawili au zaidi, na iwapo kitendo hicho 

kimetendwa au kimeachwa kutendwa kwa sababu tu kwa kipindi chote 

ambacho kitendo kikitendeka au kikiachwa kutendwa mtu huyo 

analazimishwa kukitenda au kuachakufanya kitendo  kwa kutolewa vitisho 

na mkosaji mwingine au wakosaji wengine kwa kutishia kumuua papo hapo 

au kumtia dhara ya maumivu ya mwilini kama atakataa; lakini vitisho vya 

kumuumiza hapo baadaye hautachukuliwa kuwa ni utetezi wa kosa lolote. 
  
 Kulinda mtu 

au mali 

Sheria  Na. 14 

ya 1980 kif. 6 

 18.  Kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 18A,, mtu hawezi 

kuwajibika kijinai kwa kitendo alichokifanya  wakati wa kutimiza haki yake 

ya kujitetea au kumtetea mtu mwingine au  kutetea mali kwa mujibu wa 

masharti ya Kanuni hizi. 
  
Haki ya 

kujilinda Sheria 

Na. 14 ya 1980 

kif. 7 

 18A.-(1) Kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hii kila mtu anayo haki 

ya:- 

(a) kujilinda yeye binafsi au mtu mwingine dhidi ya kitendo 

chochote kinyume cha kisheria au shambulio au utumiaji nguvu 

dhidi ya mwili; au 
 (b) kulinda mali yake au mali yoyote iliyo chini ya umiliki wake, 

himaya wake, au chini ya uangalizi wake au mali ya mtu 

mwingine yeyote dhidi ya kuchukuliwa isivyo halali au 

kuharibiwa aukufanyiwa fujo. 
 

 

 

 

 (2)   Katika kifungu hiki, neno "mali ya mtu  mwingine 

yeyote " itajumuisha mali yeyote inayomilikiwa na Serikali au 

Shirika la Umma au ya mwajiri au mali inayomilikiwa kwa pamoja 
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Sura ya287 

na jumiya inayoujumuisha watu chama cha ushirika au kijiji 

kilichosajiliwa au kisichosajiliwa chini ya Sheria ya Serikali za 

Mitaa. 
  
Kutumia nguvu 

katika kujilinda 

Sheria Na. . 14 

ya 1980 kif. 7 

 18B.-(1) Katika kutumia haki ya kujilinda  mwenyewe au kumtetea 

mtu mwingine au kutetea mali, mtu atatakiwa tu kutumia nguvu za kiasi 

zinazostahili  ulinzi husika. 
  (2)  Mtu atawajibika kuwa ametenda kosa la jinai kwa kosa lolote 

litakalotokana na matumizi ya nguvu kupita kiasi katika kujilinda au 

anapomlinda mtu mwingine au anapolinda mali. 
  (3) Mtu yeyote atakayesababisha kifo cha mtu mwingine kutokana na 

matumizi ya nguvu kupita kiasi katika kujilinda, anakuwa ametenda kosa la 

kuua bila kukusudia. 
Pale haki ya 

kujilinda 

inapozidi na 

kusababisha 

kifo  

Sheria Na. 14 

ya 1980 kif. 7 

 18C.-(1) Haki ya kujilinda au kumlinda mtu mwingine au kulinda 

mali itatumika kwa mtu yeyote ambaye katika kutumia haki hiyo, 

atasababisha kifo au dhara kubwa kwa mtu mwingine na mtu huyo 

atakayefanya , atakuwa amefanya hivyo kwa nia njema na akiamini alikuwa 

na sababu ya msingi kwamba kitendo chake kilistahili ili kuikoa maisha 

yake, kiungo chochote cha mwili wake au kuokoa maisha au kiungo chake 

au maisha au kiungo cha mtu mwingine au mali, katika hali ambayo:- 
 (a) kitendo halali kilikuwa katika hali  ambayo kinaweza 

kusababisha hofu ya kifo chake mwenyewe au kifo cha mtu 

mwingine kinaweza kusababishwa na matokeo ya kitendo 

hicho; 
 (b) kitendo halali  kilikuwa katika hali ambayo ambayo kinaweza 

kusababisha hofu kwamba dhara kwenye mwili wake au mwili 

wa mtu mwingine yanasababishwa na matokeo ya kitendo 

hicho;  
 (c) kitendo kinyume cha sheria kinachofanyika ni kwa nia ya 

kubaka au kufanya tendo la ndoa kinyume na maumbile; 
 (d) kitendo kinyume cha sheria  ni kwa nia ya kuteka nyara au 

kutorosha; au 
 (e) kitendo kinyume cha sheria ni kuvunja na kuingia au 

ungang’anyi au  kuchoma moto au kosa lolote la kijinai lenye 

kuhatarisha maisha au mali. 
  (2)   Iwapo  katika kutumia haki ya kujilinda kwa mujibu wa Kanuni 

hii, mtu anayetumia haki hii na yuko katika mazingira ambayo hawezi 

kujilinda kikamilifu bila ya kuleta madhara kwa mtu asiye na hatia au mali, 

haki yake ya kujilinda itajumuisha hatari hiyo inayoweza kutokea. 
  
Kutumia nguvu 

katika 

kukamata 

 19. Iwapo mtu yeyote anashtakiwa kwa kosa la jinai linalotokana na 

kukamata ua kujaribu kumkamata mtu ambaye anapinga kukamatwa au 

anajaribu kuepuka kukamatwa, mahakama itaweza katika kutafakari kama 

njia zilizotumiwa zilikuwa zinafaa au kiasi cha nguvu kilichotumiwa ili 

kumkamata mtu huyo zilikuwa kinafaa, kwa itazingatia uzito wa kosa 

ambalo amefanya au lililofanywa na mtu huyo na mazingira ambapo kosa 
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hilo lilikuwa likifanywa au limefanywa na mtu huyo. 
  
 Shurutisho 

kutoka kwa  

mume 

 20. Mwanamke aliyeolewa hawezi kuepuka kuwajibika kwa kutenda 

kosa la jinai kwa kutenda au kuacha kufanya kitendo kwa sababu tu kwa 

kutenda au kutotendeka huko kumefanyika mbele ya mumewe wake, lakini 

kwenye shtaka dhidi ya mke kwa kosa lolote lisilokuwa la uhaini au la 

mauaji; utakuwa ni utetezi mzuri wa kuthibitisha kwamba kosa hilo 

lilifanywa mbele na  kwa kushurutishwa na mumewake.  
  
Mtu 

kutokuadhibiw

a mara mbili 

kwa  kosa  

lilelile 

Sheria Na. 49 

ya 1955 kif. 3 

 21. Mtu hawezi kuadhibiwa mara mbili, amachini ya vifungu vya 

kanuni hii au chini y masharti ya sheria nyingine yoyote ile, kwa kosa lile 

lile. 

  
  
  

SURA YA  TANO 

WASHIRIKI KWENYE MAKOSA 
  
Wakosaji 

wakuu 
 22.-(1) Pale ambapo kosa limetendeka, kila mmoja wa watu 

wafuatao watachukuliwa  kwamba ameshiriki katika kutendeka kwa  kosa 

hilo na watakuwa na hatia, na wanaweza kushtakiwa kwa kutenda  ambao 

ni- 
 (a) kila mtu ambaye anafanya kitendo au ambaye anaacha kufanya 

kitendo ambacho kinasababisha kosa; 
 (b) kila mtu ambaye anafanya kitendo au anaacha kufanya kitendo 

kwa dhumuni la kumuwezesha au kumsaidia mtu mwingine 

kufatenda kosa hilo; 
 (c) Kila mtu ambaye anamsaidia au anamshawishi mtu mwingine 

katika kutenda kosa; 
 (d) Mtu yeyote ambaye anamshauri au anamchukua mtu mwingine 

yeyote kutenda kosa, katika mazingira yoyote anaweza 

kushtakiwa labda kwa kutenda kosa au kwa kushauri au 

kusaidia kutendeka kwa kosa. 
  (2) Kupatikana na hatia ya kushauri au kusaidia kutendeka kwa kosa 

kunafanya  matokeo yale yale katika hali zote kama kupatikana na hatia ya 

kutenda kosa. 
  (3) Mtu yeyote ambaye anasababisha mtu mwingine kutenda au 

kutotenda kitendo chochote cha namna ambayo, kama atakuwa  amefanya 

kitendo yeye mwenyewe au kutofanya kitendo hicho kitapelekea kosa kwa 

upande wake, atakuwa na hatia ya kosa la namna hiyo hiyo na atapewa 

adhabu ile ile kana kwamba yeye mwenyewe  ndiye ametenda kitendo hicho 

au ameacha kutenda 
  
Makosa 

yanayotendwa 
 23. Pale watu wawili au zaidi wanakuwa na nia moja ya kutimiza 
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na wakosaji 

walioshirikiana 

katika shitaka 

lenye  kusudio 

moja 

kusudio lisilo halali na kwa kuungana na mwenzake , na katika kutimiza 

kusudio hilo, kosa linatendeka kwa namna ambayo kutendeka kwa kosa hilo 

yalikuwa ni matokeo la kutimizwa kwa kusudio hilo,  kila mmoja wao 

atachukuliwa kuwa ametenda kosa hilo. 
  
Kumshawishi 

mwingine 

kutenda kosa  

 24. Pale  mtu anamshauri mtu mwingine kutenda kosa, na kosa  

likatendeka  baada ya ushauri huo na mtu huyo alioutoa,  haijalishi kama 

kosa lililotendeka ni sawa na lile aliloshauriwa au ni tofauti, au labda  kosa  

hilo linatendwa katika namna aliyoshauriwa au katika namna tofauti, 

iliyotolewa katika namna mojawapo kwamba matendo yaliyopelekea 

kutendeka kwa kosa lililotendeka ni matokeo yamkini ya kutolewa kwa 

ushauri na kwa jinsi yoyote  mtu aliyetoa ushauri  atachukuliwa kumshauri 

mtu mwingine kutenda kosa ambalo amelitenda  yeye.. 
  

SURA YA SITA 

ADHABU  
  
Aina za adhabu  25.  Adhabu zifuatazo zinaweza kutolewa na mahakama:- 
 (a) kifo; 

 (b) kifungo; 

 (c) kuchapwa viboko; 

 (d) kutoza faini; 

 (e) kunyang’anywa mali kama adhabu kwa kosa; 

 (f) kulipa fidia; 

(g) dhamana kwa kutunza amani na kuwa na tabia njema, au kwa 

kuhudhuria kupewa hukumu; 

(h) adhabu nyingineyo yoyote inayotolewa na Kanuni hii au 

sheria nyingineyo yoyote. 
  
Hukumu ya 

kifo 

Sheria Na. 55 

ya 1963 

Nyong. 6 Na. 

31 ya 1997 

Nyong; Na. 9 

ya 2002 

Nyong. 

 26.-(1)  Pale mtu yeyote amehukumiwa kifo, hukumu hiyo itaelekeza 

kwamba mtu huyo anyongwe kwa kitanzi mpaka afe: 

 Isipokuwa kwamba, endapo mwanamke aliyehukumiwa adhabu ya 

kifo atakuwa mjamzito, mahakama itachunguza ukweli huo na, endapo 

mahakama itajiridhisha kuwa ni mjamzito adhabu itakayotolewa dhidi yake 

itakuwa ni kifungo cha maisha badala ya adhabu ya kifo. 

  (2) Adhabu ya kifo haitatamkwa au kuandikwa dhidi ya mtu yeyote 

ambaye, wakati wa kufanya kosa  mtu huyo alikuwa chini ya umri wa miaka 

kumi na nane, lakini badala ya hukumu  ya kifo, mahakama itamhukumu 

mtu huyo kuwekwa kizuizini wakati wa msamaha wa Rais, na ikiwa 

atahukumiwa hivyo atawajibika kuzuiwa katika sehemu hiyo na chini ya 

masharti ambayo Waziri mwenye dhamana juu ya mambo ya sheria 

atakavyoamuru, na wakati akiwa katika kizuizi hicho atahesabiwa kuwa 

katika uangalizi halali. 
  (3) Pale ambapo mtu amehukumiwa kuwekwa kizuizini wakati wa 

msamaha wa Rais kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2), jaji anayesimamia 

kesi hiyo atapeleka kwa Waziri mwenye dhamana juu ya mambo ya sheria 
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nakala ya maandishi ya ushahidi uliochukuliwa katika mwenendo wa kesi, 

ikiwa na ripoti ya maandishi yaliyosainiwa na yeye na yenye mapendekezo 

au maoni  juu ya jambo hilo kama atakavyoona inayafaa kufanya. 
  (4) Msimamizi Mkuu wa gereza au sehemu yoyote ambayo mtu 

mwenye umri chini ya miaka kumi na nane amewekwa kizuizini kwa 

maagizo ya Waziri chini ya kifungu kidogo cha (2), atalazimika kutayarisha 

ripoti ya maandishi kwa Waziri kuhusu hali, historia na tabia ya mtu huyo 

baada ya kumalizika kwa muda wa miaka kumi baada ya maagizo ya Waziri. 
  (5) Baada ya kupokea taarifa na kuifanyia kazi kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (4), Waziri anaweza kuamuru mtu  huyo aliye chini ya 

miaka kumi na nane kuachiliwa huru au vinginevyo kushughulikiwa  kwa  

kwa masharti ya kubakia chini ya uangalizi mahali popote  au mtu yeyote na 

kwa kuzingatia masharti mengine yoyote  kwa ajili ya kuhakikisha usalama 

na hali ya maisha ya mtu huyo na umma  kama Waziri atakavyoona inafaa. 
  
  
  
Kifungo  27.-(1) [Kimerukwa kwa mujibu wa kif.30  Sura ya 357]. 
 

 

 

 Sura 291 

 (2)  Mtu anayewajibika kwa adhabu ya kifungo anaweza 

kuhukumiwa kulipa  faini kama nyongeza au badala ya kifungo, au pale 

mahakama inapoamua chini ya Sheria ya Huduma za Jamii, huduma kwa 

jamii chini ya amri ya kutoa huduma kwa jamii.   
  
Adhabu ya 

viboko 

 Sura 90 

Sura.17 

Sura.11 

Nyongeza ya  6 

 28.  Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Kima cha Chini cha 

Adhabu, pale katika kanuni hii inatamka kwamba mtu yeyote atahukumiwa 

adhabu ya viboko, adhabu hiyo, kama itatolewa, itatekelezwa kwa mujibu 

wa  masharti ya Sheria ya Adhabu ya Viboko. 

  
Faini  

Sheria Na. 13 

ya 1972 

Nyong. 

 29.Pale faini imetolewa chini ya sheria yoyote, pasipokuwa na 

kifungu maalum kuhusu faini katika sheria hiyo masharti yafuatayo 

yatatumika:- 
 (a) pale ambapo hakuna kiwango cha fedha kimetajwa kitatozwa 

kiasi gani, kiasi cha faini kinachoweza kutozwa hakitakuwa na 

ukomo, lakini hakitakuwa kikubwa kupita kiasi; 
 (b) katika  kosa linaloaadhibiwa kwa adhabu ya faini au muda wa 

kifungo, utozaji wa faini au muda wa kifungo litakuwa ni jambo 

litakaloamuliwa na mahakama; 
 (c) katika kosa adhabu yake ni kifungo vilevile faini kwa ambapo 

mkosaji amehukumiwa adhabu ya faini pamoja au bila ya 

kifungo na kwa kila kosa ambalo limetolewa adhabu ya faini tu 

na mkosaji akahukumiwa adhabu ya kulipa faini, mahakama 

inayopitisha hukumu hiyo inaweza kuamua - 
 (i) kuamuru katika hukumu yake kwamba  kukikosekana 

malipo ya faini mkosaji atatumikia kifungo kwa muda 

fulani, ambapo kifungo  hicho kitaongezwa kwenye 

adhabu nyingine yeyote ya kifungo ambacho 
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amehukumiwa nacho au ambayo anaweza 

kuhukumiwa chini ya  tahafifu ya adhabu; na  
 (ii) kutoa hati ya kutoza kiasi cha faini  kwenye mali 

isiyohamishika na inayohamishika ya mkosaji kwa 

kuishika na kuuza chini ya hati:  
 Isipokuwa kwamba iwapo hukumu inaelekeza kwamba mkosaji 

asipolipa faini atahukumiwa kifungo, na iwapo mkosaji huyo 

ametumikia kifungo hicho chote kwa kutokulipa,  hakuna mahakama 

itakayotoa hati ya kushika na kuuza mali ya mkosaji isipokuwa kwa 

sababu maalum ambazo zitaandikwa kimaandishi kama itaonekana ni 

lazima kufanya hivyo; 
 

 

Act No.25 

of 2002 

Sch. 

(d) muda wa kifungo ulioamriwa na mahakama kwa ajili ya 

kukosekana malipo ya kiasi chochote cha fedha 

kilichohukumiwa kulipwa baada ya kupatikana na hatia au kwa 

ajili ya kukosekana mali ya kuuzwa ili kutosheleza kiasi hicho 

cha fedha  kitakuwa ni kipindi ambacho mahakama itaona kuwa 

inatenda haki juu ya shauri, lakini haitazidisha  katika shauri 

lolote kikomo kilichowekwa cha viwango kifuatavyo:- 
  
 Faini isiyozisi Sh. 5,000/-    siku 14 

 

Faini inayozidi Shs. 5,000/- lakini haizidi Shs.50,000/= miezi 2 

Faini inayozidi Shs. 50,000/- Shs.100,000/=  Miezi 6 

  

Faini inayozid Shs. 100,000/- lakini haizidi 500,000/- miezi 12 

  

Faini inayozidi shs. 500,000/-   Miezi 24 months 
 (e) Kifungo ambacho kitatolewa kwa kushindwa kulipa faini 

kitakoma pale ambapo  labda faini imelipwa  au imetozwa kwa 

taratibu za sheria. 
  
Kunyang’anyw

a mali  

 R.L. Sura ya  

400 kif. 15; 

R.L. Sura ya . 

500 kif. 12 

 30.  Pale ambapo mtu yeyote amehukumiwa kwa kosa chini ya 

kifungu cha 111 au 112, mahakama inaweza, ikiwa ni nyongeza au badala ya 

, adhabu yoyote ambayo inaweza kutolewa, kuamuru mali yoyote 

kuchukuliwa na Jamhuri kwa mali yoyote inayohusika na utendaji wa kosa , 

au iwapo mali hiyo haiwezi kuchukuliwa au kupatikana, kiasi cha fedha 

ambacho mahakama itakadiria  kuwa ni thamani ya mali na malipo ya kiasi 

cha fedha kilichoamriwa kuchukuliwa kinaweza kufanywa kwa utaratibu 

ulio sawa na kwa kuzingatia mazingira sawa kama katika kesi ya kulipa 

faini. 
  
Fidia 

Sura ya 20 

 

 31.  Kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 348 cha Sheria ya 

Mwenendo wa Makosa ya Jinai, mtu yeyote ambaye anapatikana na hatia ya 

kutenda kosa anaweza kuhukumiwa kulipa fidia kwa mtu yeyote 

aliyejeruhiwa na kosa lake na fidia hiyo inaweza kuwa ni nyongeza  ya, au 

ni  mbadala wa adhabu nyingine yeyote.  
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Gharama   

Sura ya 20 
32.  Kwa kuzingatia vikomo vilivyotolewa  na kifungu cha 345 cha Sheria 

ya Mwenendo  wa Makosa ya Jinai, mahakama inaweza kumuamuru mtu 

yeyote aliyepatikana na hatia  kwa kutenda kosa kulipa gharama na gharama 

zote zinayoambatana na mashitaka yote au sehemu ya mashitaka. 
  
Dhamana kwa 

ahadi ya 

kutunza amani  

 33.  Mtu ambaye amepatikana na hatia kwa kosa ambalo adhabu 

yake sio adhabu ya kifo anaweza, badala ya, au kwa nyongeza ya  adhabu 

nyingine yoyote ambayo anastahili, anaweza kuamriwa kutoa ahadi mbele 

ya wadhamini au bila ya wadhamini ya dhamana ya kiasi cha fedha ambacho 

mahakama itaona kinafaa , ikimtaka kutunza amani na kuwa mwenye tabia 

njema kwa muda utakaopangwa na mahakama, na anaweza kuamriwa 

kufungwa gerezani hadi pale atakapotoa ahadi na wadhamini, kama 

atakavyo amriwa, ataingia katika; lakini kwamba kifungo kwa kutofuata 

dhamana hakitazidi kipindi cha mwaka mmoja , na hautakuwa, pamoja na 

muda uliowekwa wa kifungo , kama utakuwepo , kuongeza kwa kipindi 

kirefu kuliko kipindi kirefu ambacho ambacho angeweza kuhukumiwa  

kufungwa bila kulipa faini. 
  
Kimefutwa  34.   [Kimefutwa na Sheria Namba 5 ya mwaka 1961, kifungu cha 2.] 
  
Adhabu ya 

jumla  kwa 

makosa 

ambayo adhabu 

zake 

hazijafafanuliw

a  

 35.  Pale katika Kanuni hii hakuna adhabu  iliyotamkwa kwa kosa 

lolote, kosa hilo litaadhibiwa kwa adhabu ya kifungo kisichozidi miaka 

miwili au kulipa faini au vyote  viwili kwa pamoja. 

  
Adhabu za 

pamoja 

isipokuwa 

kama 

itaamuriwa 

vinginevyo  

36.  Pale mtu baada ya kupatikana na hatia  anahukumiwa kwa kosa lingine, 

aidha kabla ya hukumu kutolewa ya kosa la kwanza  au  kabla ya kumalizika 

kwa adhabu hiyo , tofauti na adhabu ya kifo au ya viboko ambayo imetolewa 

dhidi yake  chini ya makosa yanayofuatana , adhabu hizo zitatekelezwa zote 

kwa pamoja na adhabu baada ya kumalizika kwa adhabu ya awali isipokuwa 

kama mahakama itaamuru iende pamoja na adhabu za awali au sehemu ya 

yeyote ya  adhabu hiyo: 
 Isipokuwa kwama  mahakama haitaamuru kwamba adhabu ya kifungo kwa 

kushindwa kulipa faini itekelezwe kwa wakati mmoja na adhabu 

iliyotangulia chini ya kifungu cha   29-(c)-(i) au sehemu yoyote ya adhabu 

hiyo. 
  
Mfungwa 

aliyetoroka 

kutumikia 

kifungo 

kisichoisha 

pale 

anapokamatwa.  

37. Pale adhabu inatolewa kwa mujibu wa Kanuni hii dhidi ya mfungwa 

aliyetoroka adhabu, kama ni ya kifo, faini au ya viboko, kwa kizingatia 

masharti yaliyopo katika Kanuni hii, zitaanza kutumika mara moja na, iwapo 

ni adhabu ya kifungo, itaanza kutumika kwa kuzingatia masharti yafuatayo, 

yaani:- 

 (a) iwapo adhabu mpya ni kali zaidi ya adhabu ya awali ambayo 

mfungwa alikuwa anatumikia wakati anatoroka, adhabu mpya 
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itaanza kutumika mara moja na atatumikia kipindi chote cha 

kifungo ambacho kilikuwa kimebaki wakati akitoroka baada 

ya kumalizika kutumikia kifungo chake kipya; 
 (b) endapo adhabu  mpya si kali kuliko kifungo alichokuwa 

akikitumikia wakati alipotoroka, adhabu mpya itaanza mara 

baada ya kutumikia adhabu ya kifungo kwa kipindi cha ziada 

ambacho ni sawa na sehemu ya adhabu ya kifungo cha zamani 

ambacho alikuwa bado hajamaliza wakati alipotoroka. 
  
Kuachiwa bila 

masharti na 

kuachiwa na  

masharti 

Sheria Na. 5 ya 

1961 

38.-(1) Pale mahakama ambayo imemtia mtu  hatiani,  ina maoni kuwa, kwa 

kuzingatia mazingira kosa na tabia ya mkosaji huyo, inaona kwamba haifai 

kutoa adhabu, na kwamba si sawa kutoa amri ya kumuweka mkosaji huyo 

chini ya uangalizi, mahakama inaweza kutoa amri ya  kumuachia mtu huyo 

bila ya masharti au mahakama inaweza, kumuachia kwa sharti kwamba 

asitende kosa ndani ya muda utakaowekwa, ambao hautazidi miezi kumi na 

mbili toka tarehe ya amri hiyo. 
  (2)  Amri ya kumuachia mtu kwa masharti kwa mujibu wa kifungu 

kidogo cha (1) ambayo itajulikana kama “amri ya kuachia kwa sharti” na 

muda uliotajwa katika amri yoyote utajulikana kama “muda wa kuachiwa 

kwa sharti”.  
  (3) Kabla ya kutoa amri ya kuachiwa kwa sharti, mahakama 

itamueleza mkosaji kwa lugha ya kawaida kwamba kama atatenda kosa 

jingine ndani ya muda wa kuachiwa kwa masharti, atapewa adhabu kwa 

kosa alilolitenda mwanzoni. 
  (4) Pale amri ya kumuachia mkosaji inatolewa chini ya kifungu hiki, 

mahakama inaweza kumuamuru kulipa fidia ya hukumu iliyotolewa chini ya 

kifungu cha 31 au gharama zozote zilizoamriwa chini ya kifungu cha 32 cha 

Kanuni hii. 
  
  
Kutenda kosa 

kwa mara 

nyingine 

Sh.1961 Na. 5 

kif.3 

38A.-(1)  Iwapo jaji au hakimu anaona kwamba mtu ambaye amri ya 

kufutiwa mashtaka kwa masharti ilitolewa dhidi yake au bila masharti 

amepatikana na hatia nyingine akiwa chini ya kipindi cha amri ya kufutiwa 

mashtaka kwa masharti, anaweza baada ya kupokea taarifa hiyo kwa 

maandishi na chini ya kiapo, kumtaka mtu huyo afike mahakamani katika 

sehemu na muda utakaotajwa au anaweza kutoa amri ya kukamatwa kwa 

mtu  huyo. 
  (2) Hati ya kuitwa shaurini au hati ya kumkamata inayotolewa chini 

ya kifungu hiki itamtaka mtu huyo aliye na hatia kuhudhuria au kuletwa 

mbele ya mahakama ambayo ilitoa amri ya kuachiwa kwa sharti. 
  (3) Pale mtu ambaye ameachiliwa kwa sharti ametiwa hatiani na 

hakimu kwa kosa alilotenda ndani ya muda wa kuachiwa kwa masharti, 

hakimu anaweza kuamuru kuwekwa kwa mtu huyo mahabusu au kuamuru 

aachiliwe kwa dhamana, pamoja na wadhamini au bila ya wadhamini, 

mpaka atakapofikishwa au kuhudhuria mbele ya mahakama ambayo imetoa 

amri hiyo ya kuachiwa kwa masharti.. 
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  (4) Pale ambapo inathibitishwa kwa kiwango cha kuiridhisha 

mahakama ambayo imetoa amri ya kuachiwa kwa sharti kwamba mtu 

ambaye amri hiyo imetolewa amepatikana na hatia kwa kosa ambalo 

amelitenda ndani ya muda wa kuachiliwa kwa sharti, mahakama inaweza 

kutoa hukumu yoyote ambayo ingeliweza kutoa kwake iwapo mtu huyo 

amehukumiwa mara na mahakama hiyo kwa kosa la mwanzo. 
  (5) Pale mtu ambaye amri ya kuachiliwa kwa sharti imetolewa na 

hakimu dhidi yake, ametiwa hatiani na Mahakama kuu kwa kosa ambalo 

amelitenda ndani ya muda ambao alikuwa ameachiwa kwa sharti, 

Mahakama Kuu itatoa hukumu ambayo mahakama iliyotoa amri hiyo ya 

kuachiliwa kwa masharti itatolewa kana kwamba atakuwa ametiwa hatiani 

na mahakama ya kosa la mwanzo. 
  (6)  Pale ambapo chini ya masharti ya kifungu hiki mtu ambaye 

ameachiwa kwa sharti anahukumiwa adhabu kwa kosa ambalo lilipelekea 

kutolewa kwa amri ya kuachiliwa kwa sharti, amri hiyo haitakuwa na nguvu. 
  
Matokeo ya 

kupatikana na 

hatia na 

kuachiwa   

 38B.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2), pale 

ambapo  mtu anapatikana na hatia ya kutenda kosa na kuachiwa labda kabisa 

au kwa sharti chini ya masharti ya kifungu cha 38, kupatikana kwake na 

hatia kwa kosa hilo kutachukuliwa kuwa sio  hatia kwa  dhumuni lingine 

lolote tofauti na madhumini  ya mashauri ambayo  amri hiyo imetolewa na 

kwa  mashauri yoyote yanayofuata ambayo yanaweza kuchukuliwa dhidi 

yake chini ya masharti ya kifungu cha 38A: 
  Alimradi kwamba pale ambapo mtu ambaye ameachiwa kwa sharti 

baadaye amehukumiwa chini ya kifungu cha 38A kwa kosa ambalo 

lilipelekea kutolewa kwa amri ya kuachiliwa, kifungu hiki kitakoma 

kutumika kutokana na kosa hilo na atachukuliwa kwamba ametiwa hatiani 

kwenye tarehe ya hukumu hiyo. 
  (2)   Hakuna chochote  katika kifungu hiki ambacho kitaathiri:-– 
  
 (a) haki ya mtu yeyote ambaye amepatikana na hatia na kuachiwa 

kabisa au kwa sharti au kukata rufani dhidi ya kutiwa hatiani 

kwake au kuitegemea hukumu hiyo iwe kinga dhidi ya 

mashitaka yoyote yaliyotokea dhidi yake kwa kosa hilo hilo; au  
 (b) kurejesha au kurudisha mali yoyote kama matokeo ya kutiwa  

hatiani kwa mtu huyo. 
  

SEHEMU YA PILI 

MAKOSA YA JINAI 
  

 
  

Kigawo cha Kwanza – Makosa dhidi ya Amri za Serikali 
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SURA YA SABA 

 

UHAINI NA MAKOSA MENGINE DHIDI YA SERIKALI 
  
Sheria ya Uhaini. 

Na.2 ya 1970 

Jedwali 

39.-(1) Mtu yeyote ambaye yumo ndani ya Jamhuri ya Muungano  

 (a) akiwa ndani ya Jamhuri ya Muungano au popote, anamuua au 

anajaribu kumuua Rais; au 
 (b) akiwa ndani ya Jamhuri ya Muungano anaanzisha vita dhidi 

ya Jamhuri ya Muungano, 
 atakuwa na hatia ya kosa la uhaini na atawajibika kwa adhabu ya kifo. 
  (2)   Mtu yeyote ambaye, yumo katika ndani ya Jamhuri ya 

Muungano, akiwa ndani ya Jamhuri ya Muungano au popote, anajenga nia 

kusababisha au kuwezesha kusababishwa, au anajenga nia ya kuchochea, 

anashawishi, shauri au kuusia mtu yeyote au kikundi cha watu kusababisha 

au kuwezesha  kusababishwa yoyote kati ya matendo au malengo 

yafuatayo, yaani:- 
 (a) kifo, kumlemaza au kumjeruhi, au kufungwa au kumzuia, 

Rais;  
 (b) kumwondoa Rais madarakani isivyo halali kutoka katika 

wadhifa wake wa Urais au kumwondolea ufahari, heshima na 

jina la Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi 

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi ya Jamhuri ya Muungano;  
 (c) kupindua kwa njia zisizo halali, Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano; au 
 (d) kutishia Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Bunge na 

Mahakama ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 
 na kubainisha nia hiyo kwa kuchapisha maandishi or machapisho au kwa 

kitendo chochote cha siri kinachojionyesha cha hali yoyote, atakuwa na 

hatia ya kosa na atawajibika kwa  adhabu ya kifo. 
  (3)  Mtu yeyote ambaye, yumo katika utii wa Jamhuri ya 

Muungano– 
 (a) aliye na mshikamno na maadui wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania au anawapa msaada au hifadhi ndani ya 

Jamhuri ya Muungano au kwingineko; 
 (b) anachochea, aidha ndani ya Jamhuri ya Muungano au 

kwingineko, mtu yeyote aivamie Jamhuri ya Muungano kwa 

kutumia jeshi; au  
 (c) anabeba silaha ndani ya Jamhuri ya Muungano kwa amri, 

kwa nia ya kutumia nguvu ya kuizuia, kuilazimisha Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano kubadilisha vigezo au ushawishi 

wake, au kwa nia ya kulazimisha au kuzuia au kutishia, 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 
 atakuwa na hatia ya kosa la uhaini na atawajibika kwa adhabu ya kifo. 
  (4)   Mtu yeyote ambaye, yumo katika utii wa Jamhuri ya 

Muungano, akiwa ndani ya Jamhuri ya Muungano au popote, kwa nia ya 
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kumsaidia adui wa Jamhuri ya Muungano anafanya kitendo chochote 

kinacholenga au kinachoweza kutoa msaada kwa adui huyo, au kuingilia 

kwa maelekezo Serikali ya Jamhuri ya Muungano, au kuzuia operesheni ya 

Majeshi ya Ulinzi au Jeshi la Polisi, au kuhatarisha maisha, ana hatia ya 

kosa la uhaini na atawajibika kwa adhabu ya kifo. 
  
Makosa ya uhaini. 

Sheria Na.. 2 ya 

1970 

 40.  Mtu yeyote ambaye atakuwa chini ya utii kwa Jamhuri ya 

Muungano, akiwa ndani ya Jamhuri ya Muungano au popote, kwa nia ya 

kutoa msaada kwa adui yeyote wa Jamhuri ya Muungano, ana hatia ya 

kosa la uhaini kwa mujibu wa kifungu cha 39, na atawajibika kwa adhabu 

ya kifo. 
  
Kuficha uhaini  41.  Mtu yeyote ambaye:- 
 (a) anakuwa mficha uhaini au makosa ya kihaini; au  
 (b) anafahamu kuwa mtu yeyote ana nia ya kutenda kosa la uhaini 

au kufanya uhaini anashindwa kutoa taarifa pamoja na jitihada 

zote za afisa tawala au hakimu au afisa wa polisi , au 

anashindwa kutumia jitihada zake zote kuzuia kutendeka kwa 

kosa,  
 atakuwa na hatia ya kosa liitwalo “kuficha uhaini” na atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha maisha. 
  
  42.  [Kimeachwa.] 
  
Kudhamini 

shughuli za kivita. 

Sheria. Na. 2 ya 

1970 

 43. Mtu yeyote ambaye bila ya mamlaka halali anabeba, au 

anafanya maandalizi ya kubeba, au kusaidia au kushauri kubeba au 

utayarishaji wa kubeba vifaa vya vita vyovyote vile au shughuli za kivita 

dhidi ya mtu yeyote au kikundi chochote, ndani ya Jamhuri ya Muungano, 

atakuwa ana hatia ya kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

maisha. 
  
  44.  [Kimebadilishwa na C.A. 2 ya 1962 kif. 36.] 
  
Kuchochea Uasi 

 R.L Sura. 500 

Kif. 8; Sher. Na. 

24 ya 1966 

Jedwali la Pili. 

 45.  Mtu yeyote ambaye, kwa kushauriwa anajaribu kutimiza  kati 

ya madhumuni haya yafuatayo, yaani:- 

(a) kumshawishi afisa yeyote wa Jeshi la Polisi, Jeshi la 

Magereza au Jeshi la Kujenga Taifa aache wajibu na utii wake 

juu ya Jamhuri; au  
 (b) kumchochea mtu yeyote kutenda kitendo cha uasi au kutenda 

kitendo chochote cha uhaini au cha uasi; au 
 (c) kumchochea mtu yeyote kufanya au kujitahidi kufanya 

mikusanyiko ya uasi, 
 Ana hatia ya kosa na anawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha maisha. 
  
Kuwasaidia 

Wanajeshi au 

maafisa wa polisi 

 46.  Mtu yeyote ambaye:- 

(a) anasaidia, anaelekeza au anashiriki katika tendo lolote la uasi 
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katika vitendo vya 

uasi  

Sher. Na. 24 ya 

1966 Jedwali la 

Pili 

wa askari Polisi, askari Magereza au askari wa Jeshi la 

Kujenga Taifa; au 

(b) anachochea askari Polisi yeyote, askari Magereza yeyote au 

askari yeyote wa Jeshi la Kujenga Taifa kwa kumshawishi 

atende kosa au kutotii amri halali inayotolewa na afisa 

mwandamizi , ana hatia ya kosa. . 
  
Kuwashawishi 

wanajeshi au 

maofisa wa polisi 

kutoroka Sheria 

Na. 24 ya 1966 

Nyong ya Pili. 

 47.  Mtu yeyote ambaye kwa njia ya namna yoyote ile,  moja kwa 

moja au vinginevyo:- 

(a)  anamuwezesha au anamshawishi au anajaribu kumshawishi 

atoroke ; au  

(b)  anamsaidia, anashawishi au ni mshiriki katika utoro wa; au 

(c) Kutokana na kuamini kwamba ni mtoroshaji , mfichaji au 

anasaidia kumficha, 
 Afisa yeyote wa Jeshi la Polisi,  Jeshi la Magereza au Jeshi la Kujenga 

Taifa, ana hatia ya kosa na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miezi 

sita. 
  
Kusaidia mateka 

kwa vita kutoroka 

Sura. 500 Kif. 36 

 48.  Mtu yeyote ambaye:- 

(a) kwa kujua na akiwa na kufahamu anamsaidia adui wa Jamhuri 

ya Muungano ambaye ni mateka wa kivita, aidha mateka 

husika kuwa alikuwa ndani ya kizuizi cha gereza au alikuwa 

kwinginepo kwa mujibu wa utaratibu wa parole, atoroke 

kutoka katika gereza lake au sehemu ya kizuizi chake, au 

kutoka sehemu yake ya parole atoroke kutoka Tanzania Bara, 

atakuwa ametenda kosa, na anaweza kuhukumiwa kifungo 

cha maisha; 
 (b) kwa uzembe na isivyo halali, anaruhusu kutoroka kwa mtu 

aliyetajwa katika aya (a) ana hatia ya kosa. 
  
Tafsiri ya kitendo 

kinachojionyesha 
 49.  Iwapo makosa yoyota yaliyotajwa katika Sura hii, pale 

kujitokeza kwa kitendo chochote cha siri kinachoonyesha nia ya 

kutekeleza azma yoyote ya kutenda kosa, kitendo chochote cha kula njama 

na mtu yeyote kwa nia ya kutimiza azma husika na kila kitendo chochote  

kinachofanywa kuendeleza azma hiyo inayofanywa na mtu yeyote 

anayehusika katika njama itachukuliwa kuwa ni kitendo kinachoonyesha 

na kubainisha nia. 
  
Vimefutwa  50.-54.   [Vimefutwa na  Sheria Na. 3 ya mwaka 1976 kif. 55

1
] 

  
Nia ya kufanya 

uchochezi Sheria 

Na 18 ya 1950 

kif. 2; Sura 455 

 55.-(1) Nia ya kufanya uchochezi ni nia ya:- 

(a) ya kuleta chuki au kudharau au kuchocheza, kutopenda dhidi 

ya mamlaka  halali ya Jamhuri ya Muungano au Serikali yake; 

                                                 

Sura ya 229          
1
 Angalizo:  Vifungu 51, 52, 53, 54, 56, 57, 58, 63 na 63A vilitungwa upya katika Sheria ya    

                                 Magazeti. 
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Kif. 19; Sura 500 

Kif. 36 
au 

(b) kuwatia hamasa wakazi wowote  wa Jamhuri ya Muungano ili 

kuleta mageuzi, kwa njia nyingine ya halali jambo lolote 

katika Jamhuri ya Muungano lililowekwa na sheria; au 
 (c) kuleta chuki au kudharau au hamasa ovu ya kuwafanya dhidi 

ya utawala wa sheria katika Jamhuri ya Muungano; au  
 (d) kupandisha hali ya kutoridhika au kudharau baina ya wakazi 

wa Jamhuri ya Muungano; au 
 (e) kukuza hisia za nia mbaya na chuki baina ya aina mbali mbali 

za watu wa Jamhuri ya Muungano. 
  (2)  Kitendo, hotuba au tangazo halitahesabiwa kuwa ni la 

kichochezi kwa sababu tu linalenga katika:- 
 (a)  kuonyesha kwamba serikali imepotoka au imekosea katika 

mwenendo wake wowote; au 
 (b) kuonyesha makosa au mapungufu katika serikali au Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano au kama ilivyowekwa na sheria, au 

katika usimamiaji utoaji wa haki kwa lengo kurekebisha 

makosa hayo au upungufu huo; au  
 (c) kuwashawishi wakati wowote wakazi wa Jamhuri ya 

Muungano kujaribu kwa njia ya halali kuleta megeuzo ya 

jambo lolote katika Jamhuri ya Muungano kama ilivyowekwa 

kwa sheria; au 
 (d) kuonyesha, kwa nia ya kuvifuta, mambo yoyote yanayoleta au 

yenye mwelekeo wa kujenga hisia za nia mbaya na uadui 

baina ya aina mbali mbali za watu wa Jamhuri ya Muungano. 
  (3)  Katika kuamua endapo nia ya  kitendo chochote kilifanywa au 

inayohusishwa na kitendo ilikuwa ya, maneno yoyote 

yatakayozungumzwa au nyaraka yoyote itakayo andikwa itahesabiwa 

kuwa ni ya uchochezi, na mtu yeyote atahesabiwa kuwa alinuia matokeo 

ambayo kwa hali ya kawaida yanatokana na kitendo chake kwa wakati na 

katika hali aliyoitenda mwenyewe 
  
Vimefutwa  56.-58.   [Vimefutwa na Sheria Namba 3 ya 1976 kif 55.] 
  
Viapo visivyo 

halali ili kutenda 

makosa 

 59.   Mtu yeyote ambaye:- 

(a) anatoa, au anakuwepo na kukubali, katika kutoa kiapo cha 

aina yoyote au kujihusisha katika maswala ya kiapo, 

inayoambatana na kumuunga mkono mtu yeyote 

anayeapishwa kutenda kosa lolote lenye adhabu ya kifo; au 
 (b) anakula kiapo au anajihusisha, bila kulazimishwa kufanya 

hivyo,  
 Ana hatia ya kosa na anawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha. 
  
Viapo  vingine 

visivyo halali  ili 

kutenda makosa  

 60. Mtu yeyote ambaye:- 

(a) anatoa, au anakuwepo na kukubali, kutoa kiapo cha aina 

yoyote au kujihusisha katika maswala ya kiapo, kwa malengo 
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ya kumzuia mtu anayeapishwa:- 
 (i) kujihusisha na vitendo vya maasi au uchochezi;  

  (ii) kutenda kosa lolote ambalo adhabu yake si kifo; 

  (iii) kuvunja utulivu na amani ya umma; 

(iv) kujiunga na chama chochote au shirikisho 

(muungano), linaloundwa kwa lengo la kufanya 

jambo lolote lililotajwa katika aya ndogo  ya (i) hadi 

aya ya (iii) ya aya hii; 

(v) kutii amri au elekezo kutoka katika kamati yoyote 

au kikundi cha watu ambacho hakikuanzishwa 

kihalali, au kutoka kwa kiongozi au kamanda au mtu 

yeyote asiye na mamlaka ya kisheria kuhusu jambo 

husika; 

(vi) kushindwa kutoa taarifa au kutoa ushahidi dhidi ya 

wanachama, washiriki au mtu yeyote; au 

(vii) kushindwa kuwataja au kuwezesha kugunduliwa 

kwa chama chochote kilichopo kinyume na sheria, 

au ushirika usio halali au kitendo chochote 

kinachovunja sheria, au vitendo vya ulishwaji viapo 

kinyume cha sheria au viapo haramu vilivyofanyika 

au ushiriki wa mtu yeyote katika uendeshaji wa 

viapo hivyo, au ushiriki wake au wa mtu mwingine 

yeyote katika viapo au ushiriki; 
 (b) kula kiapo chochote husika au kujihusisha, bila kushurutishwa 

na mtu yeyote kufanya hivyo,  

ana hatia ya kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 
Kulazimishwa 

kama utetezi 
61. Mtu ambaye anakula kiapo au anatoa ahadi kama ilivyotajwa katika 

kifungu cha 60 hawezi kufanya kama utetezi wake kwa kudai kwamba 

alilazimishwa kufanya hivyo isipokuwa, ndani ya siku kumi na nne 

kuanzia siku alipokula kiapo hicho au, kama amezuiwa kwa nguvu au 

ugonjwa, ndani ya siku kumi na nne baada ya kuzuiwa huko anatamka kwa 

kiapo kwa kutoa taarifa mbele ya hakimu au,  kama ni mtumishi wa jeshi 

la vita la Jamhuri ya Muungano katika Jeshi la Polisi , labda kwa  taarifa 

hiyo au kwa  taarifa mbele ya mkuu wake,  yote anayoyajua kuhusu shauri 

hilo la kiapo ikiwa ni pamoja na watu waliokuwepo na mahali na muda 

ambao kiapo hicho kilifanyika;  
Mafunzo ya 

kijeshi yasiyo 

halali . 

Sura ya 455 kif 20 

62.(1) Mtu yeyote ambaye:- 

(a) bila ya ruhusa ya Waziri  anayehusika na mambo ya ndani  ya 

nchi anafundisha au anatoa mafunzo ya kijeshi kwa mtu  

mwingine yeyote  juu ya kutumia silaha au kufanya mazoezi ya 

kivita au mwenendo wa kivita au kazi za kivita; au 

(b) anakuwapo kwenye mkutano wowote au mkusanyiko wa watu 

uliofanywa bila ruhusa ya Waziri anayehusika na mambo ya 

ndani ya nchi na kwa wa madhumuni ya kufundisha au 

kuchezesha kwatu mtu mwingine yeyote juu ya kutumia silaha 

au kufanya mazoezi au mwendo au kazi za kivita, 
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atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya miaka saba. 

(2)   Mtu yeyote ambaye katika mkutano au mkusanyiko 

wowote uliofanywa bila ya ruhusa ya Waziri anayehusika 

na mambo ya  ndani  ya nchi anafundishwa au 

anachezeshwa kwata juu ya matumizi ya silaha au mwendo, 

au mabadiliko yoyote ya kazi za kivita au ambaye 

atakuwepo kwenye mkutano au mkusanyiko huo kwa 

makusudi ya kufundishwa au kuchezeshwa kwata mtu huyo 

atakuwa ana  hatia ya kosa 

 
Vimefutwa 63. Vimefutwa na Sheria Na. 3 ya mwaka 1976 kifungu cha 55 
 63.B.—(1) Mtu yeyote ambaye katika mkusanyiko wowote atatoa 

maneno ambayo huenda yakaleta kutoridhika kati ya au wakazi 

wowote wa Jamhuri ya Muungano au kuleta hisia za chuki kati ya 

jamii mbalimbali za watu wa Jamhuri ya Muungano, mtu huyo 

atakuwa ametenda kosa na atawajibika kutoa faini isiyozidi shilingi 

elfu moja au kifungo cha muda usiozidi miezi kumi na mbili jela au 

vyote kwa pamoja; 

 

Isipokuwa kwamba hakuna mtu atakayekuwa ametenda kosa chini 

ya masharti ya kifungu hiki ikiwa maneno yake aliyoyatoa 

yalikuwa tu kwa ajili ya moja au zaidi ya madhumuni  yafuatayo, 

na uthibitisho huo utakuwa juu yake, hii ina maana kuwa ni:- 

(a) kuonyesha kwamba Serikali imepotoshwa  au imekosea katika   

mipango yake; au 

(b) kutaja makosa au upungufu katika Serikali au sera za Serikali 

au Katiba ya Jamhuri ya Muungano kama ilivyo  kisheria, au katika 

sheria yoyote au katika usimamiaji wa haki kwa kusudi la kutaka 

kusahihisha upungufu au makosa hayo;  

(c) kushawishi wakazi wowote wa Jamhuri ya Muungano wajaribu 

kuleta mageuzi kwa njia ya halali ya jambo lolote katika Jamhuri 

ya Muungano; au 

(d) kutaja kwa nia ya kuyaondosha mambo yoyote ambayo 

yameleta au yanaelekea kuleta chuki kati ya wakazi wowote wa 

Jamhuri ya Muungano au hisia ya chuki au uadui kati ya wakazi au 

jamii ya watu mbali mbali wa Jamhri ya Muungano. 

(2) kwa madhumuni ya kifungu hiki neno “mkusanyiko” lina 

maana ya 

      mkusanyiko wa watu saba au zaidi. 

(3) Mtu hatashitakiwa kwa kosa  chini ya kifungu hiki bila ya 

idhini ya maandishi ya Mkurugenzi  wa Mashtaka.  
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Kimefutwa 

 

 

Uandikishaji 

askari wa kivita 

kwa nchi za 

kigeni 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                                  SURA YA NANE 

 

MAKOSA YANAYOATHIRI MAHUSIANO  NA NCHI ZA NJE NA   

UTULIVU WA   NJE 
 

64. Kimefutwa na Sheria Na. 3 ya mwaka 1976 kifungu cha 55. 

 

 65. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo atatenda mojawapo ya 

        matendo yafuatayo bila ruhusa ya Rais iwapo :- 

 

(a) atakayetayarisha au kufanya msafara wowote wa 

manowari au wa jeshi la vita kwenda kushambulia tawala 

za dola yoyote iliyo rafiki au atakayeshughulika na 

maandalio au kuweka au kusaidia au kuajiriwa katika cheo 

chochote katika msafara huo;  

(b) akiwa ni raia wa Tanzania, anakubali kufanya au 

kujihusisha na shughuli yoyote ya kijeshi la vita au ya 

kimanowari ya dola yoyote ngeni iliyoko katika vita au ama 

ni raia wa Jamhuri ya Muungano au siyo raia wa Jamhuri ya 

Muungano, atakayeshawishi;  mtu mwingine yoyote 

kufanya au kujishughulisha na kazi za kijeshi au za 

kimanowari za dola hiyo ngeni iliyokwishatajwa;  

(c) akiwa ni raia wa Jamhuri ya Muungano, kuingia au 

kujipakia katika chombo chochote kwa nia ya kundoka 

katika Jamhuri ya Muungano kwa kusudi la kufanya kazi za 

kijeshi au za kimanowari za dola ngeni yoyote iliyo katika 

vita na dola ya kirafiki; raia au si raia wa Tanzania, 

atamshawishi mtu yeyote mwingine kutoka au kuingia 

katika chombo chochote kwa nia ya kuondoka Tanzania na 

kwa kusudi kama hilo;  

(d) akiwa ni nahodha au mmiliki wa chombo akijua kama 

chombo chake kinapakia au kujishughulisha katika kupakia 

au chombo hicho kuna mtu ambaye si halali  ; au 

(e) atakayeunda, kukubali kuunda, kuundisha, kutayarisha, 

kusafirisha au kuruhusu kusafirisha chombo chochote au 

atakayetoa ujumbe wowote kwa chombo chochote, kwa nia 

au kwa kujua au kuna sababu ya kutosha kuamini kwamba 

chombo hicho au ujumbe huo utatumika katika kazi za 

kivita au za kimanowari za dola ngeni iliyo katika vita na 

dola yoyote ya kirafiki; 

 

Isipokuwa kwamba mtu anayeunda, kuundisha au kutayarisha chombo 

kwa namna mojawapo katika hizo zilizokwisha tajwa, anafanya hivyo kwa 

kutimiza mkataba uliofanywa kabla ya kuanza vita kama hivyo 

vilivyokwisha semwa , hatawajibika kwa adhabu yoyote katika adhabu 
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Uharamia  

Sheria   Na. 14 ya 

1980 kif. 8 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Vimefutwa 

 

 

Maana ya 

mkusanyiko usio 

halali na ghasia 

zilizotajwa katika kifungu hiki kuhusu uundaji huo au utayarishaji huo 

iwapo:- 

(i) kwa Rais kutoa ilani ya kuonyesha 

kutopendelea upande wowote katika vita, 

yeye atatoa mara moja kwa Waziri 

anayehusika na mambo ya ndani habari za 

uundaji, uundishaji au utayarishaji wa 

chombo hicho na kupasha habari zote za 

mkataba na mambo yote yanayohusu 

kufanywa au kuwa yatafanywa chini ya 

mkataba huo kama zitakavyotakiwa na 

Waziri huyo ; na 

(ii) anatoa dhamana na kuchukua au kuruhusu 

kuchukuliwa hatua zozote, kama zipo, 

kama zitakavyoelezwa na Waziri 

anayehusika na mambo ya ndani ili 

kuhakikisha kwamba chombo hicho 

hakiwezi kuchukuliwa, au kusafirishwa au 

kuondolewa bila ya ruhusa ya Rais mpaka 

mwisho wa vita hivyo.. 

 

66. (1) Mtu yeyote ambaye:- 

 

(a) anatenda kitendo cha ukatili dhidi ya meli au chombo 

kilichosajiliwa Tanzania au dhidi ya watu au mali iliyo ndani 

ya chombo; au 

(b) akiwa ni raia wa Tanzania anatenda kitendo chochote kinyume 

na sheria cha kikatili dhidi ya chombo chochote; au 

(c) kwa kujitolea akashiriki kwenye shambulio la chombo au 

ndege kwa nia ya kutenda kitendo chochote kilichotajwa 

kwenye aya ya (a) au (b), 

atakuwa ametenda kosa linaloitwa “uharamia” na akipatikana na 

hatia atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha. 

 

(2) Hakuna mashtaka chini ya kifungu hiki yataakayoanzishwa bila 

idhini ya Mkurugenzi wa Mashtaka.  

 

SURA YA TISA 

 

 MIKUSANYIKO ISIYO HALALI NA GHASIA NA MAKOSA 

MENGINE DHIDI YA UTULIVU WA UMMA 
 

67-73. (Vimefutwa na Sheria ya mwaka 1954 Na. 11 Kif;33) 

 

74.(1) Wakati ambapo watu watatu au zaidi wanakusanyika kwa nia ya 

kutaka kutenda 

     kosa, au wakiwa wamekusanyika kwa kutimiza madhumuni fulani kwa 
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Adhabu ya 

mkusanyiko usio 

halali 

 

Adhabu ya 

kushiriki katika 

ghasia 

 

 

 

Kutoa tamko kwa 

wafanya ghasia 

kutawanyika  

Sura ya 500 kif. 

7; Sura 356 kif  

11 (13) 

 

 

 

 

Kutawanyika kwa 

wafanya ghasia 

baada ya tamko 

kutolewa 

Sheria Na. 25 ya 

2002 Jedwali. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ghasia baada ya 

tamko. 

     pamoja, wakajiweka katika hali ambayo itawafanya watu walio jirani 

     wawe na sababu ya kuogopa kwamba watu hao waliokusanyika 

     watavunja amani, au kwa kukusanyika kwao kutachochea,  

     bila ya sababu ya maana,  watu wengine wavunje amani,   

    mkusanyiko huo utakuwa mkusanyiko usio halali.   

 

   (2) Haijalishi kama mkusanyiko wa mwanzo ulikuwa halali iwapo katika 

kukusanyika walijiweka kwa madhumuni ya pamoja kwa namna 

iliyokwisha tajwa katika kifungu kidogo cha (1). 

 

(3) Mkusanyiko usio halali unapoanza kutimiliza madhumuni ya 

mkusanyiko kwa njia ya kuvunja amani na vitisho kwa umma, mkusanyiko 

huo utaitwa ghasia na watu waliokusanyika watasemwa kuwa 

wamekusanyika kwa ajili ya ghasia. 

 

75. Mtu yeyote atakayeshiriki katika mkusanyiko usio halali atakuwa 

ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja. 

 

76. Mtu yeyote atakayeshiriki katika ghasia anatenda kosa 

 

 

77. Hakimu yeyote au, kama hayupo, afisa wa polisi wa au aliye juu ya 

cheo cha muauzi au akida wa jeshi la vita la Jamhuri ya Muungano, 

atakayeona watu kumi na mbili au zaidi wamekusanyika kwa ajili ya 

ghasia ana wasiwasi kuwa ghasia inataka kufanywa na watu kumi na mbili 

au zaidi, au anaweza kutoa au kutolesha ilani kwa jina la Rais, kwa namna 

atakayoona yafaa, kuwaamrisha wafanyaji ghasia hao au watu 

waliokusanyika watawanyike kwa amani.   

 

78. (1) Iwapo utapita muda kuisha baada ya tamko kutolewa au baada ya 

tamko hilo kufanywa, ikazuiwa kwa nguvu, na watu kumi na mbili au 

zaidi wataendelea kukusanyika pamoja kwa ghasia, mtu yeyote aliyepewa 

mamlaka ya kutoa ilani hiyo, au afisa wa polisi yeyote, au mtu mwingine 

yoyote kwa niaba ya afisa huyo anaweza kumsaidia ili kuwatawanya watu 

hao wanaoendelea kukusanyika au kuwakamata wote au mmoja wao, na 

mtu yoyote atakayekaidi, anaweza kutumia nguvu zote zitakazolazimu 

kushinda ukaidi huo, na hatakabiliwa na mashitaka yoyote ya jinai au 

madai kwa kudhuru au kuua mtu yeyote katika kutumia nguvu hizo. 

 

   (2) Licha  ya kifungu kidogo cha (1), hakuna maombi ya mapitio 

yanayoweza kufanyika kuhusiana na utangulizi au amri ya muda au amri 

ya mahakama, isipokuwa kama maamuzi hayo au amri hiyo itamaliza 

kabisa shauri hilo  

 

79. (1) Iwapo tamko limetolewa ya kuwaamrisha watu waliojihusisha 

katika ghasia au waliokusanyika kwa ajili ya kufanya ghasia, kutawanywa 
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Sheria  Na. 25 ya 

2002 Jedwali. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuzuia au 

kupinga utoaji wa 

tamko 

 

 

 

 

 

 

 

 

Wafanya ghasia 

kubomoa 

majengo n.k. 

 

 

 

 

 

Wafanya ghasia 

kuharibu  

majengo n.k. 

 

 

 

 

Kuingilia kwa 

ghasia reli, 

magari n.k. 

 

 

 

 

 

 

Kutembea na 

silaha hadharani 

 

 

 

 

 

Kuingia kwa 

nguvu 

 

 

 

 

 

kila mtu ambaye anashiriki au anaendelea kushiriki katika ghasia au 

mkusanyiko huo baada ya kuisha muda wa kufaa toka tamko litolewe 

kufanya ghasia au mkusanyiko atatenda kosa na atawajibika kwa adhabu 

ya  kifungo cha miaka mitano. 

 

     (2)  Licha  ya kifungu kidogo cha (1), hakuna maombi ya mapitio 

yanayoweza kufanyika kuhusiana na utangulizi au amri ya muda au amri 

ya mahakama, isipokuwa kama maamuzi hayo au amri hiyo itamaliza 

kabisa shauri hilo  

 

80. Mtu yeyote ambaye kwa kutumia nguvu anazuia au anapotosha utoaji 

wa tamko kama ilivyo katika kifungu cha 77 atakuwa anatenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka kumi; na kama utoaji ilani 

utazuiwa, kila mtu ambaye ataendelea kushiriki katika ghasia hiyo au 

mkusanyiko huo huku akijua kwamba ilani juu ya jambo hilo imezuiwa 

kwa nguvu mtu huyo atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

mitano. 

 

81. Mtu yeyote ambaye amekusanyika na wengine kinyume cha sheria 

kwa kufanya ghasia au kubomoa au kuharibu, au kuanza kubomoa au 

kuharibu jengo lolote, njia ya reli yoyote, mtambo au matengenezo yoyote  

atakuwa anatenda kosa na kila mmoja atawajibika kwa adhabu ya kifungo 

cha maisha. 

 

82. Mtu yeyote ambaye amekusanyika na wengine kufanya ghasia 

kinyume cha sheria anaharibu kitu chochote kilivyotajwa katika kifungu 

cha 81 atakuwa ametenda kosa na kila mmoja atawajibika kwa adhabu ya  

kifungo cha miaka saba. 

 

83. Watu watakaokusanyika kwa ghasia na bila ya kibali halali na kutumia 

nguvu wakazuia au kupinga upakiaji au upakuaji katika reli yoyote, gari au 

chombo chochote au uwekaji au usafirishaji wa gari; au utwekaji au 

kusafiri kwa bahari kwa chombo chochote bila ya uhalali na kwa nguvu 

wakajipakia relini, garini au chomboni kwa nia ya kufanya hayo watakuwa 

wametenda kosa. 

 

84. Mtu yeyote anayetembea na silaha katika hadhara bila ya jambo la 

halali linaloruhusiwa kisheria kwa namna ambayo inaweza kuleta utisho 

kwa mtu yeyote mtu huyo anatenda kosa na silaha yake yaweza 

kuhodhiwa. 

 

85. Mtu yeyote ambaye kwa ajili ya kutaka kumiliki ataingia katika ardhi 

yoyote au makao yoyote kwa nguvu aidha nguvu hizo zilikuwa za mabavu 

zilitumika kwa mtu mwingine au ni za kutishia au kuvunja nyumba yoyote 

au ni kwa kukusanya idadi ya watu isiyo kawaida mtu huyo atatenda kosa 

liitwalo kuingia kwa nguvu na, kwa ajili ya kifungu hiki haidhuru kuwa 
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Kuzuia kwa 

nguvu 

 

 

 

 

 

 

Mapigano 

 

 

 

 

Kuchochea 

mapigano ya 

wawili 

 

 

 

Lugha chafu, 

mzozo, na 

kutishia kutumia 

wa nguvu.  

Sheria Na. 48 ya 

1948 kif. 2; 14 ya 

1950 kif. 9; 49 ya 

1955 kif. 7; na 

Sheria Na. 12 ya 

1962 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuvinjari au 

kuzonga. 

Sheria  Na. 49 ya 

1955 kif: 8; G.N. 

Na. 236 ya 1961 

 

 

 

 

 

 

anaruhusiwa kuingia kwenye ardhi hiyo au la: 

 

Isipokuwa kwamba mtu ataingia katika ardhi au makao ambayo ni mali 

yake lakini yamo katika ulinzi wa mtumishi wake au mlinzi wake 

hatakuwa ametenda kosa la kuingia kwa nguvu. 

 

86. Mtu yeyote ambaye atakuwa anamiliki ardhi bila ya haki yoyote na 

anamiliki ardhi hiyo kwa namna ambayo huenda ikaleta uvunjifu wa 

amani au kusababisha woga wa uvunjifu wa amani juu ya mtu mwenye 

haki kisheria kumiliki ardhi hiyo, mtu huyo anatenda kosa la kuzuia kwa 

nguvu. 

 

87. Mtu yeyote ambaye atapigana mahali pa hadhara atakuwa amekosa na 

atahukumiwa kifungo cha miezi sita au kutozwa faini isiyozidi shilingi mia 

tano. 

 

88. Mtu yeyote ambaye anachochea mtu mwingine kwa mapigano ya watu 

wawili, au kuchochea mtu mwingine afanye mapigano ya watu wawili mtu 

huyo atakuwa ametenda kosa. 

 

89.—(1) Mtu yeyote ambaye- 

(a) anatumia lugha chafu, ya matusi au ya usafihi kwa mtu mwingine 

yoyote kwa namna ambayo huenda ikaleta uvunjifu wa amani; au 

(b) anazozana au, kwa namna nyingine yoyote, ataleta fujo kwa namna 

ambayo huenda ikaleta uvunjifu wa amani, atakuwa ametenda kosa 

na akipatikana na hatia atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miezi sita. 

2) Mtu yeyote ambaye- 

 

(a) kwa kusudi la kutaka kutishia au kumsumbua mtu mwingine 

anatishia kuchoma nyumba au kuivunja au kuharibu nyumba 

yoyote; au 

(b) kwa kusudi la kumshitua mtu yeyote atafyatua bunduki au atatenda 

jambo lolote la kuvunja amani, atakuwa aetenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja na kama 

kitendo kitakuwa kimetendeka usiku mtuhumiwa atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka miwili. 

 

89 A.—(1) Mtu yeyote anayevinjari au kuzonga nyumba yoyote au mahali 

popote, au anakaribia nyumba yeyote au mahali popote kwa nia ya:- 

(a) kumzuia mtu yeyote mwingine asifanye tendo ambalo ni halali 

kisheria; au 

(b) kumlazimisha mtu yeyote mwingine kufanya kitendo ambacho 

anaweza sheria kujizuia, atakuwa ametenda kosa na atawajibika 

kwa adhabu ya kifungo cha miezi sita;  

Isipokuwa kwamba masharti ya kifungu hiki hayatatumika katika 
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Kutishia 

Sheria Na.5 ya 

1961 kif cha 4; 

G.N. Na. 236 ya 

mwaka 1961 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kushawishi watu 

wasisaidie 

mipango ya 

kujitolea  

Sheria Na.. 61 ya 

1962 kif cha . 2 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mkusanyiko kwa 

madhumuni ya 

kufanya magendo  

kuvinjari au kuzonga ambako ni halali kwa mujibu wa sheria 

zinazohusu vyama vya wafanyakazi au migogoro yao. 

 

2) Mtu hawezi kushitakiwa kwa kosa chini ya kifungu hiki bila ya 

idhini ya maandishi ya Mkurugenzi wa Mashitaka. 

 

89B—(1) Mtu yeyote ambaye kwa dhuluma na bila ya mamlaka ya 

sheria anamtishia mtu yeyote mwingine kwa nia ya kutaka 

kumlazimisha mtu huyo:- 

(a) kuacha kufanya kitendo chochote ambacho ni haki yake kukifanya; 

au 

(b) afanye kitendo chochote ambacho ana haki asikifanye, atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atawajibika kwa adhabu ya  

kifungo cha mwaka mmoja. 

 

(2) Katika kifungu hiki -  

 

    “kutishia” maana yake ni kusababisha akili ya mtu kupata madhara  

au kwa mtu yeyote katika ukoo wake au mtu anayemtegemea au 

utumiaji wa nguvu kwa mtu yeyote au uharibifu wa mali; 

 

  “dhara” linajumuisha madhara kwa mtu kuhusu biashara, kazi, ajira 

au njia nyingine ya kupatia pesa na pia inajumuisha kitendo chochote 

kinachoweza kushitakiwa. 

 

(3) Mtu hawezi kushitakiwa kwa kosa chini ya kifungu hiki bila ya 

idhini ya maandishi ya Mkurugenzi wa mashitaka. 

 

89C—(1) Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya kukinza, kuzuia, au kupinga 

mpango wowote wa kujitolea au aina yoyote ya mpango wa kujitolea 

uliokubaliwa na Mkuu wa Mkoa au Mkuu wa Wilaya , anamshawishi 

au kujaribu kumshawishi mtu yeyote aliyejitolea kufanya kazi zake, au 

kusaidia kufanya hivyo, atakuwa ametenda kosa na akipatikana na 

hatia atawajibika kwa  faini isiyozidi shilingi elfu moja au kifungo cha 

muda usiozidi miezi sita au vyote  kwa pamoja 

 

(2) Katika mashitaka yoyote kwa kosa lililofanywa dhidi ya kifungu 

hiki shahada ya Mkuu wa Mkoa au Mkuu wa Wilaya, kama 

itakavyokuwa, kwamba mpango wa kujitolea uliotajwa au ulioelezwa 

ulikubaliwa na yeye katika tarehe  iliyotajwa au kwa mipango ya 

kujitolea ya namna hiyo iliyelezwa ilikubaliwa na yeye katika tarehe 

iliyotajwa au kabla ya tarehe hiyo, basi shahada hiyo itakuwa ni 

ushahidi uliokamilika wa matukio hayo. 

 

90. Watu wawili au zaidi ambao wanakusanyika pamoja kwa lengo la 

kuteremsha, kuchukua au kuficha bidhaa yoyote iliyolazimu kulipia ushuru 
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 Sheria Na 2 ya 

1972 Jedwali 

 

 

 

 

 

 

 

 

wa forodha na ipasiwayo kuhodhiwa chini ya sheria inayohusu ushuru wa 

forodha watakuwa  watatenda kosa na kila mmoja wao atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka miwili .  

 

_____________ 

 

Sehemu ndogo ya  II.—Makosa dhidi ya Usimamiaji Mamlaka ya Halali. 

 

_____________ 

 

 
  
 

 

 

 

 

Vimefutwa 

 

 

Maafisa 

wanaosimamia 

mali ya watu kwa 

kazi maalum. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Madai ya uongo 

ya maofisa 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kutumia vibaya 

madaraka G.N. 

Na.  236 ya 1961 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SURA YA KUMI 

 

KUTUMIA MADARAKA VIBAYA 

 

91-93 [Vimefutwa na Sheria Na. 19 ya mwaka 1958 kifungu cha 15] 

 

94. Mtu yeyote ambaye, ameajiriwa kwenye utumishi wa umma, na kwa 

ajili ya utumishi wake amepewa kazi za kimahakama au za kusimamia 

mali ya aina fulani, au anaendesha kiwanda chochote, biashara au kazi 

maalum, na akiwa amepata au anayo, moja kwa moja au si moja kwa 

moja, ana masilahi binafsi katika mali hiyo, kiwanda, biashara au atafanya 

kazi hiyo kwa ajili ya mali, kiwanda, biashara, au kazi ambayo anayo, 

hayo masilahi ndani yake au kwa ajili ya mwenendo wa mtu yeyote 

anayehusika na kazi hiyo, atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja. 

 

95. Mtu yeyote ambaye, ameajiriwa kwenye utumishi wa umma ambaye 

katika cheo chake atatakiwa au kutoa kumbukumbu au taarifa kuhusu kiasi 

chochote ambacho kimelipwa na kinadaiwa kuwa kimelipwa kwake au 

kwa mtu mwingine yeyote au kuhusu jambo jingine lolote ambalo 

linahitaji kuthibitishwa kwa ajili ya malipo yoyote ya fedha au utoaji wa 

bidhaa kwa mtu yeyote, atatoa kumbukumbu au taarifa kuhusu jambo 

lolote analolijua, la uongo kuhusu taarifa yoyote atakuwa ametenda kosa. 

 

96. (1) Mtu yeyote ambaye ameajiriwa kwenye utumishi wa umma 

anayetenda au kuamrisha kitendwe kwa kutumia vibaya madaraka ya kazi 

yake, kitendo chochote cha dhuluma ambayo kitazuia haki ya mwingine 

atakuwa ametenda kosa. 

 

(2) Iwapo kitendo hicho kitatendwa au kuamriwa kwa ajili ya faida, mtu 

atakayetiwa hatiani kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1), atawajibika 

kwa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu. 

 

(3) Uendeshaji wa mashitaka kwa kosa lolote chini ya kifungu hiki 
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Maafisa  wa 

serikali kutoa 

shahada za uongo 

 

 

 

 

Matumizi 

yasiyoruhusiwa 

ya viapo vya nje 

ya mahakama 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

hautaanzishwa ila kwa idhini ya Mkurugenzi  wa Mashitaka. 

 

 

 

97. Mtu yeyote ambaye anaruhusiwa au anatakiwa na sheria kutoa shahada 

yoyote inayohusu jambo lolote ambalo, kwa msingi huo shahada ya mtu 

yeyote inaweza kuathirika, anatoa shahada ambayo kwa uelewa wake ni ya 

uwongo katika jambo la msingi atakuwa anatenda kosa. 

 

98. Mtu yeyote anayetoa kiapo au anayetoa tamko la dhati, au uthibitisho 

au kiapo, kuhusu jambo lolote ambalo kwa sheria hana mamlaka yoyote ya 

kulifanya anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha mwaka 

mmoja: 

Isipokuwa kwamba  kifungu hiki hakitatumika kwa kiapo au tamko, 

uthibitisho, au   utoaji wa  hati ya kiapo unaofanywa mbele ya hakimu, 

korona au mlinzi wa amani katika jambo lolote linalohusiana na utunzaji 

wa amani au adhabu ya makosa au lihusikalo na uchunguzi juu ya vifo vya 

ghafla, si kwa ajili ya kiapo, tamko, uthibitisho au utoaji wa hati ya kiapo 

au kwa ajili ya madhumuni mengine ni halali chini ya sheria za nchi 

nyingine, au kwa ajili ya kuthibitisha uhalali wa hati ambayo inakusudiwa 

kutumiwa katika nchi nyingine. 
   
Matumizi ya 

uongo ya 

mamlaka 

Sura ya 11 

Jedwali 

99. Mtu yeyote ambaye- 

(a) si afisa wa kimahakama, anajipa mamlaka ya kutenda kama afisa wa 

mahakama;  

(b) bila ya mamlaka akajifanya ni mtu mwenye mamlaka na sheria kulisha 

kiapo au anafanya uthibitisho wa aina yoyote au kufanya kitendo kingine 

chochote kihusikacho na watu ambacho kinaweza tu kufanywa na watu 

walioruhusiwa na sheria kufanya hivyo; 

(c) anajitokeza kuwa ni mtu aliyeruhusiwa kisheria kutia saini hati 

inayothibitisha yaliyomo kwenye daftari yoyote au kumbukumbu 

iliyowekwa na mamlaka ya halali, au inayothibitisha kweli yoyote au 

tukio, na kutia saini hati hiyo kama kwamba ameruhusiwa kufanya hivyo, 

ambapo haruhusiwi, na anajua kwamba, haruhusiwi kufanya hivyo, 

atakuwa anatenda kosa. 
Kujifanya 

mtumishi wa 

umma 

100.  Mtu yeyote ambaye- 

  (a) anajifanya kuwa ndiye mtu aliye katika utumishi wa umma 

katika   wakati  ambao anataka kufanya tendo lolote au 

kuhudhuria mahali popote kwa sababu ya kazi yake; au  
            (b) anajiwakilisha kwa uwongo kuwa ni mtu aliye katika utumishi 

wa umma, na anajitia kufanya kitu chochote au kuhudhuria 

mahali popote kwa madhumuni ya kufanya kitendo chochote 

kwa mujibu wa kazi hiyo, 
 atakuwa ametenda kosa. 
Kutishia 

kuwajeruhi 
101. Yeyote ambaye atatoa kitisho chochote cha kumjeruhi mtu yeyote 
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watumishi wa wa 

umma 
aliye katika  utumishi wa umma, au kutoa kitisho hicho kwa mtu yeyote 

ambaye anaamini kwamba anahusika naye, kwa madhumuni ya 

kumshawishi mtu huyo kufanya kitendo chochote au kuvumilia au 

kuchelewesha kufanya kitendo chochote kinachohusika katika kutekeleza 

kazi za umma za mtu huyo, atakuwa ametend kosa.  
  
 SURA YA KUMI NA MOJA 

MAKOSA YANAYOHUSU USIMAMIAJI WA HAKI 
Ushahidi wa 

uwongo na 

kushawishi 

kusema uwongo 

Sheria  Na. 55 ya 

mwaka 1963    

Jedwali la 6 

102.-(1)  Mtu yeyote ambaye, katika kesi yeyote, au kwa ajili ya kaunzisha 

kesi yeyote, kwa kujua akitoa ushahidi wa uwongo kuhusu jambo lolote 

ambalo ni muhimu kwa hoja yeyote inayotegemea kesi hiyo au 

inayokusudiwa kutolewa katika kesi hiyo, atakuwa ametenda kosa la 

kusema uwongo na itakuwa sio muhimu:- 

 (a) kama  ikiwa ushahidi umetolewa kwa kiapo au la; 
 (b) kuwa mtu anayetoa ushahidi na akalazimika kuongea ukweli 

ikijiidhinisha kwenye fomu na sherehe ambazo zinazotumika 

kusimamia kiapo au kwa namna nyingine vinambana yeye; 
 (c) kama ushahidi wa uwongo umetolewa kwa mdomo au kwa 

maandishi; 
 (d) kama mahakama au baraza limekamilika kama inavyotakiwa  

au lipo mahali panapotakiwa au sivyo, iwapo inafanya kama 

mahakama au baraza katika kesi ambazo zinatolewa ushahidi 

huo; 
 (e) kama mtu huyo anayetoa ushahidi huo ni shahidi anayefaa au 

sivyo, au kwamba ushahidi huo unakubalika katika kesi hiyo 

au sivyo. 

 
  (2) Mtu yeyote ambaye atasaidia, atashiriki, atashauri, atatuma, au 

atashawishi mtu mwingine kutoa ushahidi wa uwongo, atakuwa ametenda 

kosa la kushawishi ushahidi wa uwongo. 
Maelezo ya 

uwongo ya 

wakalimani 

103.  Mtu yeyote ambaye, ameapishwa kama mkalimani katika kesi, kwa 

makusudi akatoa maelezo muhimu katika kesi hiyo huku akijua kuwa ni ya 

uwongo, au ambayo haamini kuwa ni ya kweli, atakuwa ametenda kosa la 

ushahidi wa uwongo. 
  
Adhabu kwa 

ushahidi wa 

uwongo 

104. Mtu yeyote anayetenda kosa la kutoa ushahidi wa uwongo au 

kushawishi ushahidi wa uwongo atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka saba. 
  
Ushahidi juu ya 

shitaka la kutoa 

ushahidi wa 

uwongo 

105.  Mahakama haitamhukumu mtu aliye shahiwishi ushahidi wa uwongo   

ushahidi wa  mtu mmoja kuhusu uwongo wa habari yoyote inayodaiwa 

kuwa ni ya uwongo. 
  
Kutunga ushahidi   106.  Mtu yeyote ambaye, kwa kusudi la kudanganya baraza lolote katika 

kesi yoyote- 
             (a) anatunga ushahidi wa uwongo kwa njia yeyote nyingine 
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isiyokuwa na ushahidi wa uwongo au ya kushawishi ushahidi 

wa uwongo; au  
 (b)  kwa kujua anatumia ushahidi  huo wa kutunga,  

Atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

saba.  
Kuapa uwongo 107. Mtu yeyote anayeapa uwongo au kufanya uthibitisho au kutamka 

tamko mbele ya mtu yeyote anayeruhusiwa kutoa kiapo juu ya jambo 

lolote lihusulo watu katika hali ambayo kiapo cha uwongo au matamshi ya 

uwongo, kama kikitendwa katika kesi kingelikuwa ni sawa na kutoa 

ushahidi wa uwongo, atakuwa ametenda kosa.  
  
Kudanganya 

mashahidi 
 108.  Mtu yeyote anayefanya hadaa, udanganyifu, au kwa makusudi 

anatoa au anadhihirisha maelezo yoyote, ishara au maandishi ya uwongo, 

kwa mtu yeyote anayeitwa au atakayeitwa kuwa shahidi katika kesi 

yeyote, kwa kusudi la kutoa na kuthibitisha ushahidi wa ushahidi wa mtu 

huyo, atakuwa ametenda kosa.  
  
Kuharibu 

ushahidi  
 109.  Mtu yeyote ambaye, kwa kujua kwamba kitabu chochote, nyaraka 

au kitu cha namna yoyote kinaweza kuhitajika kwenye ushahidi katika 

kesi, kwa makusidi akakiondoa au kukiharibu au kukifanya kisisomeke au 

kisitambulike kwenye ushahidi, atakuwa ametenda kosa.  
Njama za kuzuia 

haki na kuingilia 

mashahidi  

Sheria  Na. 5 ya 

mwaka 1961 kif 

cha 5; Sheria Na. 

2 1962 Jedwali.. 

110.   Mtu yeyote ambaye- 

(a) anakula njama na mtu mwingine yeyote kumsingizia mtu 

yeyote kwa kosa lolote la jinai au kufanya jambo lolote ili 

kuzuia, kukinga, kukaidi au kupotosha njia ya haki; au  

(b) kwa kusudi la kuzuia njia halisi ya haki, anamshawishi, 

anamzuia au anamkataza mtu yeyote anayeruhusiwa kihalali   

kuhudhuria mahakama na kutoa ushahidi akiwa ni shahidi, 

kwa kuhudhuria na kutoa ushahidi huo, au kujaribu kufanya 

hivyo,  
 atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

mitano.  
  
Kuweka pamoja 

makosa 

isivyokuwa halali  

111. Mtu yeyote ambaye anaomba, anapokea, au anakubali au anajaribu 

kupokea au kupata mali yoyote kwa kujinufaisha yeye mwenyewe au mtu 

mwingine yeyote kutokana na mapatano yoyote au kwa kufahamu kwamba 

atafifilisha au kuficha kosa, au ataepuka au kukomesha, au kuchelewesha 

shitaka la kosa au ushahidi mwingine uliopo, atakuwa ametenda kosa. 
  
Kuweka pamoja 

mashitaka ya 

adhabu 

112.  Mtu yeyote ambaye, ameletwa au anajisingizia kuleta shitaka, dhidi 

ya mtu mwingine lihusikalo na shitaka la jinai ambalo lipo chini ya sheria 

yoyote kwa ajili ya adhabu kwa kosa ambalo limetendwa au limesemwa 

kuwa alimetendwa na yeye, likaleta shitaka hilo bila ya amri au idhini ya 

mahakama ambayo shitaka hilo analipeleka au atalipeleka, atakuwa 

ametenda kosa  
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Matangazo kwa  

mali iliyoibiwa 
113.  Mtu yeyote ambaye- 

(a) anatangaza kutoa zawadi kwa kurejesha mali yoyote ambayo 

imeibiwa au imepotea, na katika kutoa zawadi hiyo ametumia 

maneno ikionyesha kwamba hakuna maswali yatakayoulizwa, 

au huyo mtu anayetoa mali hiyo hatakamatwa au kudhuriwa; 

au  
 (b) anatangaza hadharani kumrejesha mtu yeyote ambaye 

atanunua au ametanguliza malipo ya fedha kwa njia ya 

kukopa kwa ajili ya mali yoyote iliyoibwa au kupotea, mali 

hiyo iliyolipwa au kutanguliwa au kiasi kingine chochote cha 

fedha au zawadi kwa ajili ya kurejeshwa kwa mali, au  
 (c) anachapisha au anatangaza ahadi kama hiyo, kama ilivyotajwa 

katika aya ya (a) au (b),  

atakuwa ametenda kosa. 
  
Kudharau 

Mahakama   

Sura ya. 11 

Jedwali la 6; 

Sheria Na. 3 ya 

mwaka 1995 

Jedwali. 

114.-(1)   Mtu yeyote ambaye:- 

(a) ndani ya eneo au mpaka wa eneo ambalo kesi yeyote 

inafanyika au kutaka kufanyika, anaonyesha ukosefu wa 

nidhamu kwa matamshi au tabia, kwenye kesi yoyote, ndani 

ya jingo au mahali jirani ya jengo hilo ambamo kesi hiyo 

inasikilizwa au inafanyika, au mbele ya mtu yeyote ambaye 

anaisikiliza  kesi hiyo;  
 (b) baada ya kuitwa kutoa ushahidi katika kesi akakosa 

kuhudhuria au, amehudhuria lakini akakataa kuapishwa au 

kuthibitishwa, au baada ya kuapishwa au kuthibitishwa, 

akakataa bila ya kutoa sababu zozote za halali kujibu swali au 

kutoa nyaraka zozote au kitu chochote, au kubaki chumbani 

ambamo kesi hiyo inasikilizwa  , baada ya mashahidi 

kuamriwa kutoka chumbani; au  
 (c) analeta pingamizi au fujo wakati kesi inasikilizwa;  
 (d) wakati kesi hiyo ikiahirishwa, atatangaza au kuchapisha au 

kutumia matamshi au maandishi ambayo yatakuwa ya uongo 

kuhusu kesi hiyo, au kuweza kumleta mtu yeyote kwa ajili ya 

kumtetea yeye au dhidi ya wahusika wengine kwenye kesi, au 

yanayokusudiwa kupunguza mamlaka ya mtu yeyote ambaye 

kesi hiyo inasikilizwa mbele yake;  
 (e) atatangaza habari za ushahidi uliochukuliwa kwenye kesi  

yoyote iliyoamriwa iendeshwe faraghani; 
 (f) anajaribu kumuingilia au kumshawishi shahidi katika kesi ya 

aidha kabla au baada ya kutoa ushahidi huo uhusikao na kesi;  
 (g) anamfukuza mtumishi kwa sababu ametoa ushahidi kwa niaba 

ya wahusika katika kesi; 
 (h) anachukua kimakosa ardhi au mali nyingine kutoka kwa mtu 

mwingine ambaye punde tu mahakama imemmilikisha ardhi 

hiyo au mali; 
 (i) kwa makosa anammiliki wa mtoto kutoka kwa mtu mwingine 
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yeyote ambaye amepata umiliki wa kumtunza mtoto kwa amri 

ya mahakama;  
 (j) ana namna ya kulipa fidia au gharama au kiasi kingine 

chochote kwenye kesi za madai au kesi za jinai inazotolewa 

dhidi yake na mahakama ya mwanzo, kwa kusudi anakataa au 

kudharau baada ya kupewa notisi ya kumtaka alipe kuhusiana 

na amri ya malipo mengine yoyote aidha au la kwa awamu; au  
 (k) ametenda kitendo kingine chochote cha kutoheshimu kazi za 

mahakama au kwa mtu mwingine yeyote ambaye kesi 

imesikilizwa au kuchukuliwa,  
 (l) ametenda kosa la kudharau taratibu za mahakama 

 atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miezi sita na faini ambayo 

haitazidi shilingi elfu tano.  
  (2) Wakati ambapo kosa lolote litatendeka kinyume aya za (a), (b), 

(c), (d), au (k) za kifungu kidogo cha (1) limefanyika machoni mwa 

mahakama, mahakama inaweza ikamuweka mkosaji kizuizini, na wakati 

wowote kabla ya mahakama haijaanza siku hiyo, kumhukumu mkosaji 

kulipa faini ya shilingi elfu nne au akishindwa kulipa, atafungwa mwezi 

moja.  
  (3)  Masharti ya kifungu hiki yatahesabiwa kuwa ni ziada, na si 

kwamba ni uwezo wa Mahakama Kuu kutoa adhabu kwa kosa la kuidharau 

mahakama.  
  (4)   Aya ya (b) ya kifungu kidogo cha (1) kinaanza kutumika 

kuhusiana na muendelezo wa kesi kwenye mahakama ya Wilaya ambapo 

ushahidi haujatolewa kwa kiapo au kuthibitishwa kama vile marejesho kwa 

mtu anayehusika au anayethibitishwa yanajumuisha marejesho kwa mtu 

ambaye alihitajika na mahakama kutoa ushahidi kuhusiana na muendelezo 

wa kesi.  
  
Kuzuia au 

kukinga 

uwasilishaji au 

utekelezaji wa 

hati  Sheria Na. 5  

ya 1961 kif. 6 

114A.  Mtu yeyote ambaye- 

(a) kwa makusudi anakinga au kwa kujua anazuia au kwa njia 

yoyote anaingilia au anapinga, uwasilishaji uliopelekwa kwa 

kuitwa shaurini yeye mwenyewe au mtu mwingine yeyote, 

kwa notisi, amri, hati ya kukamata au hati nyingineyo ambayo 

imetolewa na mahakama iliyotolewa kwake yeye mwenyewe 

au  kwa mtu mwingine, kama itakavyokuwa;   

(b) kwa makusudi anakinga, au kwa kujua anazuia, au kwa 

kuingilia au kuzuia utekelezaji wa hati yoyote ya kuitwa 

shaurini, notisi, amri, hati ya kukamatia au hati nyinginezo 

ambazo zinatolewa na mahakama kwake mwenyewe au kwa 

mtu mwingine yeyote aliyeruhusiwa kihalali katika 

utekelezaji wa kazi hiyo; au  
 (c) anatoroka ili kuepuka kupewa amri yoyote ya kuitwa shaurini, 

amri, notisi au hati ya kukamatia au hati nyingineyo ambayo 

imetolewa na mahakama,  

atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha muda 
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usiozidi mwaka mmoja. 
  

SURA YA  KUMI NA MBILI 

KUOKOA, KUTOROKA NA KUWAKINGA WATUMISHI WA MAHAKAMA 
  
Kuokoa 115.-(1)   Mtu yeyote ambaye atamtoa kwa nguvu au atajaribu kumtoa mtu 

yeyote kwenye ulinzi wa halali- 
  
 (a)  iwapo mtu huyo mwingine amehukumumiwa kifo au kifungo 

cha maisha, au ameshitakiwa kwa kosa linalostahili adhabu ya 

kifo au kifungo cha maisha, atakuwa ametenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha maisha; 
 (b) iwapo  mtu huyo mwingine amefungwa gerezani kwa shitaka au 

amehukumiwa kwa kosa lingine mbali na yale yaliyotajwa 

kwenye aya ya (a), atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka saba;  
 (c) katika kesi nyingine yoyote, atakuwa ametenda kosa 
   (2)   Iwapo mtu aliyeokolewa yumo katika uangalizi wa mtu binafsi, 

mkosaji lazima apashwe habari ya ukweli huo kwamba mtu aliyetolewa 

yumo katika ulinzi huo. 
  
Kutoroka 

kwenye 

kifungo halali  

116. Mtu yeyote ambaye, anatoroka kutoka kwenye kifungo halali, 

atakuwa ametenda kosa. 

  
Kutokuhudhuri  

kazi za kifungo 

cha nje 

 

Sura ya58 

116A.-(1) Iwapo mtu yeyote ambaye ameruhisiwa kufanya kazi nje ya 

gereza, kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Magereza, anakosa kuhudhuria 

katika saa iliyowekwa, au kutokuwepo kwenye kazi yake, atakuwa ametenda 

kosa mpaka pale atakapoitosheleza mahakama kwamba alikuwa na sababu 

za msingi na udhuru halali wa kutokuhudhuria huko.   
  (2)  Adhabu ya kifungo ambayo inatolewa kwa kosa dhidi ya kifungu 

kidogo cha (1) itakuwa ni nyongeza ya adhabu ya kifungo chochote 

ambacho mtu huyo alishahukumiwa na kile ambacho atapaswa kukitumikia 

chini ya Sheria ya Magereza. 
  
Kusaidia 

wafungwa 

kutoroka 

117.  Mtu ambaye- 

(a) anamsaidia mfungwa kutoroka au kujaribu kutoroka kwenye 

kifungo halali; au  

(b) anapeleka kitu chochote au kufanya kitu chochote kupelekwa 

ndani ya gereza kwa kusudi la kumwezesha mfungwa kutoroka,  
 atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

saba. 
  
Uondoshaji n.k 

wa mali yoyote 

iliyokamatwa 

kihalali 

118.  Mtu yeyote ambaye, mali yoyote itakuwa imewekwa au imechukuliwa 

kwa utaratibu wa mamlaka ya mahakama yoyote, kwa kujua, na kwa kusudi 

la kuzuia au kupinga tanzi au utaratibu, amepokea ameiondoa, amezuia, 

ameficha au ameuza mali hiyo, atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa 
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adhabu ya kifungo cha miaka mitatu.  
  
Kimefutwa 119.  [Kimefutwa na Sheria Na. 5 ya mwaka 1961 kif. 7.] 
  

SURA YA KUMI NA TATU 

MAKOSA  MADOGOMADOGO DHIDI YA MAMLAKA YA UMMA 
  
Udanganyifu 

na uvunjaji 

uaminifu kwa 

watumishi wa 

umma. 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 

Jedwali. 

120.  Mtu yeyote aliyeajiriwa katika utumishi wa ummai ambaye katika 

kufanya wajibu wa kazi zake, atatenda kosa la udanganyifu wowote au 

uvunjaji uaminifu ambao utadhuru umma, iwe udanganyifu huo au uvunjaji 

uaminifu huo ungekuwa ni jinai au sivyo kama ungetendwa dhidi ya mtu 

binafsi, atatenda kosa na atawajibika kifungo cha miaka saba.  

  
Kuupuza  

wajibu wa 

kikazi   

121. Mtu aliyeajiriwa katika utumishi wa umma ambaye, kwa makusudi 

anapuuza wajibu wake ambao inamlazimu kutimiza kwa mujibu wa sheria za 

jumuiya ya madola au sheria yoyote , isipokuwa kama ufanyaji wa wajibu 

wakeI atakuwa katika hatari kuliko yule mtu hodari wa kawaida na kitendo 

kinaweza kudhaniwa kukubaliwa, atakuwa ametenda kosa. 
  
Kutoa taarifa za 

uwongo kwa 

watumishi wa 

umma 

122.  Mtu yeyote ambaye anatoa taarifa yoyote kwa mtumishi wa umma kwa 

kujua au kwa kuamini kwamba taarifa hiyo ni ya uwongo, kwa kusudi la 

kumfanya mtumishi huyo, au kwa kuamini kwamba inaweza kumfanya 

mtumishi huyo - 

(a) kufanya au kutokufanya jambo lolote ambalo linampasa 

alifanye au asilifanye kama angejua hali ya ukweli wa taarifa 

inayotolewa; au  
 (b) kutumia uwezo halali wa mtumishi huyo ili kumdharau au 

kumuudhi mtu yeyote, 
 atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miezi sita 

au faini ya shilingi elfu moja au vyote kwa pamoja. 
  
Kutokutii 

wajibu wa 

kisheria 

123. Mtu ambaye, kwa makusudi, anavunja sheria yoyote kwa kutenda 

kitendo chochote ambacho kinatakazwa na sheria au kwa kuacha kutenda 

kitendo chochote ambacho kinatakiwa kufanywa ambacho kinahusisha 

umma au sehemu yoyote ya umma, atakuwa ametenda kosa na atawajibika, 

isipokuwa ikionekana kama adhabu tofauti inatolewa na sheria hiyo au 

nyingine kwa kutokutii, atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

miwili. 
  
Kutokutii amri 

za halali 
124. Mtu ambaye hatii amri yoyote, hati, au amri inayowekwa ipasavyo, 

kutolewa au inayotokana na mahakama, mtumishi wa umma au mtu 

aliyeruhusiwa kufanya kazi ya umma kwa niaba yake, anatenda kosa na, 

isipokuwa kama adhabu nyingine yoyote itatolewa au sheria nyingine yeyote 

itatoa adhabu ya kutokutii atahukumiwa kifungo cha miaka miwili.  
  



 52

Kimefutwa 124A.   [Kimefutwa na Sheria Na. 15 ya mwaka 1971 kif. 9.] 
  

Kigawo cha Tatu – Makosa yanayodhuru umma kwa ujumla  
  

SURA YA KUMI NA NNE 

MAKOSA YANAYOHUSIANA NA DINI NA MAZISHI  
  
Fedheha 

kwenye dini  
125. Mtu yeyote ambaye atavunja, kuharibu na kuchafua mahali popote pa 

kuabudia au kitu chochote kinachoitwa kitakatifu na watu wa aina  yeyote 

kwa madhumuni ya kufedhehesha dini ya kundi lolote la watu au kwa 

kufahamu kuwa kundi lolote la watu linataka kufanya uharibifu, hasara au 

uchafuzi kama fedheha kwa dini atakuwa ametenda kosa.  
  
Kufanya fujo 

kwenye 

mkusanyiko ya 

dini.  

126.  Mtu yeyote ambaye kwa hiari yake ataleta fujo kwenye mkusanyiko 

wowote ambao umekusanyika kihalali kufanya ibada au sherehe za dini 

ametenda kosa.  
  
Kuingia 

kwenye 

mazishi au 

sehemu 

nyingine bila 

idhini. 

127.  Mtu yeyote ambaye, kwa madhumuni ya kuumiza imani za mtu yeyote 

au kufedhesha dini ya mtu yeyote, au kwa kufahamu kuwa imani ya mtu 

yeyote inaweza kuumizwa, au dini ya mtu mwingine iko hatarini 

kufedheheshwa, ametenda kosa la kuingia kwenye eneo la kuabudia bila 

ruhusa eneo la makaburi matakatifu au kwenye eneo lolote ambalo 

limetengwa kwa ajili ya mazishi au kama bohari ya mabaki ya maiti, au 

atafanya dhuluma yeyote kwa maiti ya binadamu au atafanya fujo kwa watu 

wowote waliokusanyika kwa ajili ya mazishi, atakuwa ametenda kosa.   
  
Kuzuia mwili 

wa mtu 

aliyekufa 

kuzikwa. 

Sheria Na. 5 ya 

mwaka 1963 

kif. 2 

128. Mtu yeyote ambaye bila halali anazuia mazishi ya mwili wa mtu yeyote 

aliyekufa au mtu ambaye, bila mamlaka halali kwa niaba hiyo au vinginevyo 

kulingana na kanuni iliyowekwa na Waziri anayehusika na afya (ambayo 

unamuongoza Waziri aliyepewa mamlaka kufanya)  anafukua kaburi, 

anapasua, au anafanya uharibifu wowote kwenye mwili wa mtu yeyote 

aliyekufa  au ambaye, anawajibika kufanya maiti ya mtu yeyote izikwe, kwa 

hiari yake na bila kupewa idhini na mamlaka halali anapuuza kutimiza 

wajibu wake kwa makusudi , atakuwa ametenda kosa.  
  
Kutamka 

maneno kwa 

nia ya kuudhi 

imani ya dini. 

129. Mtu yeyote ambaye kwa dhamira ya kuudhi imani ya mtu yeyote ya 

dini yake akatamka maneno yeyote au akafanya sauti yeyote itakayosikiwa 

na mtu huyo au akafanya ishara mbele ya macho ya mtu huyo atakuwa 

ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha mwaka moja.   
  

SURA YA KUMI NA TANO 

MAKOSA DHIDI YA UTU 
  
Tafsiri ya 

mwanamke. 
129A. Katika Sura hii “mwanamke” maana yaje ni mtu yeyote wa jinsia ya 

kike na, isipokuwa kama muktadha utataka  vinginevyo bila kujali  umri.  
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Kubaka. 

Sheria ya 

mwaka 1998 

kif. 5 

130.-(1)   Ni kosa kwa mtu wa jinsia ya kiume kumbaka msichana au 

mwanamke. 

  (2)  Mtu wa jinsia ya kiume atakuwa ametenda kosa la kubaka kama 

atakuwa amefanya tendo la ndoa na msichana au mwanamke chini ya 

mazingira ambayo yanadondokea kwenye maelezo yafutayo: 
 (a) ambaye si mke wake, au awe mke wake ambaye ametengana 

nae bila ridhaa yake wakati wa tendo la ndoa;  
 (b) kwa ridhaa yake, pale ambapo ridha yake imepatikana kwa 

kutumia nguvu, vitisho, au kwa kumuogopesha au kumtishia 

kumuua au kumuumiza au akiwa amezuiliwa isivyo halali; 
 (c) kwa ridhaa yake pale ambapo ridhaa yake imepatikana wakati  

ambao alikutwa hana akili timamu au akiwa amelewa kwa 

kushawishiwa na madawa ya kulevya, kitu au vitu ambavyo 

amepewa na mtu au watu wengine isipokuwa ikithibitika kuwa 

kulikuwa na ridhaa mwanzoni kati yao wawili; 
 (d) kwa ridhaa yake pale ambapo mwanamume alijua kuwa yeye si 

mume wake, na kuwa ridhaa ilitolewa kwa sababu alifanywa 

kuamini kuwa yeye ni mwanamume mwingine, ambaye yeye 

mwenyewe, anaamini kuwa ameolewa  nae kihalali;  
 (e) kwa ridhaa au bila ya ridhaa akiwa chini ya umri wa miaka 

kumi na nane, isipokuwa kama mwanamke ni mke wake 

ambaye ana umri wa miaka kumi na tano au zaidi na 

hajatengana na mumewe.  
  (3) Mtu yeyote- 
 (a) akiwa mtu wa mamlaka, kuchukulia kigezo cha nafasi yake ya 

mamlaka, na anatenda kosa la kubaka kwa msichana au 

mwanamke wa mahusiano ya kiofisi au kwa kukosea anamzuia 

na kumbaka msichana au mwanamke;  
 (b) akiwa kwenye uongozi au kuwa miongoni mwa wafanyakazi wa 

mahabusu au sehemu nyingine yeyote ya uangalizi, iliyoundwa 

kisheria au kwa taasisi ya wanawake au watoto kwa kuchukulia 

kigezo cha nafasi yake na kutenda kosa la kubaka msichana 

yeyote au mwanamke mfanyakazi mwenzie wa magereza, 

sehemu ya matunzo au taasisi.  
 (c) akiwa kwenye uongozi au mfanyakazi wa hospitali, kuchukulia 

kigezo cha nafasi yake na kutenda kosa la kubaka msichana au 

mwanamke; 
 (d) akiwa mganga wa kienyeji kuchukulia kigezo cha nafasi yake 

na anatenda kosa la kubaka  msichana au mwanamke ambaye ni 

mteja wake kwa nia ya kupata uponyaji;  
 (e) akiwa kiongozi wa dini kuchukulia kigezo cha nafasi yake na 

kutenda kosa la kubaka  msichana au mwanamke.  
  (4)   Kwa madhumuni ya kuthibitisha kosa la kubaka- 
 (a) mpenyo japokuwa ni mdogo unatosha kuthibitisha tendo la ndoa 

muhimu katika kosa; na  
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 (b) ushahidi wa kukataa kama vile majeraha yanayoonekana 

kwenye mwili sio muhimu kuthibitisha kuwa tendo la ndoa 

lilitendeka bila ridhaa. 
  (5) Kwa madhumuni ya kifungu hiki wanandoa watachukuliwa kuwa 

wametengana hata kama kutengena kwao kumepangwa na familia au ndugu 

wa ukoo.  
  
Adhabu ya 

kubaka.  

Sheria Na. 4 ya 

mwaka 1998 

kif. 6 

131.-(1) Mtu yeyote atakayetenda kosa la kubaka, isipokuwa kwenye kesi 

ambazo zimeelezewa kwenye kifungu kidogo cha (2) kilichobadilishwa, 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha, na kwa kila kesi ambayo 

kifungo chake hakipungui miaka thelathini pamoja na adhabu ya viboko na 

faini, na atatakiwa kulipa fidia ya kiasi ambacho kitatamkwa na mahakama, 

kwa mtu ambaye ametendewa kosa hilo na kwa majeraha aliyoyapata.  
  (2) Bila ya kuathiri vifungu vya sheria yeyote, pale ambapo kosa 

limetendeka na mvulana wa umri wa miaka kumi na nane au pungufu, 

atatakiwa– 
 (a) kama mkosaji kwa  mara ya kwanza, atahukumiwa adhabu ya 

viboko tu; 
 (b) kama mkosaji kwa mara ya pili, atahukumiwa kifungo cha 

kipindi cha miezi kumi na mbili na adhabu ya viboko; 
 (c) kama ni mkosaji kwa mara ya tatu na ni mkosaji mhalifu, 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (1). 
 

Sheria Na.19 

ya mwaka 

2007, kif. 8 

 (3) Bila ya kujali masharti yaliyopita ya kifungu hiki mtu yeyote 

atakayetenda kosa la kubaka msichana wa chini ya umri wa miaka kumi 

atawajibika kwa kwa adhabu ya kifungo cha maisha. 
  
 131A. -  (1)  Pale ambapo kosa la kubaka limetendwa na mtu mmoja au   

zaidi , katika kikundi cha watu, kila mmoja katika kikundi hicho atafanya au 

kusaidia kufanya kosa atachukuliwa kuwa ametenda kosa la kubaka kwa 

kikundi. 
              (2)  Kila mtu ambaye ana hatia ya kubaka kwa kikundi, atawajibika 

kwa adhabu ya kifungo cha maisha, bila  kujali alitenda gani alishiriki katika 

kubaka. 
  

 
Kujaribu kubaka 

Sheria Na. 4 ya 

1998 kifungu cha. 

8 

 132.-(1) Mtu yeyote ambaye atajaribu kubaka anatenda kosa la 

jaribio la kubaka, na isipokuwa kwa maelezo yaliyopo kwenye kifungu 

kidogo cha (3), akipatikana na hatia atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

maisha, na wakati mwingine atawajibika kwa adhabu ya kifungo 

kisichopungua miaka thelathini  pamoja na au bila adhabu ya viboko.  
  (2) Mtu anajaribu kubaka iwapo, kwa nia ya kufanya ngono isiyo 

halali na msichana yeyote au mwanamke, na akadhihirisha nia yake kwa- 
 (a) kumtishia msichana huyo au mwanamke kwa nia ya ngono; 
 (b) akiwa ni mtu mwenye madaraka au ushawishi kwa msichana 

au mwanamke huyo, kutenda kitendo chochote cha kumtishia 
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kwa ajili ya ngono; 
 (c) anafanya udanganyifu kwa nia ya kupata idhini yake;  
 (d) anajifanya kuwa yeye ni mume wa msichana au mwanamke 

huyo, na msichana ama mwanamke huyo anawekwa kwenye 

hali ambayo, bila ya idhini yake anaweza akaingiliwa  kimwili  
  (3) Pale mtu anapotenda kosa la kujaribu kubaka kwa kuonyesha nia 

yake kama ilivyoainishwa kwenye aya ya (c) au (d), atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha maisha na wakati mwingine kifungo kisichopungua 

miaka kumi. 
  
Kutorosha  133. Mtu yeyote ambaye kwa nia ya kumuoa au kufanya ngono na 

mwanamke wa umri wowoe au kumfanya aolewe au kufanya ngono na mtu 

mwingine yeyote, anamchukua mwanamke huyo au kumzuia bila ya ridhaa 

yake, atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa  kifungo cha miaka saba. 

 

 
  
Kutorosha 

mwanamke  wa 

umri wa   chini ya 

miaka kumi na 

sita 

134. Mtu yeyote ambaye kinyume cha sheria anamchukua mwanamke 

ambaye hajaolewa wa umri chini ya miaka kumi na sita kutoka katika ulinzi 

au uangalizi wa wazazi wake au mtu mwingine mwenye uangalizi wa halali 

na madaraka juu ya msichana huyo na akamchukua bila ya ridhaa ya wazazi 

wake au ya huyo mtu  mwingine atakuwa ametenda kosa.  

 
  
Kujamiiana na 

shambulio la aibu 

kwa mwanawake 

Sheria Na. 47 ya 

1954 kif. 3; 

Sheria Na. 4 ya 

1998 kif.. 9  

 135.-(1) Mtu yeyote ambaye kwa makusudi ya kusababisha shambulio la 

kijinsia la aibu kwa kutoa maneno au sauti, kuonyesha vitendo au kutoa 

maneno, au kuonyesha ishara yoyote ambayo itaonekana na mtu mwingine 

atakuwa ametenda kosa la shambulio la kijinsia na akipatikana na hatia 

atawajibika na kifungo kisichozidi miaka mitano au faini isiyozidi laki tatu 

au vyote viwili, kifungo na faini.  

 
 (2) Endapo kosa la shambulio la kijinsia chini ya kifungu hiki litamhusu 

mvulana au msichana wa umri wa chini ya miaka kumi na nane, haitakuwa 

kinga kumshitaki mvulana au msichana huyo aliridhia kitendo 

kilichosababisha shambulio la kijinsia.  

 
  
Kimefutwa  136.    [Kimefutwa na Sheria Na. 4 ya mwaka1998 Kif. 10.] 
  
Kunajisi majuha 

au punguani 
137. Mtu yeyote ambaye, akijua kwamba mwanamke ni juha au 

punguani na akajaribu kufanya naye ngono kinyume katika mazingira 

ambayo si ya kubaka, lakini kwa kudhihirika kuwa mtu huyo wakati wa 

kutenda kosa hilo alijua kuwa mwanamke huyo alikuwa juha au punguani, 

atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

kumi na nne, pamoja  na , au bila adhabu ya viboko.  
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Mume kumnajisi 

mkewe aliye chini 

ya umri wa miaka 

kumi na tano n.k 

Sheria. Na. 4 ya 

1954; Sheria  Na.. 

4 ya 1998 kif.  11 

 138.-(1) Mtu yeyote ambaye ameoa msichana aliye na umri wa chini 

ya miaka kumi na tano, na akafanya naye ngono au akajaribu kufanya naye 

ngono kwa ridhaa au bila ridhaa ya msichana huyo, kabla hajafikisha umri 

wa miaka kumi na tano atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu 

ya kifungo cha miaka kumi. 

 

 

(2) Mtu yeyote ambaye ni mzazi au mlezi wa msichana aliye na umri 

wa chini ya miaka kumi na tano akimwachia msichana huyo au akamruhusu 

kwa nia kwamba msichana huyo akiwa na umri wa chini ya miaka kumi na 

tano aingiliwe kimwili na mume wake kwa idhini au bila idhini ya msichana 

huyo, au kwa ridhaa yake, lakini bado yuko chini ya miaka kumi na tano 

atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa  adhabu ya kifungo cha miaka 

kumi. 

 
 (3) Mtu yeyote ambaye anachukua au anajaribu kumchukuwa msichana 

aliyeolewa chini ya miaka kumi na tano kwa lengo la kufanya ngono 

na mume wake, kwa ridhaa  yake au bila ridhaa ya msichana huyo, 

akiwa chini ya miaka kumi na tano atakuwa ametenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka kumi.  

 
 (4) Haitakuwa kinga kwa mtu anayeshtakiwa chini ya kifungu kidogo cha 

(3) kwamba mtu aliyemchukua mwanamke huyo ni mume wake. 

 
 (5) Kutakuwa na kinga kushtakiwa chini ya kifungu hiki- 

 
 (a) iwapo mwanamke aliyetendewa kosa hilo ataonekana na 

mahakama kuwa amefikia umri wa miaka kumi na tano; au   

 
 (b) iwapo mahakama itaona kwamba mtu aliyeshtakiwa alikuwa 

na kila sababu za kumfanya aamini na aliamini kwamba 

msichana huyo alikuwa na umri wa zaidi ya miaka kumi na 

tano, 
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 (6) Hakuna kitu katika kifungu hiki kitakachokuwa ni kosa kwa mwafrika 

au muasia atakayeoa au atakayeruhusu ndoa ya msichana aliye chini 

ya umri wa miaka kumi na tano kufuatana na desturi za kabila au dini 

iwapo haikukusudiwa kuwa ndoa hiyo itafanyika kwa msichana 

kufanya tendo la ndoa na mumewe huyo kufanya ngono na mume 

huyo kabla ya kufikia umri wa miaka kumi na tano au kumfanya kuwa 

amekosa kwa kutoa au kupokea zawadi kwa ajili ya ndoa hiyo au 

wakati wa sherehe za ndoa hiyo.  

  
Vitendo vya 

shambulio kubwa 

la aibu kati ya 

watu  

Sheria Na. 4 ya 

1998 kif. 12 

 138A. Mtu yeyote ambaye atatenda hadharani au kwa kificho au 

atakayefanya jambo au kuwa mshirika au kushirikiana na mtu yeyote 

kufanya shambulio la aibu, atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo kisichopungua mwaka mmoja na 

kisichozidi miaka mitano au faini isiyopungua shillini laki moja na isiyozidi 

laki tatu; ila endapo kosa limetendwa na mtu mwenye umri wa miaka kumi 

na nane au zaidi dhidi ya mtu yeyote mwenye umri wa chini ya miaka kumi 

na nane, mwanafunzi wa shule ya msingi au mwanafunzi wa shule ya 

sekondari mhalifu atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

isiyopungua kumi , pamoja na adhabu ya viboko, na pia ataamriwa kulipa 

fidia ya kiasi cha fedha kitakachoamuliwa na mahakama kwa yule 

aliyetendewa kosa hilo kwa ajili ya madhara yaliyosababishwa na mtu 

huyo.  
  
 Kuwatumia 

watoto kwa ngono 

Sheria Na. 4 ya 

1998 kif. 12 

 138B.-(1)   Mtu yeyote ambaye- 

(a) akiwa anafahamu anamruhusu mtoto yeyote kuwa kwenye 

sehemu yoyote kwa nia ya kumsababisha mtoto kudhalilishwa 

kijinsia au kushiriki kwa namna yoyote katika matendo ya 

ngono au maonyesho ya ngono; 

 

 
 (b) anajifanya kuwa ni kuwadi  wa mtoto kwa nia ya kufanya 

ngono au namna yoyote ya udhalilishaji kwa ngono, au 

maonyesho ya ngono; 
 (c) anamlaghai mtu kuwa yeye ni mteja wa mtoto kwa nia ya 

ngono au aina yeyote ya udhalilishaji wa kijinsia, au 

maonyesho ya ngono, kwa njia ya matangazo au kwa kutumia 

vyombo vya habari, matangazo kwa njia ya mdomo au namna 

nyingine zinazofanana na hizo;  

 
 (d) anatumia vibaya uwezo wake au mahusiano yake aliyonayo 

kwa mtoto, akamlaghai mtoto kufanya matendo ya ngono au 

namna yoyote ya udhalilishaji wa kijinsia au maonyesho ya 
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kudhalilisha ya ngono; 

 
 (e) anamtishia, au akitumia nguvu kwa mtoto, kwa nia ya 

kumlazimisha mtoto kufanya ngono au kwa namna yoyote ya 

kumdhalilisha mtoto kwa ngono au maonyesho ya ngono;  

 
 (f) anampa mtoto au wazazi wake fedha, vitu au mafao mengine 

kwa nia ya kumkuwadia mtoto huyo afanye ngono au namna 

yoyote ya udhalilishaji wa ngono au maonyesho ya ngono, 

 
 Atatenda kosa la kumtumia mtoto kwenye matendo ya ngono  na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo kisichopungua miaka mitano jela na 

kisichozidi miaka ishirini. 

 
  
Matumizi Mabaya 

ya Ngono  

Sheria Na. 4  ya 

1998 kif. 12 

 138C.-(1)   Mtu yeyote ambaye kwa nia ya kujitosheleza haja yake 

ya ngono, anafanya jambo lolote kwa kutumia sehemu zake za siri au 

sehemu yoyote ya mwili wa binadamu au kifaa chochote au tundu lolote au 

sehemu yoyote ya mtu mwingine, iwe ni kitendo kisichopelikea kubaka 

chini ya kifungu cha 130, atakuwa ametenda kosa la udhalilishaji kwa 

ngono endapo atakuwa ameyatenda hayo kwa mazingira yanayoangukia 

chini ya maelezo yafuatayo, kwa kusema kwamba-  

 
 (a) bila ya ridhaa ya mtu huyo mwingine; 

 
 (b) kwa ridhaa ya mtu mwingine ikiwa ridhaa hiyo imepatikana 

kwa kushurutishwa, vitisho au kumuweka mtu huyo kwenye 

uoga wa kuuwawa au kuumizwa ikiwa mtu huyo alikuwa 

amefungiwa kunyume cha sheria; 

 
 (c) kwa ridhaa ya mtu mwingine ikiwa ridhaa hiyo imepatikana 

wakati mtu huyo mwingine alikuwa ana matatizo ya akili au 

alikuwa amelewa pombe au madawa au kitu chochote 

 
  (2) Mtu yeyote ambaye- 

 
 (a) anatenda kosa kubwa la kudhalilisha la kijinsia akipatikana na 

hatia atawajibika kwa adhabu ya kifungo kisichopungua miaka 

kumi na tano na kisichozidi miaka thelathini, pamoja na 

adhabu ya viboko, na pia atatakiwa kulipa fidia ya kiasi 

kitakachoamriwa na mahakama kwa mtu yeyote ambaye kosa 

lililotendeka na kwa maumivu aliyoyasababisha mtu huyo;  

 
 (b) anatenda kosa kubwa la udhalilishaji wa kijinsia kwa mtu aliye 

chini ya umri wa miaka kumi na tano; 
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 akipatikana na hatia atawajibika kwa adhabu ya kifungo kisichopungua 

miaka ishirini   na kisichozidi miaka thelathini  , na pia ataamriwa kulipa 

fidia ya kiasi kitakachoamuliwa na mahakama kwa mtu yeyote 

aliyetendewa kosa hilo na  maumivu aliyosababishiwa  mtu huyo.  
  
Shambulio la 

Aibu .  

Sheria Na. 4 ya 

1998 kif. 12 

 138D.-(1) Mtu yeyote ambaye kwa kukusudia anamshambulia au 

anatumia nguvu kutenda kosa la kijinai anamdhalilisha mtu mwingine kwa 

makusudi au kwa kutumia kosa la jinai au kumdhalilisha mtu huyo 

kimapenzi, kwa kutumia maneno au vitendo atakuwa ametenda kosa la 

kudhalilisha kwa mapenzi na akipatikana na hatia awajibika kwa adhabu ya 

kifungo kisichozidi miaka mitano jela au faini isiyozidi Shilingi laki mbili 

au vyote kwa pamoja, na anaweza pia akaamriwa kulipa fidia ya kiasi 

kitakachoamriwa na mahakama kwa mtu aliyetendewa kosa hilo na kwa 

madhara au maumivu aliyosababishiwa mtu huyo. 

 
  (2)  Mtu yeyote, mwenye nia ya kumdhalilisha mwanamke na kutoa 

neno lolote, kwa kutumia sauti yoyote au ishara, au kuonyesha kitu 

chochote ikiwemo kiungo chochote cha kike au cha kiume, kwa nia 

kwamba maneno hayo au sauti hiyo isikike, au ishara au kifaa hicho 

kionekane na mwanamke au kuingilia faragha ya mwanamke, atakuwa 

ametenda kosa la udhalilishaji wa kijinsia. 

 
 (3) Ili kuondoa mashaka, matendo ya ngono yatakayosababishwa 

kwa maneno au matendo na mtu aliye na madaraka katika 

sehemu ya kazi au sehemu nyingine yoyote, atakuwa ametenda 

kosa la udhalilishaji wa kijinsia. 

 
 (4) Kwa madhumuni ya kifungu hiki udhalilishaji unaweza 

kujumuisha vitendo vyovyote ambavyo chini ya kifungu cha 

130 havimaanishi ubakaji . 

 
 (5) Hakuna shtaka kwa kosa chini ya kifungu hiki litaanzishwa au 

kuendelea ikiwa lalamiko hilo litafanywa na mlalamikaji 

wakati wowote baada ya siku sitini tangu kutokea tukio 

lililosababisha kosa. 

 
  
Uwakala wa 

ukahaba. 

Sheria ya No: 47 

ya 1954 kif. 3; 49 

ya 1955 kif. 9; 

Na. 4 ya 1998;  

kif: 13 

 139.-(1) Mtu yeyote ambaye-  

 

(a) analeta au anajaribu kuleta mtu yeyote, ikiwa ni mwanamke 

au mwanaume wa umri wowote, kwa idhini au bila ya idhini 

yake kuwa kahaba,  ndani ya Jamhuri ya Muungano au nje ya 

Jamhuri ya Muungano;  
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(b) anamsababisha, au anajaribu kusababisha mtu yeyote mwenye 

umri chini ya miaka kumi na nane, kuondoka katika Jamhuri 

ya Muungano, au bila ya ridhaa ikiwa ni kwa au bila ya idhini 

ya mtu huyo, au bila ya idhini kwa nia ya kumsaidia 

ajihusishe na ngono zisizo halali na mtu yeyote nje ya Jamhuri 

ya Muungano, au akimuondoa au kujaribu kumuondoa kutoka 

katika Jamhuri ya Muungano, mtu huyo, kwa ridhaa yake au 

bila ridhaa yake kwa nia hiyo;  

 
 (c) anasababisha, au kujaribu kusababisha, mtu yeyote wa umri 

wowote, kuondoka katika Jamhuri ya Muungano, kwa ridhaa 

au bila ridhaa yake, kwa nia ya kwamba mtu huyo atakuwa 

anaishi au anakwenda kwenye danguro, mahali popote au 

atamuondoa au kujaribu kumuondoa mtu huyo kutoka katika 

Jamhuri ya Muungano, kwa ridhaa au bila ridhaa yake kwa nia 

hiyo; 

 
 (d) anamleta, au anajaribu kumleta katika Jamhuri ya Muungano 

mtu yeyote mwenye umri wa chini ya miaka kumi na nane 

kwa nia ya kumshirikisha kwenye ngono haramu na mtu 

yeyote hapa  ndani au nje ya Jamhuri ya Muungano; 

 
 (e) anasababisha, au anajaribu kusababisha mtu yeyote wa umri 

wowote, kwa ridhaa au bila ridhaa ya mtu huyo,  kuondoka 

kwenye maskani yake anayoishi  katika Jamhuri ya Muungano 

ambayo si danguro, kwa nia ya kumhusisha mtu huyo na 

ukahaba, kuishi au kuhudhuria mara kwa mara kwenye 

danguro, ndani au nje ya Jamhuri ya Muungano;; 

 
 (f) anamfungia mtu yeyote bila ridhaa ya mtu huyo kwenye 

danguro lolote au sehemu yoyote kwa nia ya kufanya ngono 

haramu au udhalilishaji wa ngono kwa mtu huyo, 

 
 atakuwa ametenda kosa la ukuwadi na akipatikana na hatia atawajibika kwa  

adhabu ya kifungo kisichopungua miaka kumi  na kisichozidi miaka ishirini   

au faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyoziding shillingi laki tatu, au 

vyote kwa pamoja. 

 

 
  
Kusafirisha watu 

Sheria  Na. 4 

ya1998 kif. 14 

 139A.-(1)  Mtu yeyote ambaye- 

(a) anajihusisha na kitendo cha kununua, kuuza or kumbadilisha 

mtu yeyote kwa fedha au kwa makuballiano mengine; 

 
 (b) kwa nia ya kusaidia, kuwezesha  au kushawishi ununuzi au 

uuzaji au ubadilishaji au uwekaji wa mtu yeyote kwa ajili ya 
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kulipwa fedha au kwa malipo mengine- 

 
 (i) anapanga, au anasaidia, mtoto kusafiri ndani au nje ya 

Jamhuri ya Muungano  bila ridhaa ya wazazi wake au 

walezi wake; au  

 
 (ii) anachukua hati ya kiapo kutoka kwa mwanamke 

mjamzito kwa makubaliano ya  fedha au kitu kingine, 

kwa ajili ya kumchukua mtoto huyo ambaye hajazaliwa 

baada ya kuzaliwa; kutoka kwa mwanamke huyo; au  

 
 (iii) anamwajiri mwanamke au mtu na mkewe kwa ajili ya 

kuzaa watoto; au  

 
 (iv) ikiwa  ni mtu anayehusika na uandikishaji wa vizazi, 

kwa kufahamu, anaruhusu kusaidia taarifia yoyote ya 

kuzaliwa; au 

 
 (v) anajihusisha na anachukua watoto kutoka kwenye 

mahospitali, hifadhi za wanawake, kliniki, shule za 

awali, vituo vya chekechea au kwenye taasisi yoyote ya 

watoto au vituo vya ustawi wa jamii kwa kutumia fedha 

au makubaliano mengine au kumchukua mtoto kwa 

kumuasili kutoka kwenye taasisi hizo au vituo, kwa 

kumtishia mama wa mtoto au mtu mwingine yeyote; au  

 
 (vi) anajifanya mama au anasaidia mtu mwingine kujifanya 

mama wa mtoto huyo,  

 

atakuwa ametenda kosa la kusafirisha watu kwa magendo na akipatikana na 

hatia atawajibika kwa adhabu ya kifungo kisichopungua miaka ishirini  na 

kisichozidi miaka thelathini na faini isiyopungua shilingi laki moja na 

isiyozidi shilingi laki tatu au vyote kwa pamoja na kwa nyongeza 

ataamriwa kulipa fidia kwa kiasi kitakachoamriwa na mahakama, kwa yule 

mtu aliyotendewa kosa hilo.  
  (2) Katika kifungu hiki “mtoto” maana yake ni mtu yeyote mwenye 

umri wa chini ya miaka kumi na nane.  

 
  
Uwakala wa 

Ubakaji  

Sheria  Na.. 49 ya 

1955 s. 7;Sheria 

Na. 4 ya 1998 

kif.. 15; 9 ya 2002 

Jedwali 

140. Mtu yeyote ambaye- 

(a) kwa vitisho au kutishia anamsababisha au anajaribu 

kumsababisha msichana yeyote au mwanamke yeyote 

kujihusisha na ngono haramu ndani au nje ya Tanzania, au  

 

 (b) kwa kujisingizia au kwa kusema uongo anamsababisha , 

msichana yeyote au mwanamke kufanya ngono haramu popote 
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nchini au nje ya Jamhuri ya Muungano  ; au  

 
 (c) anatumia, anasimamia, anasababisha, kuchukuliwa na 

msichana au mwanamke madawa ya kulevya au kitu chochote 

kwa nia ya kumpoteza fahamu au kupungukiwa nguvu ili mtu 

yeyote aweze kumfanyia vitendo vya ngono haramu msichana 

au mwanamke huyo; 

 
 atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shillingi laki moja na isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo 

kisichopungua miaka kumi jela na kisichozidi miaka ishirini jela au vyote 

kwa pamoja na ataamriwa kulipa kiasi kitakachoamriwa na mahakama.  

 
  
Mwenye nyumba 

n.k. kuruhusu 

kunajisiwa kwa 

msichana wa 

chini ya miaka 

kumi na tano 

kwenye nyumba 

yake 

141. Mtu yeyote ambaye akiwa ni mwenye nyumba au mkazi wa nyumba 

anaangalia au anafanya au kusaidia kuangalia au kutunza nyumba hiyo, 

atamshawishi au anajua msichana wa umri wa chini ya miaka kumi na tano 

kuja mara kwa mara au kuwepo hapo nyumbani kwa madhumuni ya 

kujihusisha na ngono na mwanaume yeyote ikiwa ngono hiyo ilikusudiwa 

kufanywa na mwanaume yeyote, atakuwa ametenda kosa na atawajibika 

kwa  adhabu ya miaka mitano : 

 
  Isipokuwa kwamba itakuwa ni utetezi wa kutosha chini ya shitaka 

chini ya kifungu hiki iwapo itabainishwa mbele ya mahakama kwamba 

alikuwa na sababu ya kutosha kumsababisha aamini na anaamini kwamba 

msichana huyo alikuwa na umri unaozidi miaka kumi na mbili. 

 

 
  
 

 

 

Mwenye nyumba 

kuruhusu 

kunajisiwa 

msichana wa umri 

chini ya miaka 

kumi na sita 

kwenye nyumba 

yake 

   

 

142. Mtu yeyote ambaye, akiwa ni mwenye nyumba au mkazi wa 

nyumba hiyo au anaangalia au anafanya au kusaidia kuangalia au kuitunza 

nyumba hiyo, akimshawishi au kwa kujua msichana wa umri wa juu ya 

miaka kumi na tano na chini ya miaka kumi na sita kuja mara kwa mara au 

kuwepo hapo nyumbani kwa madhumuni ya kujihusisha na ngono na 

mwanaume kinyume cha sheria, iwapo ngono hiyo imekusudiwa na 

mwanume fulani au mwanaume yeyote, atakuwa ametenda kosa   

 

 

              Isipokuwa kwamba itakuwa ni utetezi wa kutosha kwa shtaka lolote 

chini ya kifungu hiki iwapo itabainishwa mbele ya mahakama iliyopelekewa 

shtaka hilo kwamba mtu huyo aliyeshtakiwa alikuwa na sababu ya kutosha 

iliyomsababisha aamini na aliamini kwamba msichana huyo alikuwa na umri 

wa zaidi ya miaka kumi na sita 
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Kuzuia katika 

jengo lolote au 

katika danguro 

kwa nia fulani 

 143.-(1) Mtu yeyote ambaye atamzuia mwanamke bila ridhaa yake- 

(a) katika au kwenye jengo lolote kwa makusudi ya kutaka 

afanyiwe vitendo vya ngono kinyume cha sheria na 

mwanaume yeyote, iwe mwanamume fulani au yeyote;  au  

 
 (b) katika danguro lolote, 

 
 ametenda kosa 
  (2) Wakati ambapo mwanamke atakuwa kwenye jengo lolote kwa 

nia ya kutenda ngono kinyume cha sheria au yuko kwenye danguro lolote, 

mtu atachukuliwa kuwa amemfungia hapo endapo, kwa dhamira ya 

kumlazimisha au kumshawishi kubakia kwenye eneo la jengo hilo au 

kwenye danguro hilo, mtu huyo akimvua nguo au kitu kingine alichonacho 

au endapo nguo hizo zimeazimwa au amepewa kwa maelekezo ya mtu 

huyo, na mtu huyo akamtishia kumchukulia hatua za kisheria endapo 

ataondoka na nguo hizo alizoazimwa au kupewa.  

 
 (3) Hakuna hatua za kisheria, za madai au jinai, zitakazochukuliwa 

dhidi ya mwanamke aliyetajwa na kifungu hiki kwa kuchukua 

au kupatikana akiwa na nguo au mavazi ambayo yalikuwa 

muhimu kumwezesha kuondoka kwenye jengo au danguro hilo. 

. 
Uwezo wa 

Kupekua. 

Sheria Na. 55 ya 

1963 Jedwali la 

sita 

 144.-(1) Iwapo hakimu ataona baada ya kupata taarifa iliyotolewa 

kwake kwa kiapo na mzazi, ndugu au mlezi wa mwanamke au mtu 

mwingine yeyote ambaye, kwa maoni ya hakimu, ana nia njema kwenye 

maslahi ya mwanamke au mtu kuwa kuna sababu za msingi za kuhisi kuwa 

mwanamke huyo amezuiwa kinyume cha utu wa kibinadamu ndani ya eneo 

la mamlaka ya hakimu huyo, hakimu huyo anaweza akatoa hati ya 

kuruhusu mtu huyo aliyetajwa kutafutwa, na kama akipatikana, kumchukua 

na kumfungia kwenye sehemu salama mpaka atakapofikishwa mbele ya 

hakimu huyo; na hakimu ambaye mwanamke huyo atafikishwa kwake 

anaweza akafikishwa kwa wazazi au walezi wake, au vinginevyo 

akashughulikia swala hilo kulingana na hali inavyohitaji au kuruhusu.   

 
 (2) Hakimu anayetoa hati, kwa hati hiyo au hati nyingine, inayosababisha 

mtu yeyote anayetuhumiwa kwa kumfungia isivyo halali mwanamke, 

kukamatwa na kupelekwa mbele ya hakimu na taratibu za kumuadhibu mtu 

huyo kwa mujibu wa sheria zichukuliwe.  

 
 (3)  Mwanamke anachukuliwa kuwa anafungiwa kinyume cha nia njema 

kama mwanamke huyo atashikiliwa kwa nia ya kufanya ngono kinyume 

cha sheria na mwanaume maaalum au mwanaume yeyote; na:-  

 
 (a) ikiwa ana umri wa chini ya miaka kumi na sita; 
 (b) iwapo ana umri wa zaidi ya miaka kumi na sita na chini ya 
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miaka kumi na nane, akifungiwa bila ridhaa yake au kinyume 

na matakwa ya yeyote kati ya wazazi wake au mtu yeyote 

mwenye mamlaka kisheria ya kumuangalia au kumuongoza; au  

 
 (c) iwapo atakuwa na umri wa zaidi ya miaka kumi na nane na 

akafungiwa bila ridhaa yake. 

 
 (4)  Mtu yeyote aliyeruhusiwa kwa hati chini ya kifungu hiki 

kumtafuta mwanamke huyo aliyefungiwa anaweza kuingia (kama 

ikibidi kwa nguvu) nyumba yoyote, jengo au sehemu yoyote 

iliyotajwa kwenye hati hiyo, na anaweza kumtoa kutoka kwenye 

nyumba, jengo au sehemu hiyo.  

 
  
  
  
Mwanamume 

kuishi kwa pato la  

la ukahaba  au 

ukowadi 

145.-(1)   Mwanaume ambaye- 

- 

(a) kwa kufahamu anaishi kwa kutegemea kipato au sehemu ya 

kipato chake anakipata kutokana na biashara ya ukahaba; au  

 

(b) kwenye sehemu yoyote ya umma anashawishi au kutongoza 

kwa nia ya uasherati, 

 
 ametenda kosa na endapo ni kosa la pili au zaidi, au kwa kupatikana na 

hatia zinazofuatana chini ya kifungu hiki mahakama inaweza kwa nyongeza 

ya adhabu itakazotoa akamhukumu mtuhumiwa adhabu ya viboko. 

 
  (2) Pale ambapo mwanamume anadhihirika kuishi au kuwa na 

mahusiano na kahaba, au ikidhihirika kuwa anamuamuru, anatoa maelekezo 

au ana ushawishi juu ya mienendo ya kahaba kwa namna inayoonyesha 

kuwa anasaidia, anashawishi au anamlazimisha mwanamke huyo kufanya 

ukahaba na mtu mwingine yeyote, asipoiridhisha mahakama vinginevyo,  

atachukuliwa kuwa anajua anaishi kwa kutegemea kipato kutokana na 

ukahaba. 

 
  
Mwanamke 

anayeishi 

kutokana na , au 

kwa kusaidia. 
 

146A. Mwanamke ambaye akiwa anafahamu anaishi akiwa akitegemea 

kipato chake au sehemu ya kipato chake kutokana na ukahaba, kwa ajili ya 

kuishi, ana mamlaka, au anashawishi juu ya mwenendo wa kahaba kwa 

namna hiyo ili kuonyesha kuwa anasaidia, anashawishi au kumlazimisha 

mwanamke huyo kufanya ukahaba na mtu yeyote, anatenda kosa. 

. 
  
Uwezo wa 

kupekua 
147. Iwapo hakimu atajulishwa kwa taarifa itakayotolewa kwa kiapo 

kuwa kuna sababu za kuhisi kuwa nyumba yoyote, au sehemu ya nyumba 
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inatumika na mwanamke kwa kufanya ukahaba, au na mtu yeyote anayeishi 

au anayetembelea nyumba hiyo anajulikana kuwa anaishi kwa kutegemea 

kipato chake chote au sehemu ya kipato chake kwa ukahaba, au ana 

mamlaka, anaelekeza au kushawishi juu ya mwenendo wa kahaba, hakimu 

anaweza akatoa hati kuidhinisha polisi yeyote kuingia na kupekua na 

kumkamata mtu huyo. 

 
  
Kumiliki danguro 148. Mtu yeyote ambaye ametenga nyumba, chumba, vyumba au sehemu 

yoyote kwa nia ya ukahaba, anatenda kosa  

 
  
Njama ya 

kushawishi 

kujamiiana  

kusiko halali  

Sheria . Na. 47 ya 

1954 kif . 3 

149. Mtu yeyote akishirikiana na mtu mwingine kumshawishi 

mwanamke yeyote, kwa udanganyifu au kwa njia za kulaghai anamruhusu 

mwanaume kufanya ngono isivyo halali na mwanamke huyo atakuwa 

ametenda kosa na atawajibika kwa  adhabu ya kifungo cha miaka mitatu..  

 
  
 

Kujaribu kutoa 

mimba 

150. Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya mwanamke, kuharibu mimba iwe 

mwanamke huyo ana mtoto au hana, kinyume cha sheria akamlisha au 

akamfanya ale sumu au kitu kingine cha kudhuru au akatumia nguvu ya 

namna yoyote au akatumia njia nyingine yoyote au namna nyingine, mtu 

huyo atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka kumi na nne .  

 
  
 

Kusababisha 

kuharibika   

mimba 

151. Mwanamke akiwa na mtoto, ambaye ana nia ya kutaka kutoa mimba 

kinyume cha sheria akala sumu au kitu kingine cha kudhuru au akatumia 

nguvu ya namna yoyote au akatumia njia yoyote nyingine iwayo au 

akaruhusu kutumiwa kwa kitu kama hicho au kufanyiwa kama hivyo, 

mwananamke huyo atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya  

kifungo cha miaka saba.  

 
  
 

Kutoa dawa au 

vifaa vya kutoa 

mimba 

152. Mtu yeyote ambaye anatoa au anampa mtu yeyote kitu chochote, 

akijua kwamba kinakusudiwa kutumika kinyume cha sheria kumfanya 

mwanamke  aharibu mimba, iwe mwanamke huyo ana mtoto au hana, mtu 

huyo atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka mitatu  .  

 
  
 

Ufahamu kuhusu 

umri wa 

mwanamke si 

muhimu 

153. Isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo, kosa lolote litakalotendwa 

kwa  mwanamke au msichana chini ya umri uliotajwa halitatiliwa maanani   

kama mshtakiwa alikuwa hajui kuwa mwanamke huyo alikuwa chini ya 

umri huo au kuwa aliamini kwamba hakuwa chini ya umri huo. 

. 
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Makosa ya 

kinyume cha 

maumbile 

Sheria Na. 47 ya 

1954 kif. 3;  Na. 4 

ya 1998 kif. 16 

 

154.-(1) Mtu yeyote ambaye- 

 

(a) anamuingilia mtu yeyote kinyume cha maumbile au, 

(b) anamuingilia mnyama kimwili  au 

(c) anamruhusu mwanaume kumuingilia yeye mwanaume au 

mwanamke kinyume cha maumbile,   

 
  

atakuwa ametenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha 

na wakati mwingine kifungo kisichopungua miaka thelathini  . 
  (2) Ikiwa kosa limetendwa chini ya kifungu kidogo cha (1) cha 

kifungu hiki  dhidi ya mtoto wa chini ya miaka kumi, mkosaji atawajibika 

kwa adhabu ya  kifungo cha maisha. 

 
  
 

Kujaribu kujamiiana  

kinyume cha 

maumbile  

Sheria  Na. 47 ya 

1954 kif  3; Sheria 

Na.. 4 ya 1998  kif; 

17 

 

155 Mtu yeyote ambaye atajaribu kutenda kosa mojawapo katika makosa 

yaliyotajwa katika kifungu cha 154 atakuwa ametenda kosa na akipatikana 

na hatia atawajibika kwa adhabu ya  kifungo kisichopungua miaka ishirini .   

  
 

Shambulio la aibu 

kwa wavulana wa 

chini ya miaka 

kumi na nne 

Sheria  Na. 10 ya 

1959 kif. 3; Na. 4 

ya 1998 kif. 18 

156.-(1) Mtu yeyote ambaye atamfanyia shambulio la aibu kinyume cha 

sheria kijana wa umri wa chini ya miaka kumi na nne, anatenda kosa na 

kustahili adhabu ya kifungo cha maisha jela. 

 

 (2) Iwapo shitaka la shambulio la aibu chini ya kifungu hiki 

linahusu mtoto wa kiume wa chini ya miaka kumi na nne, haitakuwa ni 

utetezi kwa shtaka hilo kuonyesha kwamba alikubali kitendo hicho cha 

aibu.  

 
  
 

Matendo ya aibu 

baina ya 

wanaume 

Sheria Na. 47 ya 

1954 kif. 3 

157 Mwanamume yeyote ambaye, iwe hadharani au katika faragha 

anatenda kitendo chochote cha aibu pamoja na mwanaume mwingine au 

anamfanya mwanaume mwingine kufanya kitendo hicho na yeye  au 

anajaribu kufanya kitendo hicho na mwanaume yeye mwenyewe au 

mwanaume mwingine, iwe hadharani au katika faragha, mwanaume huyo 

atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

mitano.  
  
 

Mwanaume 

kujamiiana na 

maharimu 

Sheria  Na. 4 ya 

1998 kif. 19 

 158.-(1) Mwanaume yeyote ambaye amekatazwa kufanya ngono na 

mwanamke yeyote ambaye anamjua kuwa ni mjukuu wake, binti yake, dada 

yake au mama yake,  mwanaume huyo atakuwa amekosa  na akipatikana na 

hatia atastahili adhabu- 
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 (a) iwapo mwanamke wa na umri wa chini ya miaka kumi na 

nane, mwanamume huyo atahukumiwa kifungo kisichopungua 

miaka thelathini;  

 
 (b) iwapo mwanamke wa umri wa miaka kumi na nane au zaidi, 

mwanamume huyo atahukumiwa kifungo kisichopungua miaka 

ishirini;  

 
  (2) Haitakuwa ni utetezi kwamba kitendo cha ngono kilifanywa kwa 

ridhaa ya mwanamke huyo. 

 
  (3) Mwanaume atakayejaribu kutenda kosa chini ya kifungu hiki 

atakuwa ametenda kosa. 

 
  
Amri ya ulezi 159. Mtu yeyote akipatikana na hatia chini ya kifungu cha 158 katika 

mahakama yoyote  dhidi ya mwanamke wa chini ya miaka ishirini na moja, 

mahakama inaweza kubadilisha ulezi yake dhidi ya mwanamke huyo, na 

ikiwa mkosaji ni mlezi wa mwanamke huyo, mahakama itamuondoa kwenye 

ulezi huo, na kwenye hali kama hiyo mahakama inaweza ikamteua mtu au 

watu kuwa mlezi au walezi wa mwanamke huyo wakati akiwa hajafikia utu 

uzima.  

 
  

             Isipokuwa kwamba, Mahakama Kuu wakati wowote inaweza 

ikabadilisha au ikasitisha amri ya uteuzi wa ulezi na kumteua mtu 

mwingine yeyote kuwa mlezi au namna nyingine yoyote. 
  
Wanawake 

kujamiiana na 

maharimu. 

 Sheria  Na. 4 

ya1998 kif. 20 

 

 

160. Mwanamke yeyote mwenye umri wa zaidi ya miaka kumi na nane 

ambaye anaridhia na anamruhusu babu yake, baba yake, kaka yake au mtoto 

wake wa kiume kujamiiana naye   (akijua kwamba huyo ni babu, baba, kaka 

au mtoto wake kama itakavyokuwa) atakuwa ametenda kosa na atawajibika 

kwa adhabu ya kifungo cha maisha  au kifungo kisichopungua miaka 

thelathini  na pia anaweza kuamriwa kulipa fidia ya kiasi kitakachoamriwa 

na mahakama kwa yule aliyetendewa kosa hilo: 

 
    

                 Isipokuwa kwamba iwapo mwanaume ni wa umri wa chini ya 

miaka kumi, kifungo kisichopungua miaka thelathini . 
  
Adhabu ya 

Makosa ya Ngono 

Sheria Na. 9, Sura 

ya 101 ya 2002 

Jedwali 
 

 160A. Pale ambapo mtu yeyote anahukumiwa kwa kosa lolote la 

kujamiina lililoainishwa chini ya Sura ya XV ya Sheria hii, kama 

ilivyorekebishwa na Sheria dhidi ya Makosa ya Kujamiiana, mahakama 

itamhukumu mtu huyo kifungo kama kilivyoainishwa na Sura hiyo.  
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Kipimo cha 

undugu 
161. Katika kifungu cha 158 na 160 maneno “kaka” na “dada” 

yanajumuisha kaka wa baba mmoja au mama mmoja tu na dada wa baba 

mmoja au mama mmja, na masharti ya vifungu hivyo yaliyotajwa 

yatatumika iwe ndugu ambaye ametenda kosa na mtendaji wa kosa 

hawatambuliki au haujulikani kwa ndoa halali. 

 
  
Idhini ya 

Mkurugenzi wa 

Mashtaka G.N. 

Na. 236 ya 1961 

162. Hakuna mashitaka chini ya vifungu vya 158 na 160 ya Sheria hii 

yataanzishwa bila idhini ya Mkurugenzi   wa Mashtaka.   

 
  

SURA YA KUMI NA  SITA 

MAKOSA YANAYOHUSINA NA NDOA NA WAJIBU WA MAMBO YA NYUMBANI 
  
 

Ndoa ya hadaa 
163. Mtu yeyote ambaye kwa makusudi na kwa kulaghai 

anamfanya mwanamke yeyote ambaye hakuolewa kihalali na 

yeye aamini kwamba ameolewa naye kihalali na akakaa naye 

kinyumba au akamwingilia mwanamke huyo huku akiamini 

kuwa ni mume wake amekosa na atawajibika kwa adhabu ya  

kifungo cha miaka kumi . 

 

. 
  
Kimefutwa   164.  [Kimefutwa na Sheria Na. 5 ya mwaka 1971 kif. 166(2).] 
  
 

Sherehe ya ndoa 

iliyofanyika 

kihadaa bila ya 

ndoa halali 

165. Mtu yeyote  ambaye bila uaminifu au kwa nia ya kuhadaa anafanya 

sherehe ya ndoa huku akijua kwamba ndoa hiyo si ya halali, mtu huyo 

atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka 

mitano. 

 

 
  
 

Kutelekeza 

watoto 

166. Mtu yeyote ambaye, ni mzazi au mlezi au mtu mwingine mwenye 

uangalizi au utunzaji halali wa mtoto yeyote mwenye umri usiozidi miaka 

kumi na nne, hali ana uwezo, wa kumuhudumia mtoto, kwa kuamua au 

kinyume cha sheria, au bila ya sababu za msingi atakataa kumhudumia, na 

akamtelekeza mtoto bila msaada, atakuwa ametenda kosa. 

 

 
  
 

Kupuuza kutoa 

chakula n.k kwa 

watoto 

 

 

167. Mtu yeyote ambaye, ni mzazi au mlezi au mtu mwingine mwenye 

uangalizi au utunzaji   halali wa mtoto yeyote mwenye umri usiozidi miaka 

kumi na nne na asiyejiweza, akakataa au kupuuza (hali ya kuwa anaweza 

kufanya) kumpa chakula cha kutosha, nguo, malazi na mahitaji mengine ya 

lazima kwa maisha ya mtoto kiasi cha kumdhuru kiafya mtoto huyo, 
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atakuwa ametenda kosa. 

 

 
  

 

Tajiri kutompatia 

mtumishi wake au 

mwanagenzi 

wake mahitaji  

168. Mtu yeyote ambaye ameruhusiwa kisheria, akiwa ni mwajiri 

mwanaume au mwanamke, kumpa mkurufunzi yeyote au mtumishi wake 

chakula, nguo au malazi yaliyolazimu, akakataa kwa makusudi kumpa vitu 

hivyo, au kinyume cha sheria na kwa nia mbaya akamfanya mkurufunzi 

huyo au mtumishi apate madhara yoyote ya mwilini kiasi cha kuhatarisha 

maisha yake au kiasi cha kuwa afya yake imedhurikia au huenda ikadhurika 

daima mtu huyo atakuwa ametenda kosa 
  
 

Kuiba mtoto 
169.-(1) Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya kumyang’anya mzazi yeyote, 

mlezi au mtu mwingine mwenye uangalizi au utunzaji  halali wa mtoto 

aliye chini ya miaka kumi na nne, kutoka mikononi  mwake- 

 
 (a) anamchukua, au anamrubuni au anamzuia mtoto huyo kwa 

nguvu; au 
 (b) anampokea au anamficha mtoto huyo hali akijua kwamba 

mtoto huyo amechukuliwa kwa nguvu au kurubuniwa au 

kuzuiwa, 
 atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa  adhabu ya kifungo cha miaka 

saba. 
 (2) Itakuwa ni utetezi chini ya kifungu hiki, kudhihirisha kwamba 

mtuhumiwa anayedai kwa nia njema ana haki ya kuwa na 

mtoto huyo au iwapo mtoto huyo alizaliwa nnje ya ndoa, akidai 

kuwa yeye ni mama wa mtoto huyo au  anadai kuwa ni baba 

wa mtoto huyo. 
  
Ukatili kwa 

Watoto 

Sheria Na. 4 ya 

1998 kif. 21; 10 

ya 2001 Jedwali. 

169A.-(1) Mtu yeyote ambaye, ni muangalizi, anawajibu au usimamizi wa 

mtu yeyote mwenye umri wa chini ya miaka kumi na nane akimtesa au 

akimtelekeza mtu huyo au akisababisha tohara kwa mwanamke au 

akimtahiri au kusababisha tohara hiyo ifanyike au kusababisha mtu huyo 

adhalilishwe, ateswe, au atelekezwe kwa namna ambayo itamsababishia 

maumivu au madhara kwa afya yake, pamoja na maumivu au kuharibu 

uwezo wake  wa kuona, kusikia au kiungo chochote cha mwili au akili, 

atakuwa ametenda kosa la ukatili kwa mtoto. 
 (2) Mtu yeyote ambaye atapatikana na kwa kutenda kosa la ukatili 

kwa mtoto atawajibika kwa adhabu  ya kifungo kisichopungua 

miaka mitano  na kisichozidi miaka kumi na tano   au faini 

isiyozidi laki tatu au vyote kwa pamoja, na kuamriwa kulipa 

fidia ya kiasi kitakachoamuliwa na mahakama kwa yule 

aliyetendewa kosa hilo kwa mauvu aliyosababisha mtu huyo. 
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SURA YA KUMI NA SABA 

ADHA NA MAKOSA   DHIDI YA AFYA NA HALI INAYOFAA 
  
 

Adha za kawaida 
 170.-(1) Mtu yeyote ambaye atatenda kitendo kisichoruhusiwa na 

sheria au kuacha kutenda wajibu wake wa sheria na kwa kufanya hivyo 

akasababisha madhara ya kawaida au hatari au usumbufu, au akakinga au 

kusababisha taabu kwa umma katika kutumia haki zao za kawaida, mtu 

huyo atakuwa ametenda kosa la “adha za kawaida” na atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja. 

 

 
 (2) Itakuwa si swala la msingi kwamba kutenda au kutotenda 

kulikolalamikiwa kumepelekea usumbufu kwa idadi kubwa ya 

watu wale wasiopata usumbufu, lakini ule ukweli kwamba 

kutenda au kutotenda huko kulisaidia baadhi ya watu kupigania 

haki zao watu hao wanaweza kuonyesha kwamba si adha kwa 

umma .  

 
Nyumba za 

Kamari 
171.-(1) Mtu yeyote mwenye nyumba au ni mkazi au anatumia nyumba 

yoyote, chumba au sehemu yoyote, ambaye anafungua, anaweka au 

anatumia mahali hapo kwa madhumuni ya kuchezesha kamari isivyo halali 

na mtu yeyote mwenye nyumba au mkazi wa nyumba yoyote, chumba au 

mahali popote ambaye anajua na ataruhusu mahali hapo kufunguliwa, 

kuwekwa au kutumiwa kwa madhumuni ya kamari, mtu huyo yeyote kwa 

madhumuni, na mtu huyo mwingine ambaye anaangalia au anatunza au kwa 

namna nyingine yeyote anasaidia kufanya biashara kwenye nyumba yeyote, 

chumba au mahali pa wazi, palipowekwa aya kutumika kwa madhumuni 

hayo atakuwa ameweka nyumba ya kamari ya kawaida.  

 
  (2) Katika kifungu hiki “kamari isiyo halali” maana yake ni mchezo 

wowote wa kubahatisha ambao bahati ya kupata ni kidogo kwa wachezaji 

wowote kujumuisha  mweka fedha au mtu mwingine au watu ambao 

wanasimamia mchezo au dhidi ya wachezaji wengine, wanacheza au 

kuweka dau. 

 

 
 (3) Mtu yeyote ambaye atakuwa nyumba ya kucheza kamari 

atakuwa ametenda kosa 

 

 

(4) Mtu yeyote ambaye hajatajwa katika watu waliotajwa katika 

kifungu kidogo cha (1) ambaye ataonekana katika nyumba ya 

kucheza kamari, atachukuliwa kuwa amekuwemo humo kwa 

madhumuni ya kucheza kamari hadi itakapodhihirika 

vinginevyo, atakuwa ametenda kosa  na atatwajibika kulipa  
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faini ya shilingi mia moja kwa kosa la kwanza, na kwa makosa 

mengine yatakayofuata faini ya shilingi mia nne au kifungo cha 

miezi mitatu au vyote, kifungo na faini.  

 
  
Katazo la mpango 

wa piramidi. 

Sheria No. 8 ya 

2006  

 171A-(1) Mtu ambaye anaongoza au anasimamia mpango wa 

piramidi atakuwa ametenda kosa 

(2) “mpango wa piramidi” maana yake ni mpango au hila 

ambapo mtu: 
 (a) anamuahidi mtu mwingine au watu iwapo- 
 (i) malipo ya kiasi maalum cha fedha;  

 
 (ii) kutoa kiasi fulani cha dhamana yenye thamani; au  

 
 (iii) kumtaka mtu mwingine au watu wengine kulipa kiasi 

maalum cha fedha au kutoa kiasi fulani cha dhamana 

yenye thamani,  

 
 mtu huyo atastahili kupokea kiasi cha fedha au kiasi cha dhamana yenye 

thamani ambayo, kwa kuzingatia malipo ya kibiashara, ni kubwa kuliko 

fedha au dhamana yenye thamani iliyotolewa au iliyorudishwa kwenye 

uwekezaji wa fedha au dhamana hizo za thamani zilizotolewa; 
 (b) kufanya malipo yoyote kwa manufaa ya kuendeleza au kwa 

waendelezaji, au kwa faida ya washiriki kwenye mpango huo 
 (3) Mtu atakayepatikana na hatia ya kukiuka kifungu (1), 

atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi milioni tano au 

kifungo kisichozidi miaka mitano . 
 (4) Kifungu hiki kitatumika kwenye aina yoyote ya mpango 

ambapo- 
 (a) matazamio ya washiriki kwenye mpango unaopokea malipo au 

manufaa mengine  kati ya haya yafuatayo- 
 (i) kuanzishwa na mtu yeyote au mtu mwingine ambaye 

anakuwa mshiriki kwenye mpango; 
 (ii) mwendelezo wa ushiriki kwa washiriki kwenye mpango; 
                  (iii)      kuendeleza, kuhamisha au mabadiliko mengine ya hali ya  

                            washiriki kwenye mpango; 
 (iv)    usambazaji wa mali au huduma na mtu yeyote kwa au kwa      

watu wengine; 
 (v) uchukuaji wa mali au huduma kwa mtu yeyote;  

 
 (b) mali au huduma au vyote, vitakuwa-  

 
 (i) vinatolewa na mtu anayeanzisha mpango huo au, 

endapo mpango huo unaanzishwa na watu wawili au 

zaidi wanaotenda kwa ridhaa ya mmoja au zaidi;  
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 (ii) ilimradi kwa watu wengine walio chini ya utaratibu 

utakaohudhuriwa na washiriki, ikiwa ni kwa nafasi 

ya wakala wa mwanzishaji au mmoja wa waanzishaji 

au kwa nafasi nyingine yoyote;  

 
 (iii) imetumika kwa nia ya kusambaza mali yoyote au 

huduma kwa watu wengine chini ya mpango.  

 
 (iv) iliyosambazwa na muanzishaji au miongoni mwa 

waanzishaji au kwa watu waliofahamishwa kwa mtu 

huyo au waanzishaji wengine (au mwajiriwa au 

wakala wake au wao) kwa washiriki.  

 
 (5) Kwa ajili ya kifungu kidogo cha (2), mwanzishaji 

atachukuliwa kuwa na ushiriki endapo atamtunukia mshiriki 

huyo haki inayotambulika kisheria.  

 
 (6) Kifungu hiki hakitatumika kwenye mpango wowote - 
 (a) ambao mwanzishaji au  miongoni mwa waanzishaji au 

washiriki wanafanya au wanatakiwa kufanya uwekezaji wa 

kibiashara ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

kuzingatia sheria zilizopo; au  

 
 (b) vinginevyo vinaangukia ndani ya mpango uliotolewa 

msamaha.  

 
 (7) Waziri anaweza, kwa kutoa amri itakayochapishwa kwenye 

gazeti la Serikali, kusamehe mpango wowote wa namna 

iliyoelezewa kwenye Kanuni, kutokana na utekelezaji wa 

kifungu hiki. 

 
  
 

Katazo dhidi ya 

ushawishi 

 171B.-(1)  Mtu yeyote anayeshawishi au kujaribu kushawishi mtu 

yeyote - 

Sheria  Na.8 

ya 2006 

Jedw 

(a) kufanya malipo yoyote kwa ajili ya manufaa ya mwanzishaji 

au miongoni mwa waanzishaji au, kwa ajili ya manufaa ya 

mshiriki yeyote kwenye mpango huo; au  

 
 (b) kuwa mshiriki na kufanya malipo yoyote kwa ajili ya manufaa 

ya mwanzishaji au, kwa ajili ya manufaa ya mshiriki yeyote 

kwenye mpango huo,  

 
  

Atakuwa ametenda kosa na akipatatikana na hatia atapaswa kulipa faini 

isiyozidi milioni tano au kifungo kisichozidi miaka mitano. 
 (2) Wakati wa kuamua endapo ushawishi au kujaribu kushawishi 
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kumefanyika kwa kushikilia mategemeo, itatosha iwapo 

mategemeo yatakuwa sehemu muhimu ya ushawishi  

 
 (3) iwapo kosa limetendwa na mshiriki yeyote, kila mwanzilishi 

wa mpango huo atawajibika kwa kosa hilo kutendeka.  

 
 (4) iwapo mtu atashtakiwa kwa kosa kuhusiana na tangazo, 

itakuwa kinga kwa mtu huyo kudhihirisha kwamba, yeye ni 

mtu ambaye biashara yake ni ya kuchapisha au kuandaa 

machapisho kwenye matangazo, na kwamba anapokea 

matangazo kwa ajili ya kuchapisha kama biashara yake na 

hakujua, na hakuwa na sababu ya kuhisi kwamba machapisho 

hayo ni makosa.  

 
 (5) iwapo mwanzishaji atashtakiwa kwa sababu ya kosa 

lililotendwa na mtu mwingine kulingana na kifungu kidogo cha 

(4), itakuwa kinga kwa mtu huyo kuthibitisha kwamba kitendo 

kilichopelekea kosa kilifanyika bila ridhaa.  

 
  
Fasiri  

Sheria No.8 

ya 2006 Jedw. 

 171C.-(1) Kwa madhumuni ya vifungu vya 171A na 171B, 

isipokuwa kama itahitajika vinginevyo:- 

 “bidhaa” inajumuisha mali yenye maelezo yoyote na haki ya au ziada iliyo 

kwenye mali yoyote; 
 “washiriki” kuhusiana na mpango, inamaanisha mtu ambaye si mwanzilishi 

au yeyote miongoni mwa waanzilishi ambao ameshiriki kwenye 

mpango. 
 “mpango” unamaanisha utaratibu uliofanywa kuhusiana na ufanyaji 

shughuli  ikiwa utaratibu huo umefanywa wote au kwa sehemu kwa 

maandishi au bila maandishi 
 (2) Marejeo kwenye utoaji au usambazaji wa bidhaa 

utatasfsiriwa kujumuisha marejeo kwenye kutoa au 

kuhamisha haki au ziada. 
  
 

Nyumba za 

kupingiana 

 172.-(1) Nyumba yoyote , chumba au sehemu  itaitwa nyumba ya 

kupingia  na kama itatumika kwa moja ya matumizi yafuatayo ambayo ni:- 

 (a) kwa nia ya kupingiana humo kati ya mtu aliyekimbilia kwenye 

eneo hilo na:- 

 
 (i) mmiliki, mtumiaji au mtunzaji wa sehemu hiyo, au mtu 

yeyote anayetumia sehemu hiyo; 

 
 (ii) mtu yeyote aliyeanzisha au kuajiriwa na, au anayekaimu 

kwa niaba ya anayemiliki, anayeishi au kutunza au mtu 

anayetumia sehemu hiyo; au  
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 (iii) mtu yeyote anayetunza au kusimamia, au kwa namna 

yoyote inavyofanywa biashara, katika sehemu hiyo;  

 
 (b) kwa madhumuni ya fedha au mali itakayolipwa au kupokelewa 

mahali hapo na au kwa niaba ya mmiliki, mtumiaji au mtunzaji 

au mtu anayetumia sehemu hiyo kwa faida:-  

 
 (i) kwa uhakika, kwa kutekeleza , kuahidi au makubaliano 

ya dhahiri au ya baadae, kulipa au kutoa kiasi chochote 

cha fedha au mali nyingine au tukio lolote au matumizi 

mengine ya au yanayohusiana na  mashindano ya mbio 

za farasi au  mashindano ya mbio nyingine, kupigana, 

mchezo au zoezi; au   

 
 (ii) Kwa kupata malipo au kutoa kwa mtu mwingine kiasi 

chochote cha fedha au mali nyingine kwa tukio lolote au 

matumizi ya dharura. 

 

 
  (2) Mtu yeyote ambaye mmiliki wa nyumba au mkazi wa nyumba 

yoyote, chumba au sehemu, ambaye kwa kujua na kwa makusudi ataruhusu 

mahali hapo pafunguliwe, pawekwe au kutumiwa kuwa ni nyumba ya 

mapingiano na mtu mwingine, au ambaye anatumia au kuisimamia au 

kusaidia kuendesha shughuli za biashara ya kupingiana mtu huyo atakuwa 

ametenda kosa na atahukumiwa adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja jela. 

 
 Isipokuwa kwamba haitakuwa kosa kutumia totelezi (mtambo wa hesabu) 

kwa klabu ya; mbio, ya gymkhana au ya michezo inayotambulika na 

Serikali kwenye mkutano wowote wa hadhara, kwa idhini ya Mkuu wa 

Polisi na; katika sharti hili neno “totelezi” lina maana ya chombo cha 

kuchanganya, mashine au kitu kingine chochote chenye asili au mpango 

unaowezesha idadi ya watu kupingiana  wenyewe kwa kufuata mwenendo 

kama huo. 
  
Kimefutwa  173.  [Kimefutwa na Sheria Na. 23 ya1967 k. 25.] 
  
Kimefutwa  173A.  [Kimefutwa na R.L. Sura. 440 k. 16.] 
  
Barua 

zinazofuatana, 

Sheria . Na. 32 ya 

1951 

 173B.-(1) Mtu yeyote ambaye anatuma au kusababisha kutumwa 

barua zinazofuatana au atakayetuma au kupokea kiasi chochote cha fedha 

kuhusiana na barua zinazofuatana atakuwa ametenda kosa na atatakiwa 

kulipa faini ya shilingi elfu nne au kifungo kisichozidi miezi sita jela au 

vyote faini na kifungo. 
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki “Barua Zinazofuatana” maana 

yake ni nyaraka inayoandikwa kwa mtu mmoja kwa mtu mwingine 

ikimtaka yeye:- 
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 (a) kwamba anatakiwa kutuma waraka wenye ujumbe kama huo 

kwa watu wengine; na  

 
 (b) Kwamba anatakiwa awakilishe fedha au kitu chenye thamani 

ya fedha kwa mtu au kwa anuani iliyoonyeshwa kwenye 

waraka uliotangulia  

  
  
Maana ya 

mtunzaji wa 

majengo. 

174. Mtu yeyote ambaye anaonekana, anatenda au anajiweka 

kama bwana mwenye nyumba au bibi mwenye nyumba au 

mtu mwenye dhamana ya kuangalia au kusimamia nyumba 

yeyote ya namna hiyo au chumba au vyumba au mahali kama 

ilivyotajwa katika vifungu vya 171 na 172 mtu huyo 

atahesabiwa kuwa ni mtunzaji wa nyumba hiyo, hata kama ni 

mtunzaji au si  mtunzaji wa nyumba hiyo.  

 
  
Upitishaji wa 

Matangazo ya 

Kinyaa . Sheria 

No. 3 ya 1995 

Sch. 

 175.-(1) Mtu yeyote ambaye:- 

 

(a) kwa madhumuni au kwa njia ya biashara au kwa madhumuni 

ya kusambaza au kuonyesha hadharani, anatengeneza, anatoa 

au anakuwa nacho mikononi mwake, maandishi, michoro, 

makaratasi ya matangazo, picha, nembo, picha, filamu au kitu 

kingine chochote kinachoweza kuharibu utu wa mtu; 
 (b) kwa madhumuni yaliyotajwa kwenye aya ya (a) anachukua, 

anasafirisha au kuingiza vitu kama hivyo, au kwa namna 

yoyote iwayo akaeneza katika mzunguko kimoja wapo katika 

hivyo vilivyotajwa; au 

 
 (c) anafanya au anashiriki katika biashara yoyote, iwe kwa 

hadhara au kwa siri au anajihusisha na vitu hivyo kwa namna 

yoyote iwayo au kuvigawanya au kuvionyesha hadharani  au 

kufanya biashara ya kuviazimishaa vitu hivyo;  

 
 (d) anatangaza au anajulisha kwa namna  yoyote ile iwayo ikiwa 

ni kwa nia ya kusaidia usambazaji wa, au usafirishaji kwenye 

jambo kama hilo, kwamba mtu huyo anajihusisha kwenye 

matukio yanayozungumziwa na kifungu hiki, au kutangaza au 

kufanya mtu kujua, au kutoka kwake anawezesha vitu hivyo 

aidha kupatikana moja kwa moja, au kupitia mtu mwingine; au 

 
 (e) anaonyesha hadharani maonyesho  au michezo isiyofaa au 

mchezo unaoelekea kuharibu maadili, 
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 atakuwa ametenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

miwili au faini ya shilingi laki mbili. 

 
  (2) Ikiwa makosa yaliyotajwa katika aya ya (a), (b), (c) au (d) ya 

kifungu kidogo cha (1), tendo lolote linalounda kosa litakalotendwa 

Tanzania bara, utendaji wa tendoo hilo litatosha kumfanya mtuhumiwa 

shitaka lake kusikilizwa Tanzania Bara. 

 
 (3) Mahakama, wakati wa kumtia hatiani mtu huyo kwa kosa 

lililomo kwenye kifungu hiki, inaweza kuamuru kitu 

chochote kinachomilikiwa au kilichotumika kwa ajili ya 

kosa hilo, kuharibiwa. 

 
 (4) Mahakama inaweza, baada ya kupokea maombi ya 

waendesha mashitaka wa serikali,   kuamuru kuharibiwa 

kwa kitu chochote chenye kuvunja maadili hata kama mtu 

huyo ametiwa hatiani au ameachiwa huru chini ya masharti 

ya kifungu hiki kuhusu kitu hicho cha aibu. 

 

 
  
 

Wavivu na 

wazembe.. 

Sheria Nos 

49 ya 1962;  

11 ya 1983 

Jedwali 

176  Mtu yeyote kati ya watu wafuatao:- 

(a) Malaya mzoefu atakayefanya vitendo vya aibu mbele ya 

hadhara au kuzurura au kushawishi  mahali popote pa hadhara 

kwa ajili ya kufanya umalaya; 

 

 (b) mtu anayetangatanga au anayejiweka katika mahali popote pa 

hadhara kwa kuomba au kukusanya sadaka, kumtuma au 

kumhimiza mtoto kufanya hivyo;  

 
 (c) mtu anayecheza kamari kwa fedha au thamani ya fedha katika 

mahali pa hadhara; 

 
 (d) mtu anayetangaza nje ya nchi na kujaribu kupata au kukusanya 

sadaka kwa kuonyesha majeraha au kilema;  

 
 (e) mtu anayejiweka, mbele ya hadhara katika hali ambayo 

inapelekea uvunjifu wa amani;  

 
 (f) mtu anayetenda kitendo cha aibu mbele ya hadhara  bila ya 

udhuru wa halali; na  

 
 (g) mtu anayeshawishi kwa mambo yasiyokuwa ya kimaadili 

mahali pa hadhara; 

 
 (h) mtu mwenye afya kamili ambaye hajishughulishi katika kazi 
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yoyote ya uzalishaji na hana namna yoyote inayoonekana 

waziwazi ya kujikimu; au 

 
 (i) mtu aliyeajiriwa chini ya ajira halali inayotambulika ambaye, 

bila udhuru halali, anapatikana akichezacheza au kufanya 

mzaha wakati wa muda wa kazi,  

 
 atahesabiwa kuwa ni mtu mvivu na mzembe na atapaswa kulipwa faini 

isiyozidi shilingi mia tano au kifungo   kisichozidi miezi mitatu au vyote 

kwa pamoja. 

 
  
Mahala pa 

kuhifadhi 

makahaba. 

Sheria No. 49 ya 

1962 s. 3 

 176A.  Mtu yeyote akiwa ni muuza kilabu ya pombe, hoteli, 

nyumba, duka, chumba au mahali pengine panapofikiwa na watu mara kwa 

mara kwa ajili ya kununua au kunywa viburudisho vya namna yoyote, 

anayeruhusu au kukubali kwa makusudi makahaba wa kawaida 

kukusanyika na kubaki katika jengo lake kwa ajili ya ukahaba, mtu huyo 

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atawajibika kwa adhabu ya 

faini isiyozidi shilingi mia tano au, iwapo ni kosa la mara ya pili na 

kuendelea atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu moja 

 
  
Wazembe na 

Wazururaji, 

Sheria  Nos.  

3 ya 1950 s. 2;  

10 ya 1959 s. 4;   

49 ya 1962 s. 4; 

G.N. No. 73 ya 

1965 

177  Yeyote miongoni mwa watu wafuatao- 

 

(a) mtu aliyepatikana na makosa kwa mujibu wa fungu la 176 

baada ya kuwa alipata kuonekana na makosa zamani ya kuwa 

mzembe na mzururaji; 

 

(b) mtu anayetangatanga kwa ukusanyaji sadaka au kujaribu 

kupata mchango au msaada wa namna yoyote kwa njia ya 

kujisingizia au hadaa; 

 
 (c) mtu aliyetuhumiwa au mwizi mashuhuri ambaye hana njia 

zinazoonekana bayana za kupata maisha na hawezi kujieleza 

sawa sawa; 

 
 (d) mtu anakayeonekana  ndani au kwenye au karibu na nyumba 

yoyote au katika njia au barabara yoyote au mahali popote 

karibu na njia au barabara, au katika mahali popote pa hadhara 

katika wakati na hali ambayo yapelekea kana kwamba mtu 

huyo yupo hapo kwa jambo lisilo halali au la kikorofi; 

 
 (e) mtu ambaye bila ya ruhusa ya maandishi ya Mkuu wa Wilaya 

au ikiwa ni manispali au mji, afisa mkuu wa polisi wa 

manispaa  hiyo au mji huo, atakusanya au kuomba michango 

ya fedha ya jambo lolote katika mahali popote pa hadhara 
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ndani ya wilaya hiyo, manispaa au mji huo. 

 
 atahesabiwa kuwa ni muhuni na atawajibika kwa  adhabu ya kifungo cha 

miezi mitatu jela, na kwa kila kosa litakalofuata kifungo cha mwaka mmoja 

jela. 
  Isipokuwa kwamba aya ya (e) ya fungu hili haitamhusu- 
 (a) mtu yeyote ambaye au yule ambaye ni mwakilishi wa taasis 

amepata ruhusa kwa maandishi kutoka kwa Mkuu wa Jeshi la  

polisi, kukusanya au kuomba michango ya fedha kwa ajili ya 

mambo ya dini au misaada; au  

 
 (b) mtu yeyote aliyeruhusiwa kukusanya au kuomba mchango wa 

fedha kwa mujibu wa sheria yoyote, zikiwemo sheria za miji 

zinayotumika hapa Tanzania Bara  

 
  

Isipokuwa  kwamba kwa madhumuni ya aya ya (e) ya kifungu hiki 

ufafanuzi wa neno la “mahali pa hadhara” katika fungu la 5 la kanuni hii 

halitahesabiwa kuchanganya mahali popote panapotambulikana kuwa ni 

mahali pa kuabudia 
  
  
Kuacha kutoa 

hesabu ya fedha 

iliyokusanywa 

kwa matumizi ya 

Umma No. 3 of 

1950 s. 3; Act No. 

2 of 1972 Sch. 

 

 177A.  Kwa mujibu wa masharti ya sheria nyingine yoyote,  

zikiwemo sheria za miji, mtu yeyote awe amepata idhini ya maandishi 

kama ilivyotajwa katika sharti lililo mwishoni mwa kifungu cha 177 au 

hakupata au ameruhusiwa kama ilivyo katika aya ya (a) na (b) ya sharti hilo 

la kwanza na, ambaye baada ya kukusanya au kutuma kukusanya fedha ya 

michano katika Tanzania Bara ataacha kutoa hesabu sahihi na kamili ya 

fedha yote aliyopokea katika michango hiyo na namna alivyozitumia, 

kumpelekea Mkuu wa Wilaya au afisa wa polisi, manispaa au miji 

ikitakiwa nao, au kutangaza hesabu hiyo katika gazeti litakalochaguliwa na 

Mkuu wa wilaya au afisa wa polisi, mtu huyo atakuwa amekosa na kwa 

kosa la kwanza atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka miwili jela 

na kwa makosa yatakayofuata, kifungo cha miaka mitatu. 

 
  
Makosa yanayohu 

su uvaaji wa vazi 

rasmi bila 

mamlaka R.L. 

Sura  455 kif. 23; 

G.Ns. Na. 478 ya 

1962; 73 ya 1965 

 178.-(1) Mtu yeyote ambaye hatumikii jeshi la Ulinzi la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania wala jeshi lolote la polisi lililowekwa kwa sheria, 

akivaa bila ruhusa ya Raisi vazi rasmi la jeshi lolote katika hayo 

yaliyotajwa au vazi lolote linalofanana na vazi rasmi hilo au kuwa na alama 

ya kiaskari au alama yoyote ya dhahiri ya hilo vazi rasmi, atakuwa 

ametenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha mwezi mmoja 

jela au faini ya shilingi mia mbili. 

 
  Isipokuwa kwamba hakuna kitu chochote katika fungu hili 

kitakachomzuia mtu yeyote kuvaa vazi rasmi lolote au vazi katika michezo 
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ya tamasha inayochezwa mahali popote ambapo michezo hiyo yaruhusiwa 

kuchezwa hadharani, au katika ukumbi unaochezwa muziki au sarakasi au 

wakati anapoigiza au kuwakilisha jeshi kwa nia njema. 
  (2) Mtu yeyote ambaye bila halali anavaa vazi rasmi la jeshi lolote 

miongoni mwa majeshi yaliyotajwa kwenye kifungu kidogo cha (1) hapo 

juu, au vazi lolote linalofanana na hilo vazi rasmi, au kuwa na alama ya 

kiaskari au alama yoyote ya dhahiri ya hilo vazi kwa namna au hali ambayo 

huenda ikaleta dharau juu ya vazi hilo rasmi, au kumuajiri mtu mwingine 

kuvaa vazi rasmi hilo au nguo kama hiyo, mtu huyo amekosa na atapaswa 

adhabu ya kufungo cha miezi mitatu au faini ya shilingi mia nne.  

 
 (3) Mtu yeyote ambaye akiwa hayumo katika utumishi wa Jeshi la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wala hakupata kupokea 

ruhusa ya maandishi kutoka kwa mkuu wa polisi kufanya hivyo, 

anaingiza au anauza au anamiliki kwa ajili ya kuuza vazi rasmi 

lolote kama ilivyotangulia kutajwa, au vifungo au beji 

zinazohusu vazi rasmi hilo, atakuwa ametenda kosa na 

atawajika kwa adhabu ya  kifungo cha miezi sita au faini ya 

shiling elfu mbili.  

 
 (4) Mtu anakayepatikana na makosa chini ya fungu hili, vazi rasmi, 

nguo, kifungo, beji au kitu chochote ambacho kwacho 

kimefanyiwa kosa kitahodhiwa isipokuwa kama itaamriwa 

vingine na mahakama.  

 
  
Kitendo cha 

uzembe  ambacho 

kinaweza kueneza 

maambukizo 

179. Mtu yeyote ambaye bila halali au kwa uzembe anatenda kitendo 

chochote ambacho kinaweza kueneza na ambacho anajua au ana sababu za 

kuamini kinaweza kueneza maambukizo ya maradhi ya hatari kwa maisha  

ya watu, atakuwa ametenda kosa.  

 
  
Kuchanganya na 

kitu kingine 

chakula au 

kinywaji 

kinachokusudiwa 

kuuzwa 

180. Mtu yeyote ambaye anachanganya na kitu kingine chakula au kinywaji 

chochote kiasi cha kukifanya chakula hicho au kinywaji hicho kiwe na 

madhara kwa kutumika kama chakula au kinywaji, hali akijua kwamba 

huenda chakula hicho au kinywaji hicho kikauzwa kuwa chakula au 

kinywaji, atakuwa ametenda kosa.  
  
Kughushi chakula 

au kinywaji 

kinachokusudiwa 

kuuzwa 

181. Mtu yeyote ambaye anauza, anatembeza, au anatoa nje kwa ajili ya 

kuuza, chakula au kinywaji chochote ambacho kimefanywa kidhuru na 

kimekuwa na madhara au kuwa katika hali isiyofaa kwa chakula au 

kinywaji, hali akijua au kuwa na sababu ya kuamini kwamba chakula hicho 

au kinywaji hicho kina madhara kwa kutumika kama chakula au kinywaji, 

atakuwa ametenda kosa. 
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Kughushi 

madawa 
182. Mtu yeyote ambaye anaghushi dawa yoyote au anafanya matayarisho 

ya dawa kwa utaratibu au kwa namna ambayo itapunguza nguvu au kugeuza 

kazi ya dawa hiyo au matayarisho hayo ya utibabu au kuifanya idhuru, 

akikusudia kwamba dawa hiyo itauzwa au kutumika kwa ajili ya matibabu 

kama kwamba haikugushiwa,   atakuwa ametenda kosa.  

 
  
Kuuza madawa 

yaliyoghushiwa 
183. Mtu yeyote ambaye akijua dawa yoyote au matayarisho ya utibabu 

yameghushiwa kwa namna ambayo inapunguza nguvu yake au inageuza 

kazi yake, kuwa na madhara, akauza dawa hiyo au kuitembeza au kuitoa nje 

kwa kuuza au kuitoa katika kituo chochote cha afya kwa ajili ya matibabu ya 

mtu yeyote asiyejua kama imeghushiwa, atakuwa ametenda kosa. 

 
  
Kuchafua maji 184 Mtu yeyote ambaye kwa makusudi anaharibu au anachafua maji kwenye 

chemchem ya watu au birika, kiasi cha kuyafanya maji hayo yapunguze 

ufaaji wake kwa matumizi ya kawaida yaliyokusudiwa, atakuwa ametenda 

kosa. 

. 
  
Kuchafua hewa 185. Mtu yeyote ambaye kwa makusudi anachafua hewa ya mahali popote 

kiasi cha kuifanya hewa hiyo iwe na madhara kwa afya ya watu kwa ujumla 

wanaokaa au kufanya kazi jirani na mahali hapo au wanaopita njia ya watu 

wote,  atakuwa ametenda kosa. 

 
  
Biashara mbaya 186 Mtu yeyote ambaye kwa madhumuni ya biashara au madhumuni 

mengine, atafanya kelele nyingi au harufu mbaya ya kudhuru afya katika 

maeneo na mazingira na kuudhi idadi kubwa ya watu wanaotumia haki zao 

za kawaida, atakuwa ametenda kosa na atapaswa adhabu iliyoainishwa na 

kifungu kidogo cha (1) cha fungu la 170.  
  

SURA YA KUMI NA NANE 

KASHIFA 
  
Vimefutwa  187.-194.  [Vimefutwa na Sheria Na. 3 ya1976  kif. 55

3
.] 

SURA YA KUMI NA TISA 

MAKOSA YA KUHODHI BIDHAA NA YANAYOHUSIANA 
  
Kuhodhi Bidhaa 

Sheria  Na.. 11 ya 

1983 Jedwali 

 Na.. 12 ya 1987  

kif. 23 

 194A.-(1) Mtu yeyote, ikiwa ameruhusiwa au hajaruhusiwa kufanya 

biashara ya kuuza bidhaa ya namna yoyote atakuwa ametenda kosa la 

kuhodhi bidhaa chini ya kifungu jiki iwapo, sio mtengenezaji au mzalishaji 

wa bidhaa hiyo na- 

 
 (a) anapatikana na bidhaa hiyo ikiwa na thamani ya milioni moja 
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au pungufu, na ikiwa bidhaa hiyo inahitajika na jamii kwenye 

eneo husika, kwa namna ambayo itachukuliwa kuwa 

haijaonyeshwa au kuhifadhiwa kwa ajili ya mauzo halali au 

matumizi halali au kupatikana kwa ajili ya kununuliwa na mtu 

yeyote kwa malipo ya bei halali; 

 
 (b) anauza au anatoa bidhaa yoyote kwa ajili ya kuuza kwa bei au 

kwa makubaliano ambayo si halali kisheria au ambayo kwa 

kuzingatia hali halisi, si ya kawaida; au  

 
 (c) wakati wa kufanya biashara ya kuuza bidhaa yoyote, 

anajihusisha na uuzaji ambao una nia au unaweza- 

 
 (j) anasababisha upungufu   wa upatikanaji wa bidhaa hiyo; au  

 

(iii) anaongeza upungufu uliopo wa upatikanaji wa bidhaa 

yoyote; au 

 

(iv) anasababisha isivyo halali kupanda au kushuka kwa bei 

ya kawaida au bei ya bidhaa yoyote inayokubalika 

kibiashara; au 

 

(v) anaharibu usambazaji halali wa bidhaa kwa wanunuzi wa 

eneo husika na akipatikana na hatia atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo kisichozidi miaka kumi na nne au 

faini isiyozidi shilingi laki moja au vyote kwa pamoja; na 

mahakama inaweza, kwa nyongeza kuagiza kwamba 

bidhaa hizo zitaifishwe na Serikali, isipokuwa pale 

ambapo mtu mwingine atairidhisha mahakama kwamba 

baadhi ya bidhaa hizo zinamilikiwa naye na si za 

mtuhumiwa, na mtu huyo hakutenda kosa chini ya 

kifungu hiki. 

 
  
 

Sura ya.229 

________________________________ 

3 Kwa makosa yanayohusiana na kashfa ambayo mwanzoni yalikuwa chini ya kifungu cha 184 hadi 

kifungu cha 194 , angalia Sheria ya Magazeti , Sura ya 229  

 
  

 
  (2) kwa madhumuni ya kifungu hiki– 
 (a) mtu atachukuliwa kuwa amehifadhi bidhaa ya aina yoyote  

mahali popote kama ni mmiliki wa kiasi chochote cha bidhaa 

hiyo;  

 
 (b) “mtu” anajumuishwa pia mwajiriwa yeyote au wakala wa 

mtuhumiwa (ikiwa ajira au uwakala wa mtu huyo ni wa 
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kisheria au si wakisheria) na endapo mwajiriwa atatuhumiwa 

kwa kosa chini ya aya hii, kifungu kidogo cha (3) kitatumika 

vivyo hivyo kwa mwajiriwa au wakala kama kinavyotumika 

ikiwa mtuhumiwa ni mwajiri au endapo ni wakala; 

 
 (c) ikiwa ameruhusiwa au hajaruhusiwa kufanya biashara, mtu 

atachukuliwa kuwa anafanya biashara ya kuuza bidhaa za 

aina yoyote endapo, wakati uhalifu unasadikiwa kutendeka 

au muda uliotangulia au muda uliofuata tarehe ambayo kosa 

linadhaniwa kutendeka, mtu huyo alikuwa na kiasi fulani cha 

bidhaa hiyo kwenye mazingira ambayo yanadhaniwa 

kwamba mtu huyo alikusudia kuiuza bidhaa hiyo au yeye 

mwenyewe kujifanya muuzaji wa bidhaa hiyo. 

 
 (3) Ikiwa mtu atashtakiwa kwa kosa chini ya kifungu hiki, 

atakuwa na utetezi mzuri akithibitisha kwamba-  

 
 (a) kulikuwa hakuna upungufu kwenye usambazaji wa bidhaa 

hiyo kwenye eneo husika;  

 
 (b) uhifadhi wa kiasi cha bidhaa hiyo husika haukudhamiria au 

kuweza kusababisha upungufu wowote kwenye usambazaji 

wa bidhaa hiyo kwenye eneo husika;  

 
 (c) bidhaa iliyokutwa kwenye eneo lolote chini ya usimamizi au 

uongozi wa mtu huyo siyo yake na kwamba hana haki ya 

kuihamisha kwa namna yoyote na aliishauri mamlaka 

zinazochunguza suala hilo mapema kuhusu utambulisho wa 

mwenye mali hiyo; 

 
 (d) bidhaa inayomilikiwa na mtu huyo au ikiwa ana haki ya 

kuihamisha, wakati amepatikana na mali hiyo,  alikuwa na 

uwezo kisheria wa kuuza au vinginevyo kuihamisha kwenda 

kwa mtu mwingine;  

 
 (e) bidhaa aliyoihodhi ilikuwa ni kwa ajili ya matumizi yake 

halali au kwa ajili ya matumizi yanayohusiana na biashara 

yake halali; au  

 
 (f) aliweka bidhaa hiyo kwenye ghala kama kinga anayoichukua 

kwa familia yake dhidi ya upungufu wa chakula au njaa au ili 

kutimiza matakwa ya mambo yake muhimu ya baadae.  

 
 (4) Kiwango cha mtuhumiwa kuthibitisha maelezo au mazingira 

yaliyowekwa na kifungu kidogo cha (3) kitakuwa katika 

uwiano wa mashaka. 
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Imefutwa  194B. [Imefutwa na Sheria Na. 13 ya 1984 kif. 63.] 
  

Kigawo cha Nne. – Makosa kuhusu Watu  
  

SURA YA  ISHIRINI 

KUUWA KWA KUKUSUDIA NA KUUWA BILA KUKUSUDIA 
  
Kuuwa bila 

kukusudia 
195.-(1) Mtu yeyote ambaye, kwa kitendo kisicho halali au kuacha 

kutenda , anasababisha kifo cha mtu mwingine,  ana hatia ya kuua bila 

kukusudia.  

 
  (2) Kuacha kutenda isivyo halali ni kuacha kutenda ambako 

kunasababisha kuzembea kutimiza wajibu unaohusika na hifadhi ya 

maisha au afya, iwe kutofanya hivyo kumeandamana au hakukuandamana 

na kusudi la kusababisha kifo au maumivu ya mwili.  

 
  
Kuuwa kwa 

kukusudia 
196. Mtu yeyote ambaye, kwa dhamira ya uovu, anasababisha kifo cha 

mtu mwingine kwa kitendo kisicho halali au kuacha kutenda ana hatia ya 

kuua kwa kukusudia.  

 
  
Adhabu ya kuua 

kwa kukusudia 
197. Mtu ambaye amepatikana na hatia ya kosa la kuuwa kwa 

kukusudia atahukumiwa adhabu ya kifo  

. 
  
Adhabu ya kuua 

bila kukusudia 
198. Mtu yeyote ambaye anatenda kosa la kuuwa bila kukusudia 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha. 

 
  
Hatia kwa kosa 

la kuua mtoto 

mchanga katika 

baadhi ya kesi 

199. Pale ambapo mwanamke kwa kitendo chochote cha makusudi au 

kuacha kutenda kitendo hicho amesababisha kifo cha mtoto wake mwenye 

umri wa chini ya miezi kumi na mbili, lakini wakati wa kitendo hicho 

mama huyo alikuwa hajapona kutokana na kuzaa mtoto huyo na kwa 

sababu hiyo au kwa sababu inayohusiana na unyonyeshaji baada ya kuzaa 

mtoto huyo akili yake ilidhurika, bila kujali kwamba mazingira yalikuwa 

hivyo lakini kwa kufuata kifungu hiki ingaliweza kuwa kosa la kuua kwa 

kukusudia, atakuwa na hatia ya kosa la kuua mtoto mchanga, na anaweza, 

kushughulikiwa na kuhukumiwa kwa kosa kana kwamba alikuwa na hatia 

ya kumuua mtoto huyo bila kukusudia.  

 
  
Nia ya uovu 200. Nia ya uwovu itahesabiwa kuwepo kutokana na ushahidi  wa 
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kudhibitisha mojawapo katika mambo yafuatayo- 

 
 (a) dhamira ya kusababisha kifo au dhara kubwa kwa mtu yeyote,  

aidha mtu huyo ndiye aliyeuawa au siye;  

 
 (b) kujua kwamba kitendo au kuacha kitendo kinachosababisha 

kifo kinaweza kusababisha kifo au dhara kubwa kwa mtu, aidha 

mtu huyo ndiye hasa aliyeuwawa au siye, ingawa kujua huko 

kunaambatana na tofauti kwamba kifo au dhara kubwa 

limesababishwa au la,  au kwa tazamio kwamba inaweza 

isisababishwa; 

 
 (c) dhamira ya kutenda kosa linaloadhibiwa kwa adhabu ambayo 

ni kubwa kuliko kifungo cha miaka mitatu; 

 
 (d) dhamira ya kutenda au kutotenda ili kurahisisha ukimbizi au 

utorokaji, kutoka kwenye ulinzi wa mtu yeyote ambaye ametenda 

au amejaribu kutenda kosa. 

 
  
 

Kuua kwa 

kukasirishwa 

201. Pale ambapo mtu ambaye isivyokuwa halali anamuua  mwingine  

katika mazingira ambayo, lakini kwa masharti ya kifungu hiki ingalifanya 

kosa la kuua kwa kukusudia, anatenda kitendo ambacho kinasababisha 

kifo akiwa katika hali ya joto la hasira iliyosababishwa na kukasirishwa 

kwa ghafla kama ilivyofafanuliwa katika kifungu cha 202, na kabla ya 

kuwepo muda wa hasira kupoa, ana hatia ya kuuwa bila kukusudia tu.  

 
  
 

Maana ya 

kukasirishwa  

Sheria Na. 16 ya 

1946 kif; 2 

 202.-(1) Neno “kukasirishwa” maana yake ni, isipokuwa kama 

itakavyoelezwa hapa chini, kitendo chochote cha maudhi au tusi la namna 

yoyote, ambayo akitendewa mtu wa kawaida au akitendewa mbele ya mtu 

wa kawaida kwa mtu mwingine aliyemo katika uangalizi wake halisi, au 

kwa mke, mume, mzazi, mwana, ndugu, tajiri au mtumishi kwa 

kumsababisha asimudu kujizuwia nafsi yake na kumshawishi kufanya 

shambulio kama alilolifanya huyo mshtakiwa kwa mtu aliyetendewa 

kitendo hicho au aliyetukanwa.  

 
  (2)Wakati ambapo kitendo kama hicho kinatendwa au tusi kama 

hilo linatolewa na mtu kwa mtu mwingine au mbele ya mtu mwingine 

kwa mtu aliye katika uangalizi halisi wa huyo mwingine au kwa mtu 

ambaye huyo mwingine amehusika nayo vyovyote kama 

ilivyokwishatajwa katika kifungu kidogo cha (1) huyo mtendaji wa 

kitendo hicho wa kwanza amemtia hasira yule mwingine ya kufanya. 

 
  (3) Kitendo halali hakimkasirishi mtu yeyote kufanya shambulio. 
 (4) Kitendo chochote ambacho mtu akikitenda kutokana na 
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uchochezi uliofanywa na mtu mwingine ili kumshawishi atende 

kitendo hicho na kisha iwe ni kwa kufanya shambulio, siyo 

kumkasirisha mtu mwingine huyo kufanya shambulio. 

 
 (5) Kukamatwa kusiko halali si lazima kukasirishe kwa kiasi cha 

kuweza kufanya shambulio, lakini kinaweza kuwa ni 

ushahidi wa kumkasirisha mtu ambaye anajua kuwa ni 

kinyume cha sheria  

. 
 (6) Kwa madhumuni ya kifungu hiki,  usemi “mtu wa kawaida” 

maana yake ni mtu wa kawaida katika jamii aliyomo 

mshtakiwa.  

 
  
 

Maana ya 

kusababisha kifo 

203 Mtu atachukuliwa kwamba amesababisha kifo cha mtu mwingine, 

ingawa kitendo chake hakikusababisha kifo papo kwa papo au si sababu 

pekee ya kifo , katika mojawapo ya mazingira yafuatayo:-  

 
 (a) iwapo amemtia mtu mwingine jeraha mwilini ambalo 

matokeo yake yamefanya mtu huyo mwingine kufanyiwa 

upasuaji  au matibabu yaliyosababisha kifo; katika mazingira 

ambayo haijalishi kama matibabu hayo yalikuwa sawa au 

yalikosewa, kama yalifanywa kwa nia njema na ujuzi wa 

kawaida na ustadi; lakini mtu aliyetia jeraha hilo hafikiriwi 

kwamba amesababisha kifo hicho ikiwa matibabu yalikuwa 

ni sababu ya kifo cha papo kwa papo hayakufanywa kwa nia 

njema au yalifanywa bila ujuzi wa kawaida au ustadi.  

 
 (b) iwapo anamtia mtu mwingine jeraha ambalo 

lisingalisababisha kifo kama mtu huyo aliyejeruhiwa alipata  

upasuaji au matibabu halisi au aligundua tahadhari muhimu   

juu ya namna ya kuishi kwake.  

 
 (c) iwapo kwa kutumia   nguvu au kwa kutishia anasababisha  

mtu mwingine kutenda kitendo ambacho kinasababisha kifo 

cha mtu mwingine huyo, kitendo ambacho ni njia ya 

kuepusha utumiaji wa nguvu ambacho katika mazingira hayo  

kingekuwa ni cha kawaida kwa huyo mtu ambaye kifo chake 

kimesababishwa hivyo; 

 

 
 (d) iwapo kwa kitendo chochote au kutokitenda kitendo hicho 

anaharakisha kifo cha mtu anayeugua maradhi yoyote au 

jeraha lolote ambalo,  tofauti na kitendo hicho au kuacha  

kutenda hicho maradhi hayo au jeraha hilo yangalisababisha  

kifo; 
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 (e) iwapo kitendo chake au kuacha kutenda kwake 

kusingesababisha kifo isipokuwa kama kungeambatana na 

kitendo au kuacha kutenda kwa mtu aliyeuawa au mtu 

mwingine. 

 
  
 

Wakati ambapo 

mtoto 

anadhaniwa 

kuwa  ni mtu 

204 Mtoto anakuwa mtu wa kuweza kuuawa anapomaliza kabisa 

kuzaliwa akiwa katika hali ya uhai, awe ametoa pumzi au la, awe 

anajitegemea mwenyewe kwa mwenendo wa damu au sivyo na iwe 

kitovu kimekatwa au sivyo.  
  
Kikomo cha 

muda wa kufa 
205.-(1) Mtu hachukuliwi kwamba amemuuwa mwingine kama kifo cha 

mtu huyo hakikutokea ndani ya mwaka mmoja na siku moja tangu siku  

hiyo ya sababu ya kifo.  

 
  (2) Kwa madhumuni ya kuhesabu muda uliotajwa kwenye kifungu 

kidogo cha(1) hapo juu-  

 
 (a) muda huo utajumuisha siku ile ambayo kitendo cha mwisho 

kisicho halali kinachohusiana na sababu ya kifo hicho 

kilitendeka; 

 
 (b) Pale ambapo sababu ya kifo ni ukosefu wa kuangalia au 

kufanya wajibu fulani, muda huo unahesabiwa  pamoja na ile 

siku ambayo ukosefu wa kuangalia au kufanya wajibu huko 

ulikoma; 

 
 (c) Pale ambapo sababu ya kifo kwa sehemu moja ni kitendo 

kisicho halali na sehemu moja kwa kukosa kuangalia au 

kufanya wajibu fulani, muda huo utahesabiwa pamoja na ile 

siku ambayo kitendo cha mwisho kisicho halali kilitendeka 

au ile siku ambayo ukosefu wa kuangalia au wa kufanya 

wajibu huo ulikoma, mojawapo litakalokuja mwisho ndilo 

litakalohesabiwa.  

 
 

 

 

Wajibu wa mtu 

anayetunza mtu 

mwingine 

mwingine  

SURA YA ISHIRINI NA MOJA 

 

WAJIBU KUHUSU HIFADHI MAISHA NA AFYA  

206. Itakuwa ni wajibu wa kila mtu mwenye uangalizi juu ya mtu 

mwingine ambaye kwa sababu ya umri, maradhi, upungufu wa akili,  

kuwekwa kizuizini au kwa sababu nyingine yoyote itakayomfanya 

asiweze kujiangalia nafsi yake, na ambae hawezi kujipatia mahitaji ya 

maisha, ama uangalizi huo ni kwa kuajiriwa au kutokana na sheria, au 

kutokana na kitendo chochote cha halali au kisichokuwa cha halali cha 

muangalizi huyo, kumpatia mtu huyo mwingine mahitaji ya maisha na  
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atahesabiwa kusababisha matokeo yoyote yanayoweza kudhuru maisha au 

afya ya mtu huyo mwingine, kwa sababu ya kuacha kufanya wajibu wake 

huo. 

 

Wajibu wa mkuu wa familia 

 

207. Ni wajibu wa kila mtu ambaye, kama mkuu wa familia, ana uangalizi 

wa mtoto aliye na umri wa chini ya miaka kumi na nne akiwa  ni mmoja 

wa watu wa nyumbani kwake, kumpatia mtoto huyo mahitaji ya lazima ya 

maisha; na ahesabiwa kusababisha matokeo yoyote yenye kudhuru maisha 

au afya ya mtoto huyo, kwa sababu ya kuacha kutekeleza wajibu wake 

huo. 

 

Wajibu wa mwajiri 

208. Ni wajibu wa kila mtu , akiwa mwajiri awe wa kiume au wa kike 

ambaye amechukua madaraka ya kutoa mahitaji ya lazima kama chakula , 

nguo au malazi kwa mtumishi au mwanafunzi mwenye umri chini ya 

miaka kumi na sita kutoa vitu hivyo; na atahesabiwa kusababisha 

matokeo yoyote yenye kudhuru maisha au afya ya mtumishi au 

mwanafunzi huyo kwa sababu ya kuacha kutimiza wajibu wake huo.  

 

Wajibu wa watu wanaofanya vitendo vya hatari 

209.  Ni wajibu wa kila mtu ambaye, isipokuwa ikilazimika,  anachukuwa 

madaraka ya kufanya utabibu wa kupasua au wa kutoa dawa kwa mtu 

mwingine yeyote, au kufanya kitendo kingine chochote cha halali 

ambacho ni cha hatari au kinaweza kuwa cha hatari kwa maisha au afya 

ya mwanadamu, kuwa na ustadi wa kufaa na kutumia uangalifu wa 

kutosha katika kufanya shughuli hiyo;  na atahesabiwa kusababisha 

matokeo yoyote yenye kudhuru maisha au afya ya mtu yeyote  kwa 

sababu ya kuacha kufuata au kufanya wajibu huo. 

 

Wajibu wa watu wanaotunza vitu hatari 

210. Ni wajibu wa kila mtu kuwa mwangalifu vya kutosha na kuchukuwa 

tahadhari za kutosha kuzuia hatari iwapo ana  uangalizi au usimamizi wa 

kitu chochote, kiwe chenye uhai au kisicho na uhai, na kiwe 

kinahamishika au kisichohamishika cha namna ambayo kikikosa 

uangalizi au tahadhari katika matumizi au uongozi wake, maisha, usalama 

au afya ya mtu yeyote yanaweza kuhatarishwa; na atahesabiwa 

kusababisha matokeo yoyote yenye kudhuru maisha au afya ya mtu 

yeyote kwa sababu ya kuacha kufanya wajibu huo. 

 

SURA YA ISHIRINI NA MBILI 

MAKOSA YANAYOHUSIANA NA  NA KUUWA KWA KUKUSUDIA NA KUJIUA 
  
Kujaribu kuua 

kwa kukusudia 
211. Mtu yeyote ambaye- 

 (a) anajaribu isivyo halali kusababisha kifo cha mwingine; au 
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 (b) kwa kukusudia isivyo halali kutaka kusababisha kifo cha 

mwingine, anatenda kitendo chochote, au anaacha kutenda 

kitendo chochote ambacho ni wajibu wake kukitenda, 

kitendo cha kutenda au kuacha kutenda kikawa ni cha namna 

ya kuweza kuhatarisha maisha ya mwanadamu. 
  

Atakuwa anatenda  kosa na atahukumiwa kifungo cha maisha. 

 
Kimefutwa  212.  [Kimefutwa na sh. No. 47 ya1954 kifungu cha 3.] 
  
 

Mfichaji wa 

muuwaji wa 

kukusudia 

213 Mtu yeyote atakayekuwa mfichaji wa mauaji ya kukusudia ana hatia 

ya kosa na atahukumiwa kifungo cha miaka saba. 

  
Maandishi ya 

kutishia  kuuwa 

kwa kukusudia 

214. Mtu yeyote ambaye, akijua maudhui yaliyopo kwenye maandishi, 

ama moja kwa moja au vinginevyo anasababisha mtu yeyote kupokea 

maandishi yoyote yakutishia kuua mtu yeyote ana hatia ya kosa na 

atahukumiwa kifungo cha miaka saba . 
  
 

Njama za kuua 

kwa kukusudia 

215. Mtu yeyote anakayekula njama na mtu mwingine yeyote kumuua 

mtu yeyote, iwe mtu huyo yuko Tanzania Bara au pengine, mtu huyo 

atakuwa anatenda kosa na atawajibika kutumikia kifungo cha miaka kumi 

na nne jela.  

 

 
  
Kumsaidia mtu 

kujiua 

 

216. Mtu yeyote ambaye– 

 

 
 (a) anasababisha mtu mwingine ajiuwe; au 

(b) anamshauri mtu mwingine ajiuwe na akamshawishi kufanya 

hivyo; au 

(c) anamsaidia mtu mwingine ajiuwe, 
  

atakuwa  anatenda  kosa na atahukumiwa kifungo cha maisha . 
  
Kujaribu kujiua 217    Mtu yeyote anayejaribu kujiua ana hatia ya kosa.  

 
  
Kuficha kuzaliwa 

kwa mtoto 
218. Mtu yeyote ambaye, pale ambapo mwanamke anazaa mtoto 

anajitahidi kwa njia yoyote ya siri, kuisarifu maiti ya mtoto huyo ili 

kuficha kuzaliwa kwa mtoto huyo, iwe mtoto huyo alikufa kabla ya 

kuzaliwa au wakati wa kuzaliwa au baada ya kuzaliwa, atakuwa anatenda 

kosa. 
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Kuharibiwa kwa 

mtoto 

219.-(1) Kwa kufuata masharti ya kifungu kidogo cha (2) mtu yeyote 

ambaye, anakusudia kuharibu maisha ya mtoto ambaye anaweza kuzaliwa 

akiwa hai, kwa kitendo chochote cha kunuwia anasababisha  mtoto huyo 

kufariki kabla hajawa na maisha ya kutomtegemea mama yake, atakuwa 

anatenda kosa la kuangamiza mtoto, na atahukumiwa kifungo cha maisha 

jela.  

 
  (2) Mtu atakuwa na hatia ya kosa chini ya kifungu hiki isipokuwa 

kama imedhibitishwa kwamba, kitendo kilichosababisha kifo cha mtoto 

huyo kilitendwa kwa nia njema kwa madhumuni tu ya kuokoa maisha ya 

mama yake.  

 
  (3) Kwa ajili ya kifungu hiki, kukiwa na ushahidi kwamba katika 

wakati fulani mwanamke alikuwa mjamzito kwa kipindi cha majuma 

ishirini na nane au zaidi, utakuwa ni uthibitisho ulio wazi kwamba wakati 

huo alikuwa na ujauzito wa  mtoto wa kuweza kuzaliwa akiwa hai.  

 

 
  

SURA YA ISHIRINI NA TATU 

MAKOSA YA KUHATARISHA MAISHA AU AFYA 
  
Kulemaza kwa 

nia ya kutenda 

kosa  

Sheria. Na. 47 ya 

1954 kif. 3 

220    Mtu yeyote ambaye, kwa njia yoyote inayokusudiwa kusaidia 

kuzuia pumzi, kumkosesha mtu hewa au kukaba koo, na kwa 

kusudi la kutenda au kurahisisha kutenda kosa au kurahisisha 

kukimbiza kwa mkosaji baada ya kutenda au kujaribu kutenda 

kosa, anafanya au anajaribu kufanya kitendo cha kumfanya mtu 

yeyote asiweze kupinga kitendo cha uhalifu atakuwa anatenda  

kosa na atakuhumiwa  kifungo cha maisha jela.  

 
  
Kumpumbaza  

mtu kwa nia ya 

kutenda kosa 

221. Mtu yeyote ambaye, kwa kusudi la kutenda au kurahisisha kutenda  

kosa au kurahisisha kukimbia  kwa mkosaji baada ya kutenda kosa au 

kujaribu kutenda kosa, anatoa au anajaribu kutoa dawa yoyote au kitu 

chochote cha kumtia mtu ubumbuwazi au kumshinda nguvu, atakuwa 

anatenda kosa na atahukumiwa kifungo cha maisha jela.  
  
 

Vitendo 

vinavyokusudia 

kusababisha 

madhara 

makubwa au 

kuzuia ukamataji 

222. Mtu yeyote ambaye, kwa kusudi la kumlemaza mtu yeyote au 

kumharibu umbo au kumdhoofisha au kumletea dhara kubwa mtu yoyote 

au kupinga au kuzuia ukamataji halali au kutiwa kizuizini kwa mtu 

yeyote-  

 

 (a) isivyokuwa halali anamjeruhi au anamletea dhara kubwa mtu 

yeyote kwa njia yeyote iwayo;  

 
 (b) isivyokuwa halali anajaribu kwa namna yoyote ile kumpiga 
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mtu yeyote kwa kitu chochote cha kurusha au au kwa mkuki, 

upanga, kisu au silaha nyingine ya hatari au ya kushambulia;  

 
 (c) isivyokuwa halali anasababisha kitu chocote chenye kulipuka 

kuweza kulipuka;  

 
 (d) anapeleka au anatoa kitu chochote chenye kulipuka au kitu 

chochote cha hatari au cha kudhuru kwa mtu yeyote;   

 
 (e) anasababisha kitu chochote kilichorejewa katika aya ya (a) 

kichukuliwe au kupokelewa na mtu yeyote;   

 
 (f) anaweka kitu chochote cha majimaji chenye kuleta uharibifu  

au cha kuangamiza au kulipuka mahali popote; au  

 

 
 (g) isivyokuwa halali anammiminia au anamtupia mtu yeyote 

majimaji au kitu chochote likichorejewa katika aya ya (f) au 

vinginevyo anatumia majimaji hayo au kitu  hicho katika 

mwili wa mtu mwingine;  

 
 atakuwa anatenda  kosa na atahukumiwa  kifungo cha maisha jela. 
  
Kumiliki viungo 

vya binadamu 

Sheria Na. 9 ya 

2002 Jedwali 

 222A.  Mtu yeyote ambaye,  amepatikana isivyokuwa halali akiwa 

na viungo vya binadamu atakuwa anatenda kosa na akipatikana na hatia 

atahukumiwa  kifungo cha muda usiozidi miaka thelathini jela. 

 
  
 

Kumzuia mtu 

kujiokoa katika 

chombo 

223 Mtu yeyote ambaye bila ya halali-  

 

(a) anamzuia au anamkinga mtu yeyote ambaye yumo ndani ya 

chombo, au anakimbia kutoka kwenye chombo (au meli) 

ambacho kimo hatarini au kinataka kuzama, katika jitihada 

za kuokoa maisha yake; au   

 
 (b) anamzuia mtu mwingine yeyote ambaye anajitahidi kuokoa 

maisha ya mtu yeyote katika mazingira yaliyotajwa kwenye 

aya ya (a),  

 
  

atakuwa anatenda kosa  na atahukumiwa kifungo cha maisha jela. 
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Kuhatarisha  

usalama wa watu 

wanaosafiri  kwa 

njia ya reli.  

Sheria Na. 47 ya 

1954 kif;. 3 

 224.-(1)   Mtu yeyote ambaye , anakusudia kumjeruhi au 

kuhatarisha usalama wa mtu yeyote anayesafiri kwa njia ya reli yoyote 

iwe ni mtu mahsusi au la- 

 

(a) anaweka kitu chochote kwenye reli hiyo;  

 

(b) anashughulika na reli hiyo, au na kitu chochote kilichoko kwenye 

reli hiyo au karibu na reli hiyo kwa namna ambayo itadhuru au 

kuhatarisha matumizi  huru na salama ya reli hiyo au usalama wa mtu 

huyo;  

 
 (c) analipua au anarusha kitu kwenye reli au ansababisha kitu 

chochote kugusana na mtu yeyote au kitu chochote katika 

reli hiyo; 

 
 (d) anaonyesha mwangaza wowote au ishara yoyote au kwa 

vyovyote anajihusisha na taa au ishara yoyote iliyopo 

kwenye reli hiyo au iliyopo karibu nayo; au  

 
 (e) kwa kuacha kutenda kitendo chochote ambacho anao 

wajibu wa kukitenda, anahatarisha usalama wa mtu yeyote, 

 
  

atakuwa anatenda kosa na atahukumiwa  kifungo cha maisha jela. 
   

(2) Mtu ambaye ,  bila ya halali, lakini bila kusudio  lililoelezwa na 

kifungu cha (1) anasababisha usalama wa mtu yeyote anayesafiri kwa reli 

kuwa hatarini atakuwa anatenda  kosa.  

 
  
 

Dhara kubwa 
225 Mtu yeyote ambaye bila ya halali anasababisha dhara kubwa  kwa 

mtu mwingine, atakuwa anatenda kosa na atahukumiwa kifungo cha 

miaka saba.  
  
 

Kujaribu 

kujeruhi kwa kitu 

kinacholipuka 

226.  Mtu ambaye bila ya halali, na kwa kusudi la kusababisha dhara kwa 

mtu  mwingine, anaweka kitu chochote chenye kulipuka mahali popote, 

atakuwa anatenda kosa na atahukumiwa kifungo cha miaka kumi na nne 

jela. 

 

 
  
 

Kuweka sumu 

kwa nia mbaya  

kwa kusudi la 

kudhuru  

227 Mtu ambaye bila ya halali na kwa kusudi la kumdhuru au kumuudhi 

mtu mwingine, anasababisha sumu au kitu chochote chenye sumu 

kupewa mtu au kuliwa na mtu yeyote na hivyo kuhahatarisha 

maisha yake au kumpa dhara kubwa, atakuwa anatenda kosa na 

atahukumiwa kifungo cha miaka kumi na nne jela.  
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Kujeruhi na 

matendo 

yanayofanana na 

hayo 

Sheria . Na. 5 ya 

1961 kif;8 

228   Mtu yeyote ambaye 

(a) isivyo halali anamjeruhi mwingine ; au  

 

(b) isivyo halali, na kwa kusudi la kumjeruhi au kumuudhi mtu 

yeyote, anasababisha sumu yeyote au kitu kingine chenye 

kudhuru kupewe mtu  mwingine au kuliwa na mtu mwingine  

 
 atakuwa anatenda kosa na atahukumiwa  kifungo cha miaka mitatu. 
  
Kushindwa kutoa 

mahitaji  ya 

muhimu 

229..Mtu yeyote ambaye, amepewa wajibu wa  kutoa mahitaji ya lazima 

ya maisha ya mtu mwingine na bila sababu ya msingi  anashindwa 

kufanya hivyo, ambapo anasababisha maisha ya mtu mwingine huyo 

kuwa hatarini au huenda  yakawa hatarini au afya yake kudhurika au 

huenda ikadhurika daima,  atakuwa anatenda kosa na atahukumiwa  

kifungo cha miaka mitatu jela.  

 
  
Wajibu kwa 

wanaofanya 

upasuaji wa 

kitabibu. 

230. Mtu yeyote hana hatia ya kosa la jinai kwa kutenda, kwa nia njema 

na kwa uangalifu wa kufaa na ustadi, upasuaji kwa  mtu yeyote kwa 

faida ya mtu huyo au kwa mtoto ambaye hajazaliwa kwa ajili ya 

maisha ya mama kama kufanyika kwa upasuaji huo ni wa kufaa, kwa 

kutilia maanani  hali ya mgonjwa huyo kwa wakati huo na mazingira  

yote yanayosika na hali hiyo.  

 
  
Wajibu  wa 

kijinai kwa kwa 

kutumia nguvu 

zaidi 

231. Mtu yeyote anayeruhusiwa kisheria au kwa idhini ya mtu  

aliyejeruhiwa naye kutumia nguvu atawajibika kijinai kwa nguvu 

yoyote itakayopita kiasi kutokana na  namna na na jinsi ya  kitendo 

hicho kilicholeta utumiaji wa nguvu iliyopita kiasi.  

 
  
Madhara ya 

ridhaa ya mhanga 

katika wajibu wa 

kijinai 

aliyeruhusu 

kuuwawa kwake 

au kulemazwa.  

232. Bila kujali chochote katika kifungu cha 231 idhini ya mtu kwa ajili 

ya kusababisha kifo chake mwenyewe au kulemazwa kwake mwenyewe 

haitamtoa mtu yeyote katika jukumu la jinai, mtu ambaye amesababisha 

kifo hicho au ulemavu huo.  

 

  

SURA YA ISHIRINI NA NNE 

JINAI KWA KUTOJALI NA KUPUUZA  
  
Vitendo vya 

kupuuza na 

uzembe 

233. Mtu yeyote ambaye kwa namna ya kutokuwa mwangalifu au 

kupuuza kwa kiasi cha kuhatarisha maisha ya binadamu au kusababisha 

dhara kwa mtu mwingine yeyote:- 
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 (a) anaendesha gari lolote , baiskeli au piki piki katika barabara 

yoyote ya umma; au 
 (b) anaendesha au kushiriki katika kuendesha au kufanya kazi 

katika meli yoyote; au 
 (c) anafanya kitendo chochote kwa kutumia moto au kitu 

chochote kiwezacho kuwaka au kuacha kuchukuwa 

tahadhari dhidi ya hatari yoyote ambao inaweza kutokea 

kutokana na moto wowote au kitu chochote anachomiliki 

ambacho kinaweza kuwaka;  

 
 (d) anaacha kuchukuwa tahadhari dhidi ya hatari yoyote 

ambayo inaweza kutokea kutokana na mnyama yoyote 

anayemmiliki; au 
 (e) anatoa matibabu ya dawa au ya upasuaji kwa mtu yeyote 

ambaye amediriki kumtibu; au 
 (f) anachanganya, anasambaza, anauza anasimamia au anatoa 

dawa yoyote au sumu au kitu cha hatari; au 
 (g) anatenda kitendo chochote, au anaacha kuchukuwa 

tahadhari ya kutosha dhidi ya hatari yoyote kutokana na 

mashine yoyote ambayo iko chini yake au sehemu ya 

mashine hiyo iko chini ya uangalizi wake ;   au  

 
 (h) anatenda kitendo chochote, au anaacha kuchukuwa 

tahadhari ya kutosha dhidi ya hatari yoyote inayoweza  

kutokea kutokana na kitu chochote cha mlipuko kilichoko 

chini yake, 

atakuwa anatenda  kosa. 

 
  
Vitendo vingine 

vya uzembe 

vinavyosababisha 

madhara  

234. Mtu yeyote bila ya halali anatenda tendo lolote, au anaacha kutenda 

kitendo chochote ambacho ni wajibu wake, kutenda kitendo ambacho 

sicho kilichotajwa na kifungu cha 233,ambacho utendekaji wake au 

kutotenda  kwake madhara yanasababishwa kwa mtu yeyote, atakuwa na 

hatia ya kosa na atahukumiwa kifungo cha miezi sita. 

 
  
Kushika vitu vya 

sumu kwa 

uzembe 

235. Yeyote anayefanya, kwa kutumia kitu chochote chenye sumu, 

kitendo chochote katika namna ya kutokuwa mwangalifu au kwa uzembe 

kiasi cha kuhatarisha maisha ya binadamu, au cha kuweza kusababisha 

maumivu au majeraha kwa mtu mwingine yeyote, au kwa kujua au kwa 

uzembe kuacha kuwa mwangalifu na kitu chochote chenye sumu 

anachomiliki kama ilivyo  muhimu katika kulinda hatari ambayo inaweza 

kutokea kwa maisha ya binadamu kutokana na kitu chenye sumu,  

atakuwa anatenda  kosa na atahukumiwa kifungo cha miezi sita au faini 

ya shilingi elfu mbili. 
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Kimeachwa 236.  [Kimenakiliwa kama kifungu cha 224(2).] 
  
Maonyesho ya 

taa za uongo, 

alama au boya 

237. Mtu yeyote ambaye anaonyesha taa ya uongo, alama au boya, 

akikusudia au akijua kwamba  muonekano wake unaweza kumpoteza 

nahodha, atakuwa anatenda kosa na atahukumiwa  kifungo cha miaka 

saba .  

 
  
Kumsafirisha 

mtu kwa kwa 

njia ya majini 

kwa kukodi 

katika chombo 

kisicho salama au 

kilichojaa 

238. Mtu yeyote ambaye kwa hali ya kujua au kuzembea anamsafirisha  

au anasababisha kusafirishwa kwa kukodi mtu yeyote  kwa njia ya majini 

kwenye meli, wakati meli hiyo iko katika hali ambayo au imesheheni 

kiasi kwamba siyo salama, atakuwa anatenda kosa. 

 

  
Hatari au 

kizuwizi kwenye 

njia ya umma au 

njia ya meli  

239. Mtu yeyote ambaye, kwa kufanya kitendo chochote au kwa kuacha 

kuchukua tahadhari ya kutosha kwa mali yoyote anayomiliki au iliyoko 

chini ya usimamizi wake, akasababisha hatari, kizuizi au kuumia kwa mtu 

yeyote kwenye njia yoyote ya umma au njia yoyote ya baharini , atakuwa 

anatenda  kosa na atawajibika kutoa faini.  

 
  

 

SURA YA ISHIRINI NA TANO 

MASHAMBULIO 
  
Shambulio la 

kawaida 
240. Mtu yeyote ambaye bila ya halali anamshambulia mtu mwingine 

atakuwa anatenda kosa na , iwapo shambulio hilo halikufanyika katika 

mazingira ambapo adhabu kubwa zaidi imetolewa katika Kanuni hii, 

atawajibika kwa kifungo cha mwaka mmoja. 

 
  
  
Shambulio 

linalosababisha 

madhara ya  

mwili 

241. Mtu yeyote ambaye anafanya shambulio linalosabisha dhara mwilini 

atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa kifungo cha miaka mitano. 

 

  
Mashambulio 

kwa watu 

wanaolinda  

chombo 

242. Mtu yeyote ambaye anashambulia na kumpiga au kumjeruhi hakimu 

yeyote, afisa au mtu mwingine aliyepewa mamlaka kihalali, au katika  

kutimiza wajibu wake au kuhusiana na kulinda meli yoyote iliyoko katika 

hali ya hatari au meli au bidhaa yoyote kutokana na mavunjiko, kupotea 

au kuegeshwa ufukweni au majini, atakuwa anatenda kosa na atawajibika 

kwa kifungo cha  miaka saba . 
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Aina nyingine za 

mashambulio 
243. Mtu yeyote ambaye- 

 

a) anamshambulia mtu mwingine kwa dhamira ya kutenda kosa au 

anakaidi au kuzuia kukamatwa kihalali au kuzuia yeye mwenyewe au mtu 

mwingine yeyote  kwa kosa lolote; au 
 b) anamshambulia, anakaidi au kwa makusudi anamzuia afisa yeyote wa 

polisi wakati anatimiza wajibu wake, au mtu yeyote anayemsaidia afisa 

huyo; 

 
 c) anamshambulia mtu yeyote kufuatia muungano wowote usio halali au 

njama ili kuinua kima cha mshahara au  biashara yoyote, au uzalishaji 

katika kiwanda au kuhusu mtu yeyote anayehusika au aliyeajiriwa humo; 

au 

 
 d) anamshambulia, anamzuia au anamkinza mtu yeyote aliyeajiriwa  

kutimiza amri halali aukukamta mali kihalali kwa nia ya kuiokoa mali 

hiyo yoyote iliyochukuliwa kihalali chini ya mlolongo huo; au 

 
 e) anamshambulia mtu yeyote kwa ajili ya kitendo kilichotendwa na mtu 

huyo katika kutimiza wajibu wowote aliopewa na sheria, 

 
 atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa  kifungo cha miaka mitano. 
  

 

SURA YA ISHIRINI NA SITA 

MAKOSA DHIDI YA UHURU WA MTU 
  
Maana ya kuteka 

nyara kutoka 

Tanzania Bara 

244. Mtu yeyote anayemchukua mtu mwingine nje ya mipaka ya 

Tanzania Bara bila ya idhini ya mtu huyo, au ya mtu aliyepewa mamlaka 

kihalali kutoa idhini badala ya mtu huyo, itachukuliwa kuwa ni kumteka 

mtu huyo kutoka Tanzania Bara.  

 
  
Maana ya kuteka 

nyara kutoka kwa 

mlezi halali 

245. Mtu yeyote anayemchukua au anayemshawishi mtu yeyote mwenye 

umri wa chini ya miaka kumi na nne iwapo ni mwanamume au  mwenye 

umri wa chini ya miaka kumi na sita iwapo ni mwanamke, au mtu yeyote 

asiyekuwa na akili timamu, kutoka kwenye uangalizi halali wa mlezi wa 

mtoto huyo au mtu huyo asiye na akili timamu, bila ya idhini ya mlezi 

huyo, itachukuliwa kuwa ni kumteka nyara mtu huyo kutoka kwenye 

malezi halali. 

 
  
Maana ya 

kutorosha 
246. Mtu yeyote ambaye kwa nguvu au kwa njia zozote za udanganyifu 

anamlazimisha au anamshawishi mtu yeyote kwenda mahali popote 

itachukuliwa kuwa ni kumtorosha  mtu huyo. 
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Adhabu ya 

kuteka nyara 
247. Mtu yeyote ambaye anamteka nyara mtu mwingine yeyote kutoka 

Tanzania Bara au kutoka kwenye malezi halali atakuwa anatenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu kifungo cha miaka saba.  

 
  
Kuteka nyara  au 

kutorosha  kwa 

nia ya kuua 

248. Mtu yeyote ambaye anamteka nyara au kumtorosha mtu yeyote ili 

mtu huyo auwawe, au aweze kutupwa ili kuwekwa katika hatari ya 

kuuwawa, atakuwa anatenda kosa na anawajibika kwa  adhabu ya kifungo 

cha miaka kumi 

. 
  
Kuteka nyara  au 

kutorosha kwa 

nia ya kufungia  

249. Mtu yeyote ambaye anamteka nyara au kumtorosha mtu yeyote 

kwa dhamira ya kusababisha mtu huyo afungiwe kwa siri na kimakosa, 

ana hatia ya kosa anawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka saba. 

 

 
  
Kuteka nyara  au 

kutorosha  kwa 

nia ya kujeruhi 

250. Mtu yeyote ambaye anamteka au kumtorosha mwingine ili  

amwache mtu huyo au ili aweze kutupwa katika mazingira ambayo 

yatamuweka  katika hali ya kuweza kuangukia kwenye hatari ya kupata 

madhara makubwa au utumwa au tamaa mbaya ya mtu yeyote, au akijua 

kwamba kuna uwezekano mtu huyo akakumbana na mazingira hayo au 

kuwa katika hali hiyo, atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu 

ya kifungo cha miaka kumi. 

 
  
Kuficha mtu 

aliyetekwa  au 

kutoroshwa   

kinyume na 

sheria 

251. Mtu yeyote ambaye, akijua kwamba  mtu yeyote ametekwa nyara 

au ametoroshwa, akamficha au akamfungia mtu huyo kinyume na sheria, 

atakuwa anatenda kosa na ataadhibiwa kwa namna  sawa kana kwamba 

yeye ndiye aliyemteka au kumpoka mtu huyo kwa dhamira sawa au 

ufahamu ule ule au madhumuni yale yale, kama  aliyokuwa nayo ya 

kumficha au kumzuia mtu huyo katika kizuizi. 

 
  
Kumteka nyara 

au kumtorosha 

mtoto  kwa nia  

ya kumuiba 

252. Mtu yeyote ambaye anamteka nyara au anamtorosha mtoto yeyote 

mwenye umri wa chini ya miaka kumi na nne kwa dhamira ya kuiba mali 

yoyote ya kuhamishika kutoka kwa mtoto huyo, atakuwa anatenda kosa 

na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba.  

 
  
Adhabu ya 

kumfungia mtu 

isivyo halali. 

253. Mtu yeyote ambaye anamfungia mtu mwingine kinyume cha 

sheria atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

mwaka mmoja  au faini ya shilingi elfu tatu.  
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Kumnunua au 

kumuuza mtu 

yeyote kama 

mtumwa. 

254. Mtu yeyote ambaye anaingiza kutoka nchi za nje, anatuma nje ya 

nchi, anatoa, ananunua , anauza, au anamtoa mtu yeyote kama mtumwa , 

au anamkubali, anampokea , au anamzuwia mtu yeyote kinyume na 

matakwa yake kama mtumwa, atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka saba.  

 
  
Mazoea ya 

kujihusisha na 

utumwa 

255. Mtu yeyote ambaye ana mazoea ya kuingiza kutoka nchi za nje, 

kutuma nje ya nchi, kutoa, kununua, kuuza, kufanya biashara ya 

kusafirisha watu au akujihusisha na watumwa, atakuwa anatenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka kumi.  

 
  
Kumlazimisha 

mtu kufanya kazi 

isivyo halali. 

256. Mtu yeyote ambaye pasipo halali anamlazimisha mtu yeyote 

kufanya kazi kinyume na matakwa yake, atakuwa anatenda kosa.  

 
  

Kigawo cha Tano. – Makosa Yahusuyo Mali  
  

SURA YA ISHIRINI NA SABA 

WIZI 
  
Vitu 

vinavyoweza 

kuibiwa 

 257.-(1) Kila kitu kisichokuwa na uhai, ambacho ni mali ya mtu 

yeyote na ambacho kinahamishika, kina uwezo wa kuibwa. 

 
  (2) Kila kitu kisichokuwa na uhai ambacho ni mali ya mtu yeyote 

na ambacho kina uwezo wa kufanywa kihamishike kina uwezo wa  

kuibwa mara tu kinapokuwa kimehamishika, ingawa kimefanywa 

kihamishike kwa nia ya  kukiiba.  

 
  (3) Kila mnyama wa kufugwa , iwe wa kufugwa kwa asili au wa 

porini, kwa asili , ambaye ni mali ya mtu yeyote ana uwezo wa kuweza  

kuibwa.  

 
 (4). Wanyama wa porini kwa asili , wa aina ambayo si kawaida 

kuonekana  kwenye mazingira ya kuwa huru kwa asili Tanzania 

Bara, ambao ni mali ya mtu yeyote na ambao huwa wanawekwa 

katika sehemu ya kufungiwa, wanaweza kuibwa, iwe 

wamefungiwa au wametoroka kutoka kifungoni.  

 
 (5) Wanyama wa porini kwa asili, wa aina ambayo si kawaida 

kuonekana kwenye mazingira ya kuwa huru kwa asili  

Tanzania Bara, ambao ni mali ya mtu yeyote, na wana uwezo 

wa kuweza kuibwa wakati ambao wamo kifungoni na wakati 

wakiwa wanakimbizwa baada ya kotoroka kutoka kifungoni, 

lakini si katika wakati mwingine wowote.  
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 (6) Mnyama wa porini kwa asili anachukuliwa kuwa katika hali 

ya  kufungiwa ali mradi yukokatika tundu la kumfungia, 

kizimba, banda, tangi au kwenye uwa mwingine mdogo au 

pengine amewekwa kwa namna ambayo hawezi kutoroka na 

kwamba mmiliki anaweza kumpata wakati apendao.  

 
 (7) Wanyama wa porini wakiwa katika hali ya kufurahia uhuru 

wao wa asili hawawezi kuibika lakini mizoga yao yaweza 

kuibika.  

 
 (8) Kila kitu kilichozalishwa na mnyama au ambacho kinafanya 

sehemu ya mwili wa mnyama ambaye anaweza kuibwa kitu 

hicho kinaweza kuibwa 

 
  
Maana ya wizi 

sheria Na. 14 ya 

mwaka 1988 

kif;10 

 258.-(1) Mtu ambaye kwa udanganyifu na bila ya dai la haki 

anachukua kitu chochote ambacho kina uwezo wa kuibwa, au kwa 

udanganyifu anabadili matumizi ya mtu yeyote tofauti na mmiliki wa 

jumla au maalum wa kitu chochote chenye uwezo wa kuibiwa, atakuwa 

anaiba kitu hicho.  

 
  (2) Mtu yeyote ambaye anachukua au anabadilisha kitu chochote 

ambacho kina uwezo wa kuibwa, anachukuliwa kufanya hivyo kwa 

udanganyifu iwapo anafanya hivyo akiwa na nia yoyote kati ya hizi, hii ni 

kusema- 

 
 (a) nia ya la kumnyang’anya kabisa mmiliki wa jumla au     

maalum wa kitu hicho;      

 
 (b) nia ya kutumia kitu hicho kama rehani au dhamana;  

 
 (c) nia ya kukichukuwa kitu hicho kiasi kwamba wakati wa  

kukirudisha, ambapo mtu aliyekichukua au kukibadilisha 

anaweza kushindwa kutekeleza;  

 
 (d) nia ya kukitumia kwa namna ambayo hakiwezi kurejeshwa 

katika hali kilivyokuwa wakati wa kukichukuwa au 

kukibadili; au  

 
 (e) ikiwa ni fedha, kusudi la kuzitumia fedha hizo kwa matakwa 

ya mtu ambaye anachukuwa au anazibadilisha, ingawa 

anaweza kukusudia baadaye kulipa kiasi hicho cha fedha 

kwa mmiliki, 

 

na “mmiliki maalum” maana yake ni mtu yeyote ambaye anamiliki 
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kihalali au anatunza  au ana maslahi ya kumiliki  kitu husika. 
 (3) Iwapo kitu kilichoibiwa kimebadilishwa, haijalishi kama 

kimechukuliwa kwa madhumuni ya kukibadilisha au labda wakati  wa 

kukibadilisha kilikuwa kinamilikiwa mtu anayekibadilisha au labda mtu 

huyo anayebadilisha kitu husika anayo hati ya kisheria (power of 

attorney) kukiuza au kukitumia, au vinginevyo ameruhusiwa 

kukiuza/kukitumia.   

 
 (4.) Iwapo kitu kilichobadilishwa  kimepotezwa na mmiliki na  

kikaonekana na mtu ambaye amekibadilisha, ubadilishaji huo 

hautachukuliwa kuwa ni udanganyifu iwapo wakati kikibadilishwa mtu 

aliyechukuwa au aliyebadilisha kitu hicho hamjui mmiliki ni nani na kwa 

sababu za msingi  anaamini kwamba mmiliki hawezi kupatikana.   

 
 (5) Mtu hatachukuliwa kwamba amechukuwa kitu isipokuwa kama 

amekihamisha kitu hicho au amesababisha kitu hicho kihamishike.   
  
Kesi Maalum  259.-(1) Iwapo karani au wakala anaweka rehani au anatoa haki ya 

kuzuiwa kwa mali au nyaraka za kumiliki mali zilizoaminiwa kwake kwa 

dhumuni la kuuza au vinginevyo kwa kiasi chochote cha fedha ambacho 

si kikubwa kuliko stahili kutoka kwa mkuu wake wakati wa kuweka 

rehani hiyo ya kuzuia pamoja na kiasi chochote cha deni la fedha au 

hawala yoyote au waraka wa ahadi ambao umekubaliwa au umetolewa 

naye kwa niaba au kwa ajili ya mkuu wake, mishughuliko hiyo ya  bidhaa 

au hati ya kumiliki  haitachukuliwa kuwa ni wizi.  

 
  (2) Iwapo mtumishi, kinyume cha amri za mwawake, anachukuwa 

chakula chochote kilicho mikononi mwake ili kwamba kiweze kupewa 

mnyama ambaye ni mali ya mwajiri wake au anamilikiwa na mwajiri 

wake, uchukuaji  huo hautachukuliwa kuwa ni wizi.  

 
  
Fedha n,k 

inayozuiliwa kwa 

maagizo. 

 260. Iwapo mtu , iwe yeye peke yake au kwa pamoja na mtu 

mwingine anapokea fedha yoyote au dhamana ya kitu chochote cha 

thamani au hati ya wakala wa kisheria kwa ajili ya kuuza, kuweka rahani 

au kwa ajili ya kuisarifu mali yoyote, iwe ya kuweza kuibika au la, kwa 

maagizo yoyote iwavyo kwamba fedha hiyo au sehemu yoyote ya fedha 

hiyo, au fedha nyingine yoyote iliyopokelewa kwa kubadilishana na mali 

hiyo au sehemu yoyote ya fedha hiyo, au pato au sehemu yoyote ya pato 

la dhamana hiyo au rahani hiyo itatumika kwa dhumuni lolote au kulipwa 

kwa mtu yeyote aliyetajwa kwenye maagizo hayo, fedha hiyo au mapato 

hayo yatachukuliwa  kuwa ni mali ya mtu ambaye fedha au dhamana  au 

hati hiyo ya wakala vimechukuliwa kwake mpaka maagizo hayo 

yatakapokuwa yametekelezwa.   
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Fedha n.k. 

zinazopokelewa na 

wakala kutokana na 

mauzo 

 261.    Iwapo mtu, awe peke yake au na kwa pamoja na mtu 

mwingine, anapokea mali yoyote kutoka kwa mtu mwingine kwa 

masharti ambayo yanamruhusu au yanamtaka auze au asarifu vingine, 

na kumtaka ailipe au atengeneze mapato hayo, au kukikabidhisha kitu 

chochote kilichopatikana badala ya mali hiyo kwa yule mtu ambaye 

mali hiyo ilipokelewa kutoka kwake, mpaka viwe vimesarifiwa kwa 

kufuata yale masharti ambayo mali hiyo ilipokewa, ila iwapo ni sehemu 

mojawapo ya masharti hayo kwamba hayo mapato, kama yapo, 

yatafanya kitu kimojawapo kwenye orodha ya hesabu ya mdai na 

mdaiwa kati yake na huyo mtu ambaye anapaswa kumlipa mapato hayo 

au kumtolea sababu ya mapato hayo na kwamba uhusiano wa mdai na 

mdaiwa kati yake huyo mtu ambaye anapaswa kumlipa mapato hayo au 

kumtolea sababu ya mapato hayo na kwamba uhusiano wa mdai na 

mdaiwa kati yao utakuwapo tu kwa kuhusu kitu kimojawapo.  
  
Fedha 

inayopokelewa kwa 

niaba ya mwengine 

 262.   Iwapo mtu, awe peke yake au kwa pamoja na mwingine, 

anapokea fedha yoyote kwa niaba ya mwingine , fedha hiyo itahesabiwa 

kuwa ni mali  mtu huyo aliyepokelewa kwa niaba , isipokuwa kama 

fedha hiyo imepokelewa kwa masharti kwamba iwekwe katika orodha 

ya kwenye akaunti ya mdai na mdaiwa, na kwamba mahusiano ya mdai 

na mdaiwa yatakuwepo kati ya watu hao. 
  
Wizi wa watu wenye 

masilahi katika kitu 

kilichoibiwa 

 263.  Iwapo mtu yeyote anachukua au anabadilisha kitu 

chochote ambacho kina uwezo wa kuibiwa, katika mazingira  ambayo 

vinginevyo inaweza kuwa ni wizi haijalishi kama mtu huyo anayo mali 

maalum au ana maslahi katika kitu hicho, au  yeye ndiye mmiliki wa 

hicho kitu kilichochukuliwa au kubadilishwa  kufuatana na mali 

maalum au masilahi ya mtu mwingine yaliyomo katika kitu hicho au 

kwamba ni mkodishaji wa kitu hicho, kwamba yeye ni mmoja kati ya 

wamiliki wawili kwa pamoja au zaidi wa kitu hicho au kwamba ni 

mkurugenzi au afisa wa shirika au kampuni au jumuiya anayomiliki. 
  
Mume na mke 

Sheria Na. 5 ya 

mwaka 1971 Jedwali 

la Pili 

 264. Ili kuondoa mashaka, inatangazwa hapa kuwa mume 

anaweza kuwa na hatia kwa kumuibia mke wake au mke kwa kumuibia 

mumewe.  
  
Adhabu ya jumla ya 

wizi. 

Sheria Na. 49 ya 

mwaka 1955 

kifungu cha 10; 

Sheria Na2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 265.  Mtu yeyote ambaye anaiba kitu chochote ambacho kina 

uwezo wa kuibiwa ana hatia ya wizi, na atawajibika kwa adahabu ya 

kifungo cha miaka saba  isipokuwa kwa kuangalia mazingira ya wizi au 

asili ya kitu kilichoibiwa, adhabu nyingine itatolewa.  

  

Kuiba wosia  266.  Iwapo kitu kilichoibiwa ni waraka wa wosia, iwe mtoa 

wosia huo yupo hai au amefariki,  mkosaji huyo atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka kumi.  
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Kimefutwa.  267. [Kimefutwa na Sheria Na. 13 ya mwaka 1994 kifungu cha 

63.]   
  
Kuiba wanyama 

fulani 
 268.  (1) Iwapo kitu kilichoibiwa ni mnyama yeyote ambapo 

kifungu hiki kinatumika mkosaji atawajibika kwa adhabu ya kifungo 

cha miaka kumi na tano. 

 (2) Pale ambapo mtu yeyote anamuua mnyama yeyote ambapo 

kifungu hiki kinatumika kwa kusudi la kuiba ngozi ya mnyama huyo au 

mzoga wake au sehemu yeyote ya ngozi au mzoga wake kutokana na  

kifungu cha 265 na kifungu hiki, atachukuliwa kuwa ameiba mnyama 

huyo na atawajibika kufunguliwa mashtaka dhidi yake na kuadhibiwa 

ipasavyo.  

 (3) Kifungu hiki kinatumika kwa wanyama kama farasi, maksai, 

punda, nyumbu, ngamia, mbuni, ng’ombe, kondoo,  mbuzi au nguruwe.  
  
Kumuibia mtu, n.k 

Sheria Na. 49 ya 

1955 kifungu cha 

11; 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 

Jedwali. 

 

 269.  Iwapo wizi umefanyika kati ya mazingira yafuatayo, hiyo 

ni  kusema  iwapo– 

(a)  kitu hicho kimeibiwa kutoka kwa mtu mwingine; 

 (b)  kitu hicho kimeibiwa kwenye nyumba ya kuishi watu, na 

thamani yake inazidi shilingi mia moja au huyo mkosaji 

wakati ya kuiba au mara moja kabla na baada ya kuiba 

anatumia au anatishia kutumia nguvu kwa mtu yeyote 

ndani ya nyumba hiyo; 
 (c) kitu hicho kimeibiwa kutoka kwenye chombo chochote cha 

majini au gari au sehemu yoyote ya kuhifadhi vitu; 
 (d) kitu kilichoibiwa kimeunganishwa na reli au ni sehemu ya 

reli; 
 (e) (Imefutwa.Sheria No 49 ya 1955 kifungu cha11) 
 (f) Mkosaji,ili aweze kutenda kosa, anafungua chumba 

chochote kilichofungwa kwa kufuli, sanduku au chombo 

kingine cha kuweke vitu kwa ufunguo au kwa kitu kingine,  

mkosaji  atawajibika kwa kifungo cha miaka kumi. 
Wizi wa watu 

waliopo katika 

utumishi wa umma  

R.L. Sura ya 500 

kifungu cha 2 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 270.  Iwapo mkosaji ni mtumishi wa Serikali na hicho kitu 

kilichoibiwa ni mali ya Jamhuri, au kilikuja kumilikiwa na mkosaji 

huyo kutokana na ajira yake, atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka kumi na nne. 

  
Wizi wa makarani 

na watumishi. 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

271. Iwapo mkosaji ni karani au mtumishi wa umma, na  kitu 

kilichoibiwa ni mali ya tajiri yake, au kilikuja kumilikiwa na mkosaji 

kutoka kwa mwajiri wake, atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka kumi. 
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Wizi wa 

wakurugenzi au 

maafisa wa 

makampuni 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 

 272.  Iwapo mkosaji ni mkurugenzi au afisa wa shirika au 

kampuni, na kitu kilichoibiwa ni mali ya shirika hilo au kampuni hiyo 

atawajibika  kwa  kifungo cha miaka kumi na nne. 

  
Wizi wa mawakala, 

n.k 

Sheria Na 2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 273.   Iwapo kitu kilichoibiwa ni kimojawapo kati  ya  vitu hivi 

vifuatavyo, ndio kusema –  

 (a) mali ambayo imepokelewa na mkosaji yenye wakala wa 

kuisarifu; 
 (b) mali iliyoaminishwa kwa mkosaji, iwe peke yake au kwa 

pamoja na mtu mwingine yeyote kwa ajili yake,  kuiweka 

katika ulinzi salama au kuitumia, kulipa au kuitoa yote au 

sehemu yoyote ya mali hiyo au mapato yoyote ya mali hiyo 

kwa dhumuni lolote au kwa mtu yeyote; 
 (c) mali ambayo imepokelewa na mkosaji, iwe peke yake au 

kwa pamoja na mtu mwengine yeyote kwa ajili yake,  au 

kwa ajili ya mtu mwengine yeyote; 
 (d) mapato yote au sehemu ya mapato yanayotokana na 

dhamana yoyote yenye thamani ambayo yamepokelewa na 

mkosaji kwa maagizo kwamba mapato ya dhamana hiyo 

yatatumika kwa dhumuni lolote au kulipwa kwa mtu 

yeyote aliyetajwa kwenye maagizo ; 
 (e) mapato yote au sehemu ya mapato yatokanayo na 

kusarifiwa kwa mali yoyote, ambayo yamepokelewa na 

mkosaji kutokana na kuwa na uwakala wa kuisarifu mali 

hiyo, uwakala huo kwa kupokelewa na mkosaji huyo kwa 

maagizo kwamba mapato hayo yatatumika kwa dhumuni 

lolote au kulipwa kwa mtu yeyote aliyetajwa kwenye 

maagizo. 

 mkosaji atawajibika kifungo cha miaka kumi.  
  
Wizi wa wapangaji 

au wafikiaji 
 274. Iwapo  kitu kilichoibiwa ni chombo kisichohamishika au 

chombo cha kuondosheka ambacho kimekodishwa kwa mkosaji kwa 

ajili ya kukitumia pamoja na nyumba au mahali pa kufikia, na thamani 

yake inazidi shilingi mia moja, anawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

miaka saba. 
  
Kuiba  baada ya  

kuhukumiwa 

Sheria Na.2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 275. Iwapo mkosaji, kabla ya kufanya wizi, alikuwa 

amehukumiwa kwa wizi chini ya kifungu cha 265 atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka kumi na nne. 
  

SURA YA ISHIRINI NA NANE 

MAKOSA YALIYO SAWA NA WIZI 
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Kuficha madaftari 

ya kumbukumbu 
 276.  Mtu yeyote ambaye, kwa kusudi la kudanganya, anaficha 

au anachukuwa sehemu inayohifadhiwa daftari lenye rekodi ambalo 

linaruhusiwa au linahitajika kisheria kuhifadhiwa kwa ajili ya 

uthibitisho au kuweka kumbukumbu ya hati ya kumiliki mali yoyote, au 

kuweka kumbukumbu za kuzaliwa, ubatizo, ndoa, vifo au mazishi au 

kuificha au kutoa nakala ya sehemu ya daftari lenye rekodi ambalo 

linahitajika kisheria kupelekwa kwenye afisi yoyote ya Serikali, ana 

hatia ya kosa  na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka kumi. 
  
Kuficha wosia  277. Mtu yeyote ambaye, kwa kusudi la kudanganya, anaficha 

wosia wowote, iwe mtoa wosia yuko hai au amefariki, ana hatia ya kosa 

na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka kumi. 
  
Kuficha hati  278. Mtu yeyote ambaye, kwa kusudi la kudanganya, anaficha 

waraka wote au sehemu ya waraka ambayo ni hati ya ushahidi wa 

kumiliki ardhi yoyote au mali katika ardhi, ana hatia ya kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka mitatu. 
  
Kuua wanyama kwa 

nia ya kuiba 

Sheria Na.31 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 279.  Mtu yeyote anayemuuwa mnyama yeyote ambaye ana 

uwezo wa kuweza kuibiwa, tofauti na mnyama ambaye kifungu cha 268 

kinatumika, kwa nia ya kuiba ngozi au mzogo wake, au sehemu yoyote 

ya ngozi yake au mzoga wake, atakuwa na hatia ya kosa na atawajibika 

akitiwa hatiani kwa adhabu sawa kana kwamba alikuwa amemuiba 

mnyama huyo. 
  
Kuhamisha  kwa nia 

ya kuiba  
 280.    Mtu yeyote ambaye anafanya kitu chochote kihamishike 

kwa kusudi la kukiiba, ana hatia ya kosa na atawajibika kwa adhabu 

sawa kana kwamba alikuwa amekiiba kitu hicho baada ya kuwa 

kimehamishika. 
  
Kiudanganyifu kutoa  

bidhaa iliyowekwa 

rehani    

 281.-(1) Mtu yeyote ambaye ni mweka rehani wa bidhaa 

zilizowekwa rehani, iwapo anaondoa au anasarifu bidhaa bila idhini ya 

muweka rehani, kwa nia ya kudaganya, ana hatia ya kosa. 

          (2)   Katika kifungu hiki neno “bidhaa iliyowekwa rehani” 

inajumuisha bidhaa yoyote na mali zinazohamishika za aina yoyote, 

mnyama, watoto wa mnyama na mazao au mimea yoyote, iwe inaota au 

imechengwa, ambayo kwa wakati uliyopo, kutokana na masharti ya 

sheria yoyote au chombo chochote kilichoandikwa, kwa ajili ya haki 

thabiti ya kuzuiwa kwa namna ya dhamana kwa ajili ya deni lolote au 

wajibu wowote. 
     
kiudanganyifu 

kujihusisha na 

madini ndani ya 

machimbo  

 282.  Mtu yeyote ambaye anachukuwa, anaficha au pengine 

anaondoa mawe yenye dhamani, metali au madini yoyote, ndani au 

karibu na chimbo la madini, kwa nia ya kumlaghai mtu yeyote, ana 

hatia ya kosa na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka mitano. 
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Kuchukua madaraka 

kwa udanganyifu  
 283.    Mtu yeyote ambaye, kwa udanganyifu, anatoa au 

anachepusha kwa matumizi yake mwenyewe au kwa matumizi ya mtu 

mwengine yeyote, mtambo wowote, nguvu ya mwanga au nguvu ya 

umeme iliyotoka kwenye mashine, zana za kazi au kitu chochote 

ambacho ni mali ya mtu mwengine, ana hatia ya kosa na atawajibika 

kwa adhabu ya  kifungo cha miaka mitano. 
  
Kuchukua kusiko 

sababisha wizi 

Sheria No. 14 ya 

mwaka 1980 Kif;11 

 284.    Mtu yeyote ambaye, isivyokuwa halali na bila ya haki 

yoyote, lakini sio kwa kiasi kuwa na hatia ya wizi, anachukua au 

anajihamishia kwa matumizi yake au kwa matumizi ya mtu mwengine 

yeyote, farasi avutae mizigo au mnyama wa kupanda yeyote au gari 

lolote au baiskeli yoyote ya namna yoyote, au meli yoyote, atakuwa na 

hatia ya kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miezi sita au 

faini isiyozidi shilingi elfu moja au adhabu zote kwa pamoja.   
Kusababisha hasara 

ya fedha au kuharibu 

mali ya mamlaka  

Fulani 

Sheria Na. 1 ya 

mwaka 1993 

Jedwali.; 9 ya 2002 

Jedwali. 

 284A.-(1) Mtu yoyote ambaye, ama  ni muajiriwa au sio 

mwajiriwa wa ‘mamlaka iliyotajwa’ kwa  kitendo chochote cha 

makusudi au kuacha kufanya kwa uzembe wake  au kwa mwenendo 

mbaya au kwa sababu ya kushindwa kuchukua tahadhari inayotakiwa au 

kutekeleza wajibu wake katika namna inayotakiwa, akasababisha 

mamlaka yoyote inayotajwa kupata hasara ya kifedha au kusababisha 

uharibifu wa mali  yoyote inayomilikiwa au inayohodhiwa na mamlaka 

iliyotajwa na ambapo hasara hiyo ya kifedha au uharibifu ina dhamani 

ya kifedha isiyopungua shilingi milioni kumi, atakuwa, bila kujali sheria 

yoyote iliyo kinyume, ametenda kosa na akitiwa hatiani atatoa faini 

isiyopungua milioni tano au kifungo kisichopungua kipindi cha miaka 

mitatu au adhabu zote  kwa pamoja .  
  (2)   Kwa madhumuni ya kifungu cha (1)– 
 "mwajiriwa wa mamlaka iliyotajwa" inajumuisha afisa au mjumbe wa 

mamlaka iliyotajwa aidha ni muajiriwa au si muajiriwa wa 

mamlaka hiyo na neno "mwajiri" litatsfsiriwa ipaswavyo; 
 "mamlaka iliyotajwa" maana yake ni– 
 (a) serikali au Idara ya Serikali katika Jamhuri ya Muungano; 
 

 

Sura ya 245 

 

 

 

Sura ya .212 

 

(b) serikali ya mitaa; 

(c) wakala wa utendaji iliyoanzishwa chini ya Sheria ya 

Mawakala watendaji ; 

(d) jumuiya ya Afrika Mashariki; 

(e) taasisi zinazojitegemea; 

(f) kampuni yoyote iliyosajiliwa chini ya Sheria ya 

Makampuni ambapo mamlaka iliyotajwa, inamiliki 

asilimia  yoyote  ya mtaji unaotolewa au imeweka dhamana 

ya kulipa kiasi  ikitokea kwamba  kampuni inafutwa; 
 (g) kijiji ambacho kimesajiliwa chini ya sheria yoyote kwa 

wakati  huo inayohusiana na usajili wa vijiji; 
 (h) chama cha ushirika kilichosajiliwa chini ya sheria kwa 

wakati huo inayohusiana na ushirika. 



 105

  (3) mamlaka iliyotajwa itakuwa, kwa madhumuni ya kifungu 

kidogo cha (1), inachukuliwa kuwa imeingia hasara ya kifedha bila 

kujali– 
 (a) kwamba imepokea au ina haki ya kupokea malipo yoyote 

yatokanayo  na hasara chini ya sera ya bima; au  
 (b) kwamba imelipwa au ina haki ya kulipwa kutokana na 

hasara hiyo. 
  (4) Hakuna mashtaka chini ya kifungu hiki yatakayoanzishwa 

bila kibali cha Mkurugenzi wa Mashtaka. 
  (5) Kwa kuepuka wasiwasi inaelezwa hapa kuwa pale ambapo 

mtu anashtakiwa kwa kuiba kitu chochote au kwa kosa lingine lolote 

chini ya kifungu chochote cha Kanuni hii ameachiwa huru, bado 

anaweza  kufunguliwa mashtaka  na kushtakiwa upya baadaye kwa kosa 

ambalo liko chini ya kifungu hiki pale tu iwapo shtaka lililofuatia chini 

ya kifungu hiki linatokana na vitendo au kuacha kutenda kunakohusiana  

na vile vitendo ambavyo vilitokana na mashitaka yaliyopita. 
  (6) Pale ambapo mahakama inamhukumu mtu kwa kosa chini ya 

kifungu hiki, mahakama itamuamuru mtu huyo kuilipa mamlaka 

iliyotajwa fidia isiyozidi kiasi cha hasara iliyojitokeza kwa mamlaka 

iliyotajwa na katika kutathmini fidia mahakama itazingatia mambo ya 

kupunguzia ukubwa wa kosa  itakayodhania yanafaa. 
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 (7) Pale ambapo amri imetolewa chini ya kifungu kidogo cha (6) 

mamlaka iliyotajwa ambayo amri imetolewa kwa faida yake inaweza 

kufaili kopi ya amri iliyoidhinishwa kwenye mahakama ya wilaya 

yenye mamlaka kisheria ya eneo husika zaidi ya mahakama yenye 

mamlaka kisheria iliyotoa amri hiyo, na baada ya kufaili amri hiyo 

itachukuliwa kuwa hukumu iliyotolewa na mahakama hiyo ya wilaya  

inaweza kutekelezwa kwa namna sawa kana kwamba ilikuwa ni 

hukumu iliyopitishwa chini ya vifungu vya Kanuni ya Kesi za Madai, 

na mahakama ya wilaya itakuwa na mamlaka ya kutekeleza hukumu 

hiyo bila kujali kwamba kiasi cha fidia kilichotolewa kinazidi kile cha 

mamlaka ya kifedha.  
  
  

SURA YA ISHIRINI NA TISA 

UNYANG’ANYI NA KUPORA KWA NGUVU 
  
Tafsiri ya 

unyang’anyi  
 285.  Mtu yeyote ambaye anaiba kitu chochote, na wakati huo 

huo au kabla ya au mara baada ya kuiba kitu hicho, anatumia au 

anatishia kutumia nguvu halisi kwa mtu yeyote au mali yoyote ili 

akipate au akizuwie kitu hicho alichokiiba au kuzuwia au kukinga 

upinzania dhidi ya uibaji au uzuiaji,  atakuwa na hatia ya unyanganyi. 
  
Adhabu ya 

unyang’anyi 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 286.   Mtu yeyote ambaye anatenda kosa la unyang’anyi 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka ishirini.  
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 na iwapo mkosaji  amechukuwa silala yoyote ya hatari au yenye 

kudhuru au chombo , au amefuatana na mtu mmoja mwingine, au 

iwapo, papo hapo au mara tu kabla au mara tu baada ya unyang’anyi 

huo, anamjeruhi, anampiga, anamgonga au anatumia nguvu yoyote kwa 

mtu yeyote, atawajibika kwa adhabu ya kifungo  cha maisha 

ikiambatana na au bila ya kuambatana  na adhabu ya viboko. 
  
Kujaribu kuiba 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 

Jedwali; 10 ya 

mwaka 1989 Jedwali 

 287.    (1) Mtu yeyote ambaye anamshambulia mtu mwingine 

kwa kusudi la kuiba kitu chochote, na papo hapo, au mara tu kabla au 

mara tu baada ya shambulio hilo, anatumia au anatishia kutumia nguvu 

halisi kwa mtu yeyote au mali yoyote ili akipate hicho kitu 

kilichokusudiwa kuibiwa au anazuwia au anakinga kuzuia kitu hicho 

kisiibiwe, ana hatia ya kosa na anawajibika kwa adhabu ya kifungo 

kisichopungua miaka saba na kisichozidi miaka ishirini, pamoja na 

adhabu ya viboko. 
  
  (2) Iwapo mkosaji  amechukuwa silaha yoyote ya hatari au 

yenye kudhuru au chombo chochote cha kudhuru, au amefuatana na mtu 

mwingine au , au iwapo papo hapo au mara tu kabla au mara tu baada 

ya shambulio hilo, anamjeruhi, anampiga, anamgonga au anatumia 

nguvu nyingine yoyote ya mwili kwa mtu yeyote, anawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha maisha, lakini, kwa namna yoyote , kifungo 

kisichopungua miaka kumi na tano pamoja na adhabu ya viboko. 
  
Shambulio kwa nia 

ya kuiba 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 

Jedwali; 10 ya 

mwaka 1989 

 288.  Mtu yeyote ambaye anamshambulia mtu mwingine yeyote 

kwa nia ya kuiba kitu chochote, ana hatia ya kosa na atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo kisochopungua miaka mitano na sio zaidi ya miaka 

kumi na nne, pamoja na adhabu ya viboko. 

  
Kudai mali kwa 

vitisho  vya 

maandishi.  

 289.  Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya kutoza kwa nguvu au 

kupata chochote  kutoka kwa mtu yeyote, na ambaye anajua yaliyomo 

katika maandishi hayo, anasababisha  mtu yeyote kupokea maandishi 

yoyote yakidai kitu chochote kutoka kwa mtu yeyote bila ya sababu 

yenye maana au ya kuminika, maandishi ambayo yana vitisho vya 

kujeruhi au dhara la aina yoyote kusababishwa kwa mtu yeyote, iwe  na 

mkosaji au na mtu mwingine yeyote, iwapo dai hilo halijatekelezwa,  

ana hatia ya kosa na anawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

kumi na nne. 
  
Kujaribu kupora 

kwa nguvu na  

vitisho 

 290. (1) Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya kupora kwa nguvu au 

kupata kitu chochote kutoka kwa mtu yeyote–  

 (a) anamshtaki au anatishia kumshitaki mtu yeyote kwa kutenda 

kosa au anatoa ushauri wowote au anafanya kitisho chochote 

kwa mtu yeyote kama kishawishi katika kutenda kosa au 

kuruhusu utendekaji wa kosa lolote; au 
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 (b) anatishia kwamba mtu yeyote atashtakiwa na mtu mwingine 

yeyote kwa kosa, au kushtakiwa kwa kitendo chochote kama 

hicho; au 
 (c) kwa kujua yaliyomo ndani ya maandishi, anasababisha mtu 

yeyote kupokea maandishi yoyote yenye mashtaka au kitisho 

kilichorejewa katika kifungu hiki kidogo. 
 atakuwa anatenda kosa na iwapo shitaka au kitisho cha mashtaka hayo 

ni kwa –   
 (i)     kosa ambalo adhabu ya kifo au kifungo cha maisha 

kinaweza kutolewa; 
 (ii)    kosa lolote mojawapo la makosa yaliyofafanuliwa katika 

Sura ya Kumi na Tano, au kujaribu kutenda mojawapo ya 

makosa hayo; 
 (iii) kushambulia kwa kusudi la kujamiiana na mtu yeyote 

kinyume na maumbile, au shambulio lisilo halali na la 

fedheha kwa mwanamume; au 
 (iv) shauri lililotolewa au kitisho kilichofanywa kwa mtu 

yeyote kumshawishi mtu huyo kutenda au kuruhusu  

kutendeka kwa kosa mojawapo katika makosa 

yaliyoshatajwa katika aya ndogo za  (i) – (iv) za kifungu 

hiki,  
 atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka kumi na nne au katika 

kesi nyingine ambayo haikutajwa katika aya hizo ndogo atawajibika 

kwa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu.  
  (2) Haidhuru kama huyo mtu aliyeshtakiwa au aliyetishiwa 

kushtakiwa  ametenda au hakutenda kosa hilo au kitendo hicho 

ambacho anashtakiwa au anatishiwa kushtakiwa nacho. 
  
Kusababisha 

utekelezaji wa hati, 

n.k . kwa vitisho 

 291.  Mtu yeyote ambaye, kwa kusudi la kudanganya, na kwa  

njia yoyote isio halali ya kutumia nguvu, au kwa kumzuia mtu wa  

mwingine, au kwa njia yoyote ya vitisho kwa kutumia nguvu au kuzuia 

kutumika kwa mtu wa mwingine, au kwa njia ya kushtaki au kutishia 

kumshtaki mtu yeyote kwa kutenda kosa, au kwa kutoa au kufanya 

ushauri wowote au kufanya kitisho kwa mtu yeyote kumshawishi atende 

au aruhusu kutendeka kwa kosa lolote, anamlazimisha au anamshawishi 

mtu yeyote – 
 (a) kutimiliza, kufanya, kukubali, kutia sahihi, kubadilisha au 

kuharibu yote au sehemu ya dhamana yoyote yenye 

dhamani ; 
 (b) kuandika jina lolote au kutia alama au kubandika muhuri 

wowote kwenye karatasi au ngozi yoyote ya kuandikia, ili 

baadaye iweze kufanywa au kugeuzwa au kutumiwa au 

kutendewa kama kwamba ni dhamana yenye dhamani, 
 atakuwa anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha   

miaka kumi na nne. 
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Kudai mali kwa 

kutishia kwa nia ya  

kuiba  

 292. Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya kuiba kitu chochote chenye 

thamani, anadai kitu hicho kwa vitisho na nguvu kutoka kwa mtu 

mwingine, anatenda kosa na anawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka mitano. 
  

SURA YA THELATHINI 

UVUNJAJI WA NYUMBA USIKU, UVUNJAJI WA NYUMBA MCHANA NA 

MAKOSA SAWA NA HAYO 
  
Tafsiri ya kuvunja 

na kuingia  
 293.     (1) Mtu ambaye anavunja sehemu yeyote,, iwe nje au 

ndani ya jengo, au anafungua mlango uliyofungwa, anavuta, anasukuma 

au anainua, au kwa namna nyingine yoyote, mlango wowote, dirisha, 

kifungio chochote, kilango cha dari au kitu kingine, ambavyo 

vimekusudiwa kufunga au kuziba uwazi katika jengo hilo, au uwazi 

unaotoa njia ya kutoka sehemu moja ya jengo mpaka nyingine,  

anachukuliwa  kuwa amevunja jengo hilo.  
  (2) Mtu anachukuliwa kuingia ndani ya jengo mara tu ambapo 

sehemu yoyote ya mwili wake au sehemu yoyote ya chombo chochote 

alichokitumia kipo ndani ya jengo hilo.  
  (3) Mtu ambaye ameingia ndani ya  jengo kwa njia za kitisho au 

hilo itumikayo kwa haja hiyo, au kwa kushirikiana kwa hila na mtu 

yeyote aliyemo ndani ya jengo hilo, au kwa kula njama na mtu yeyote  

aliyeko katika jengo au kwa kupenya katika bomba la kutokea moshi au 

sehemu jingine la jengo hilo, ambalo daima limekaa wazi kwa mahitaji 

yoyote ya lazima, lakini kwa kawaida halikukusudiwa kutumika kama 

njia ya kuingilia, anachukuliwa  kwamba amevunja na kuingia ndani ya  

jengo hilo.  
  
Uvunjaji nyumba 

mchana na uvunjaji 

nyumba usiku. 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972  Jedw 

 294. Mtu yeyote ambaye– 

(a)  anavunja na kuingia jengo lolote, hema au chombo 

chochote  kitumikacho kwa kuishi mwanadamu kwa 

dhamira  ya kutenda kosa humo ndani; au 
 (b) ameingia jengo lolote, hema au chombo chochote kitumikacho 

kwa kuishi wanadamu kwa dhamira ya kutenda kosa humo 

ndani, au ametenda kosa ndani ya jengo hilo, hema au 

chombo hicho anavunja na kutoka. 
 Atakuwa anatenda  kosa la uvunjaji nyumba  na anawajibika kwa 

adhabu ya  kifungo cha miaka kumi na nne. 
 (2) Iwapo kosa chini ya kifungu hiki limefanyika wakati wa usiku,  

itakuwa ni uvunjaji  wa nyumba  wa usiku na mhalifu anawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka ishirini.  
  
Kuingia kwenye 

nyumba ya kuishi 

kwa nia ya kutenda 

kosa. 

Sheria Na, 2 ya 

mwaka 1972 Jedw.. 

 295.  Mtu yeyote ambaye anaingia au yumo ndani ya jengo 

lolote, hema au chombo chochote kitumikacho kwa kuishi binadamu 

kwa dhamira ya kutenda kosa humo ndani, ana hatia ya kosa, na 

anawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka kumi na iwapo kosa 
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hilo limetendeka usiku, atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka 

kumi na nne. 
  
  
Kuvunja nyumba na 

kuingia kwa nia ya  

kutenda kosa. 

Sheria  Na. 50 ya 

mwaka 1968 Jedw la 

kwanza; 2 ya mwaka 

1972. 

296. Mtu yeyote ambaye– 

(a)  anavunja na kuingia nyumba ambayo ni shule, duka, ghala, 

stoo, karakana, gereji, ofisi au nyumba ya mapato, au jengo 

ambalo liko jirani na nyumba ya kuishi na ambalo 

linakaliwa pamoja na nyumba hiyo, lakini si sehemu yake, 

au jengo lolote ambalo linatumika kama mahali pa kufanyia 

ibada, na anatenda kosa humo ndani; au; 
 (b) baada ya kutenda kosa ndani ya jengo lolote lililotajwa 

katika aya ya  (a) anavunja na kutoka ndani ya jengo hilo; 
 atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka kumi. 
  
Kuvunja nyumba na 

kuingia kwa nia  ya 

kutenda kosa lolote . 

Sheria Na.  50 ya 

mwaka 1968 Jedwa. 

; 2 ya mwaka 

1972.Jedw. 

 297.  Mtu yeyote ambaye anavunja na kuingia nyumba ambayo 

ni shule, duka, ghala, stoo, karakana , gereji, ofisi au nyumba ya mapato 

au jengo ambalo liko jirani na nyumba ya kuishi na ambalo linakaliwa 

pamoja na nyumba hiyo lakini si sehemu yake, au anavunja na kuingia 

jengo lolote ambalo linatumika kama mahali pa kufanyia ibada, kwa 

dhamira ya kutenda kosa humo ndani,  atakuwa anatenda kosa , na 

atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka kumi na nne. 
  
Kuchukuwa  silaha 

nk., kwa nia ya 

kutenda kosa . 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972. 

 298.  Mtu yeyote anayekutwa katika mojawapo ya mazingira 

yafuatayo, ndio kusema– 

(a) amechukua silaha au kitu chochote cha hatari au cha 

kudhuru na amechukua silaha hiyo kwa kusudi la kuvunja 

au kuingia ndani ya nyumba ya kuishi na kutenda kosa 

humo ndani; 
 (b) amechukua silaha wakati wa usiku, katika nanma 

ilivyotajwa kwenye aya ya (a) kwa kusudi la kuvunja au 

kuingia ndani ya jengo lolote liwalo, na kutenda kosa humo 

ndani;  
 (c) anamiliki wakati wa usiku bila kuithibitisha uhalali wa 

kuwa nacho, chombo chochote cha kuvunja nyumba ;  
 (d) anamiliki wakati wa mchana chombo chochote cha kuvunja 

nyumba  kwa kusudi la kutenda kosa;  
 (e) amevaa kiziba uso au amejitia rangi nyeusi au kwa 

vinginevyo amejigeuza umbo, kwa kusudi la kutenda kosa; 

au 
 (f) yumo ndani ya jengo lolote liwalo wakati wa mchana au 

usiku kwa kusudi la kutenda kosa humo ndani; 
 atakuwa anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka mitano au, kama alishawahi hukumiwa kabla kwa kosa litokanalo 

na mali, atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha  miaka kumi na nne. 
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Jinai ya kuingia bila 

idhini  R.L. Sura ya 

445; kif 25. 

 299.  Mtu yeyote ambaye– 

(a) Isivyokuwa halali anaingia ndani ya mali inayomilikiwa na 

mwingine kwa kusudi la kutenda kosa au kumtisha, 

kumtukana au kumuudhi mtu yeyote mwenye kumiliki  

mali hiyo; au  
 (b) ameingia kwa halali ndani ya mali hiyo na bila ruhusa 

halali akabaki humo kwa kusudi la kumtishia, kumtukana 

au kumuudhi mtu anayemiliki mali hiyo au kwa kusudi la 

kutenda kosa. 

atakuwa anatenda kosa la kuingia kwa jinai na atawajibika kwa adhabu 

ya  kifungo cha miezi mitatu;  
 iwapo mali hiyo ambayo kosa hilo limetendwa ndani yake ni jengo 

lolote, hema, chombo chochote ambacho kinatumiwa kama sehemu ya 

kuishi au jengo lolote ambalo linalotumiwa kama ni mahali pa ibada au 

kama sehemu  ya kuhifadhia mali, mkosaji huyo anawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja. 
  
Kuhodhi  

Sura ya. 500 Kif;12 
 300. Iwapo mtu yeyote amepatikana na hatia kwa kosa chini ya 

Sura hii, mahakama inaweza kuamuru kwamba silaha yoyote ya hatari 

au yenye kudhuru au chombo chochote cha kuvunjia nyumba ambacho 

kilichukuliwa au kutumiwa katika kuunganisha  kosa  vitahodhiwa  na 

Jamhuri ya Muungano. 
  

SURA YA THELATHINI NA MOJA 

UDANGANYIFU 
  
Ufafanuzi wa 

udanganyifu 

Sheria Na. 14 ya 

mwaka 1980 

kifungu cha 13 

 301. Kitendo cha uwakilishi wowote unaofanywa kwa maneno, 

maandishi au kwa vitendo, kuhusu jambo fulani, ambapo uwakilishi huo 

ni kitendo cha uwongo na mtu anayefanya  uwakilishi huo anajua kuwa 

ni wa uwongo au haamini kuwa ni wa kweli, utakuwa ni udanganyifu. 
  
Kupata bidhaa kwa 

njia ya udanganyifu. 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1980 Jedw. 

 302. Mtu yeyote ambaye kwa njia ya udanganyifu na kwa nia ya  

kudanganya, anapata kutoka kwa mtu mwingine yeyote kitu chochote 

ambacho kinaweza kuibiwa, au anamshawishi mtu mwingine yoyote 

kupeleka kwa mtu yeyote kitu chochote ambacho kinaweza kuibiwa, 

atakuwa anatenda kosa , na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

miaka saba. 
  
Kupata kutekelezwa 

kwa dhamana kwa 

udanganyifu. 

Sheria Na.2 ya 

mwaka 1972 

 303.  Mtu yeyote ambaye, kwa njia yoyote ya udanganyifu, na 

kwa nia ya kudanganya, anamshauri mtu yeyote kutimiliza, kufanya, 

kukubali, kusaini, kubadilisha au kuharibu yote au sehemu ya dhamana 

ya kuthaminika au kuandika jina lolote au kubandika alama au kutia 

muhuri wowote kwenye karatasi yoyote au karati ya ngozi ambapo 

baadaye inaweza kufanywa au kugeuzwa au kutumiwa au kutendewa 

kama kwamba ni dhamana ya thamani, atakuwa anatenda kosa na 
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atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba.  
  
Kuhadaa 304.  Mtu yeyote ambaye, kwa njia yoyote ya hila au ya udanganyifu, 

anapata kutoka kwa mtu mwingine yeyote kitu chochote ambacho 

kinaweza kuibiwa  au anamshawishi mtu mwingine yeyote kuwasilisha 

kwa mtu yeyote kitu chochote ambacho kinaweza kuibiwa au kulipa au 

kuwasilisha kwa mtu yeyote fedha yoyote au bidhaa au kiasi chochote 

kikubwa cha fedha au idadi kubwa zaidi ya bidhaa kuliko ambavyo 

angelipa  kama isingekuwa hila au mbinu hiyo, atakuwa anatenda kosa 

na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka mitatu. 
  
Kupata mkopo n.k., 

kwa njia ya uongo. 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 

 305. Mtu yeyote ambaye– 

(a)  katika kujiingiza, katika deni lolote au dhima yoyote, 

anajipatia   muamana kwa njia yoyote ya uongo au kwa njia 

nyingine yoyote ya udanganyifu ; au  

(b) kwa nia ya kuwadanganya wadai wake, anafanya au 

anasababisha kutolewa zawadi yoyote, kuwasilisha au 

kuhamisha au tozo yoyote katika  mali yake; au  
 (c)  kwa nia ya kumdanganya yeyote katika wadai wake, 

anaficha, anauza au anaondoa sehemu yeyote ya mali yake 

baada au ndani ya miezi miwili kabla ya tarehe ya hukumu 

ambayo hairidhishi au amri yoyote iliyotolewa dhidi yake,  

 
 Atakuwa anatenda kosa na anawajibika kwa kwa adhabu ya kifungo  

cha miaka mitano. 

 
Pale mbapo mali au 

muamana 

umepatikana kwa 

ajili ya mtu 

mwingine. Sheria 

Na.26 ya mwaka 

1971 kif ;4 

            305A. Katika kila uendeshaji mashtaka wa kosa chini ya kifungu 

cha 302 au kifungu cha 305 cha Kanuni hii, mshitakiwa hatakuwa na 

haki ya kuachiwa kwa sababu tu kuwa ushihidi uliotolewa umetaja mtu 

ambaye ananufaika na mali ambayo mshitakiwa amepata au kujaribu 

kupata, au, kama itakavyokuwa, muamana,  alikuwa ni mtu tofauti na  

mshitakiwa au mtu aliyetajwa kwenye shitaka. 
  
Kula njama  kwa nia 

ya kudanganya 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedw. 

 306.  Mtu yeyote anayekula njama na mwingine, kwa hadaa au 

njia yeyote ya udanganyifu na kuidhuru bei ya soko ya kitu chochote 

kinachouzwa kwa umma, au kudanganya umma au mtu yeyote, awe 

mtu mahsusi au sivyo, au kunyang’anya mali yoyote kwa nguvu kutoka 

kwa mtu yeyote, atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya 

kifungo cha miaka mitano. 
  
Udanganyifu  katika 

kuuza  au kuweka 

rehani mali.  

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedw. 

 307. Mtu yeyote ambaye, akiwa ni muuzaji au muweka rehani 

wa mali yoyote, au akiwa ni wakili au wakala wa muuzaji  au mweka 

rahani , kwa nia ya kumshawishi mnunuzi  au mwekewa rehani 

kukubali hati ya kumiliki ambayo imewasilishwa au imetolewa kwake, 

na kwa kusudi la kudanganya– 
 (anamficha mnunuzi au mweka rehani  kitu chochote cha msingi  
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kuhusiana na hati ya miliki hiyo au mgogoro wowote;  
 (b) anageuza ukweli wa asili yeyote ambapo hati inategemea au 

inaweza kutegemea; au  
 (c ) anatoa maelezo yoyote ya uwongo kuhusiana na hati 

iliyotolewa au anaficha jambo lolote la msingi kwenye hati hiyo, 
 atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa kosa la adhabu ya kifungo 

cha miaka mitano. 
  
Kujifanya kupiga 

ramli  
 308. Mtu yeyote ambaye, kwa ajili ya pato au bahashishi, 

anachukua daraka la kupiga ramli, au anajifanya  kutokana na  ustadi au 

ujuzi wake wa elimu ya mambo ya mizungu, kugundua mahali au kwa 

namna ambayo kitu chochote ambacho kimeibiwa au kimepotea 

kinaweza kuonekana, atakuwa anatenda kosa.  
  
Kujipatia  usajili,n.k 

kwa udanganyifu 

Sheria Na. 2  ya 

mwaka 1972 Jedw. 

 309.  Mtu yeyote, ambaye kwa kunuwia anajipatia au anajaribu 

kujipatia au kumpatia mtu mwingine yeyote uandikishaji wowote, leseni 

au cheti chochote chini ya sheria yoyote kwa udanganyifu, atakuwa 

anatenda  kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

miwili. 
  
Tamko la uwongo ili 

kupata  hati ya 

kusafiria  

 310.  Mtu yeyote ambaye anatoa maelezo ambayo anajua ni ya 

uwongo kwa dhumuni la kujipatia hati ya kusafiria, iwe kwa ajili yake 

mwenyewe au kwa ajili ya mtu mwingine yeyote, atakuwa anatenda 

kosa . 
  

SURA YA THELATHINI NA MBILI 

KUPOKEA MALI ILIYOIBWA AU ILIYOPATIKANA ISIVYO  HALALI  

NA MAKOSA KAMA HAYO 
  
Kupokea mali 

iliyoibiwa au 

iliyopatinaka isivyo  

halali, n.k.  

Sheria Na.. 2 ya 

mwaka 

1972 

 311. (1) Mtu yeyote ambaye anapokea au anahifadhi chombo 

chochote, fedha, dhamana ya thamani au mali nyingine kama iwayo, 

huku akijua au akiwa na sababu ya kuamini kwamba mali hiyo 

imeibiwa, imenyang’anywa, imechukuliwa kimakosa au  imepatikana, 

imebadilishwa au imeuzwa isivyo halali kisheria atakuwa anatenda kosa 

na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka kumi.  
                        
Watu kusafirisha au 

kumiliki mali 

ambazo zinadhaniwa 

kuibiwa au 

kupatikana isivyo 

halali. 

Sheria  Na. 26 ya 

mwaka 1971 

Kifungu. 5; 14 ya 

mwaka 1980 kif . 14 

Sura ya 20 

 312.-(1) Mtu yeyote ambaye– 

(a)  amewekwa kizuizini kutokana na utekelezaji wa mamlaka 

yaliyotolewa na kifungu cha 25 cha Sheria  ya Mwenendo 

wa Makosa ya Jinai na amepatikana anamiliki, au 

anachukua  kwa namna yeyote, kitu chochote ambacho 

kinaweza kutuhumiwa kwamba kimeibiwa au 

kimepatikana isivyokuwa  halali; au 

 (b)   amepatikana na afisa polisi akimiliki au akiwa na mamlaka 

juu ya mali yoyote ambayo inaweza, kwa kuzingatia 
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mazingira yote, kudhaniwa kuwa imeibiwa au 

imepatikana isivyokuwa halali,  

 
 anaweza kushtakiwa kuwa anamiliki,au anachukuwa, au ana mamlaka 

juu ya, kama itakavyokuwa, mali ambayo inatuhumiwa kuwa imeibiwa 

au imepatikana isivyokuwa halali na, kama anashindwa kuiridhisha 

mahakama kwamba hakuiba au vinginevyo kuipata mali hiyo 

isivyokuwa halali, atakuwa anatenda kosa ambalo akipatikana na hatia 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha muda  usiozidi miaka mitatu.  
 (2)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “ kujipatia isivyokuwa halali” 

maana yake ni kujipatia katika mazingira ambayo yanafanya kosa la 

jinai chini ya sheria yoyote  na pia inamaanisha kujipatia-  
 (a)   kama mapatano ya mauzo, kubadilishana bidhaa au uuzaji 

wa mali yoyote iliyopatikana isivyokuwa kihalali; au 
 (b)    kwa njia ya kununua kwa fedha, yote au sehemu yoyote ya 

mali ambayo ilipatikana isivyokuwa halali.  

 
 (3)   Katika mwenendo wa kosa chini ya kifungu hiki- 
 (a)   mtuhumiwa hatakuwa na haki ya kuachiwa kwa sababu tu 

ya uhakika kuwa, kwenye ushahidi mbele ya mahakama, 

angeweza kushitakiwa na, au kuhukumiwa kwa, wizi au 

kosa lingine la kufanana kutokana na mali hiyo;  
 (b)  pale ambapo mahakama imeridhika kwamba mshitakiwa 

alikuwa amewekwa kizuizini na afisa polisi katika 

kutekeleza wajibu aliopewa chini ya kifungu cha 25 cha 

Sheria ya Makosa ya Jinai, inaweza kudhaniwa kuwa mali 

iliyopatikana anamiliki au amehamisha, inaweza 

kutuhumiwa  kuwa  mali hiyo iliibiwa au aliipata 

isivyokuwa kihalali.   
 (4) Pale ambapo mtuhumiwa amehukumiwa kwa kosa chini ya kifungu 

hiki kuhusiana na mali yoyote, hatashitakiwa  au kuhukumiwa kwa kosa 

la kuiba au kosa linalofanana na hilo kuhusiana na mali ile ile.  
Kumiliki  au 

kusafirisha  vifaa 

vya umma isivyo 

halali .  

Sheria Na 32 ya 

mwaka.1951 kif;2; 

10 ya  1959  kifungu 

cha 5; R.L . Sura ya 

455 kifungu cha 26; 

G.Ns  Na . 433 ya 

1961; 349 ya 1967 

Jedw. 

 312A.-(1) Waziri ambaye, kwa wakati huo ndiye mwenye 

dhamana ya mambo ya sheria , kwa taarifa iliyochapishwa kwenye 

Gazeti, anaweza kutoa maelekezo  kuhusu alama ambazo zinaweza 

kutumiwa katika vifaa vyovyote  ambavyo viko chini ya udhibiti na 

ambayo ni mali ya tawi au idara ya Serikali ya Jamhuri wa Muungano. 

 (2) Mtu yeyote ambaye anashitakiwa kwa kuhamisha  au 

kumiliki au kuviweka ndani ya jengo lolote au mahali popote, iwe pa 

wazi au pamefungwa, vifaa vyote vilivyotiwa alama hizo kwa mujibu 

wa kifungu kidogo cha (1) ambavyo kimsingi vinaweza kutuhumiwa 

kuwa vimeibiwa au vimepatikana isivyokuwa kihalali na ambaye 

anashindwa kutoa maelezo ya kuiridhisha mahakama kuhusu namna 

gani alivyovipata,  atakuwa anatenda  kosa.  
Kumiliki vifaa vya 

umma au vya idara 

ya reli  isivyo halali 

 (3) Mtu yeyote anayehamisha au kumiliki au kutunza ndani ya 

jengo lolote au mahali popote, pawe pako wazi au pamefungwa, vifaa 
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Sura ya 455 G.N. 

1966 Na..433 
vyovyote vikiwa ni mali ya Jeshi la Ulinzi la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ambavyo kimsingi vinaweza kutuhumiwa kuwa vimeibiwa au 

vimepatikana isivyokuwa halali, na ambaye anashindwa kutoa maelezo 

ya kuiridhisha mahakama kuhusu namna gani alivyovipata, atakuwa 

anatenda kosa.  
  (4) Kwa madhumuni ya kifungu hiki neno “vifaa’ inajumuisha 

badhaa zote na vyombo vyote na mali yoyote au kitu chochote kimoja 

kimoja au sehemu yake, na neno “alama” inajumuisha sehemu yoyote 

ya alama.  
  
Kupokea bidhaa 

zilizoibiwa nje ya 

Tanzania Bara 

 313.  Kila mtu ambaye, bila udhuru halali, kwa kujua kitu 

chochote kitakuwa kimeibiwa au kupatikana isivyokuwa halali kwa njia 

yoyote iwayo katika mazingira ambayo kama kitendo hicho 

kingelitendeka Tanzania Bara mtu huyo anayekitenda kitendo hicho 

angelikuwa na hatia ya kosa, anapokea au anamiliki kitu chochote 

kilichoibiwa au kilichopatikana nje ya Tanzania Bara, atakuwa anatenda 

kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba.  
  

SURA YA THELATHINI NA TATU 

UDANGANYIFU WA WADHAMINI NA WATU WALIO KATIKA NAFASI ZA 

DHAMANA NA HESABU ZA UWONGO 
  
Wadhamini kuuza  

mali za muamana  

kwa udanganyifu  

 314.   (1)  Mtu yeyote ambaye, ni mdhamini wa mali yoyote, na 

kwa kusudi  la kudanganya anaharibu au anaibadilisha mali hiyo 

kwenye matumizi yoyote ambayo hayaruhusiwi na amana hiyo, 

atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

miaka saba.  
 (2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki neno “mdhamini” maana yake ni  

ni kati ya watu wafuatao– 
 (a) mdhamini ambaye udhamini wake umewekwa kwa 

mkataba, wosia au hati  iliyoandikwa, iwe kwa ajili ya 

umma au kwa ajili ya mtu binafsi au kwa ajili ya msaada;  
 (b) mdhamini aliyeteuliwa chini ya mamlaka ya Sheria kwa 

ajili hiyo;  
 (c) mtu ambaye  amekabidhiwa wajibu wowote kuhusiana na  

dhamana yoyote kulingana na kifungu hiki kidogo; au 
 (d) wasii na msimamizi wa mirathi. 
Ubadhirifu na 

udanganyifu wa 

wakurugenzi na 

maafisa wa 

mashirika, n.k. 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedw.. 

 315.  Mtu yeyote ambaye– 

(a) akiwa mkurugenzi au afisa wa shirika au kampuni, anapokea 

au anamiliki mwenyewe mali yoyote ambayo ni ya shirika 

au kampuni tofauti na malipo ya  deni la haki au uhitaji, na  

kwa nia ya kudanganya, anaacha ama kufanya maingizo 

yote na ya kweli  katika vitabu na katika hesabu za shirika 

au kampuni, au anaacha kuagiza au kuelekeza maingizo 

kufanyika; 
 (b) akiwa mkurugenzi, afisa au mwanachama wa shirika au 
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kampuni, anatenda mojawapo kati ya vitendo vifuatavyo, kwa 

dhamira ya kudanganya, ndio kusema– 
 (i)      anaharibu, anabadili, anachana, au anaghushi kitabu 

chochote, nyaraka, dhamana yenye thamani au 

hesabu yoyote, ambayo ni mali ya shirika au 

kampuni, au maingizo yoyote katika kitabu  

chochote, nyaraka au hesabu au anashiriki kwa siri 

katika kitendo hicho; 
 (ii)  anafanya au anashiriki kwa siri katika kufanya, 

maaingizo yoyote ya uongo katika kitabu chochote, 

nyaraka au hesabu; au  
 (iii)  anaacha, au anashiriki kwa siri katika kuacha, 

kuandika habari ndani ya kitabu chochote, nyaraka 

au hesabu,  
  atakuwa anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka kumi na nne. 
  
Maelezo ya uwongo 

ya maafisa wa 

makampuni. 

 316.  Mtu yeyote ambaye, akiwa ni muanzishaji, mkurugenzi, 

afisa au mkaguzi wa mahesabu wa shirika au kampuni, iwe ipo au 

inakusudiwa kuundwa, anatengeneza, anaeneza au anachapisha, au 

anashiriki katika kutengeneza , kueneza au kuchapisha maelezo yoyote 

yaliyoandikwa au hesabu yeyote ambayo, katika maelezo yoyote 

yaliyomo humo, anajua ni ya uwongo, kwa nia ya kutekeleza  

mojawapo ya madhumuni yafuatayo– 
 (a) kumhadaa au kumdanganya mwanachama yeyote, 

mwanahisa yeyote au mdai yeyote wa shirika au kampuni , 

awe mtu fulani au sivyo;  
 (b) kumshawishi mtu yeyote, awe mtu fulani au sivyo, ili awe 

mwanachama wa shirika au kampuni hiyo, au adhaminishe  

au kukopesha mali yoyote kwenye shirika hilo au kampuni 

hiyo, au aingie katika dhamana yoyote kwa faida ya shirika 

au kampuni hiyo,  
 atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

miaka saba. 
  
Kugushi au 

udanganyifu wa 

hesabu  kwa  Karani. 

Sheria Na.2 ya 

mwaka 1972 

 317.  Mtu yeyote ambaye,  akiwa karani au mtumishi, au akiwa 

ameajiriwa au anasaidia kazi ya karani au mtumishi, anafanya kati ya 

vitendo vifuatavyo kwa nia ya  kudanganya– 

 (a) anaharibu, anabadili, anapasua au anaghushi kitabu 

chochote, nyaraka yoyote, dhamana yenye thamani au 

mahesabu ambayo yako ni mali ya mwajiri au yako chini 

ya uangalizi wa mwajiri wake,  au vimepokelewa na mtu 

huyo kwa  ajili ya mwajiri wake au anaharibu au anabadili 

maingizo yoyote kwenye kitabu  chochote, nyaraka au 

hesabu au anashiriki kwa siri katika kitendo hicho;  
 (b) anafanya au anashiriki kwa siri katika kufanya maingizo ya 
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uongo katika kitabu, nyaraka au hesabu; au 
 (c) anaacha au anashiriki kwa siri katika kuacha maelezo 

yoyote husika kutoka kwenye kitabu hicho, nyaraka au 

hesabu, 
 atakuwa anatenda kosa na  atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka  kumi na nne. 
  
Kugushi hesabu kwa 

mtumishi wa 

Serikali.  

Sheria Na.2 ya 

mwaka 1972 Jedw 

 318.  Mtu yeyote ambaye, akiwa afisa anayehusika na 

kusimamia kupokea, kutunza au kusimamia sehemu yoyote ya mapato 

ya umma au mali, kwa kujua kwamba anatoa maelezo yoyote ya uongo  

au anarudisha pesa yoyote au mali aliyopokea au aliyodhaminiwa 

aitunze, au kiasi chochote cha pesa kilichopo au mali yoyote 

anayomiliki au iliyoko chini ya udhibiti wake, atakuwa anatenda kosa 

na anawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka saba.  
  
  
 SURA YA THELATHINI NA NNE 

MAKOSA DHIDI YA USALAMA WA ANGA 
Kuhatarisha usalama 

wa  vyombo vya 

anga. 

 Sheria Na. 31 ya 

1972 Jedw., 17 ya 

1989 Jedw la pili 

318A(1) Mtu yeyote ambaye- 

 

 (a) anafanya kitendo cha kutumia nguvu dhidi ya mtu aliyeko 

ndani ya ndege inayoruka kama kitendo hicho kina uwezekano 

wa kuhatarisha usalama wa ndege hiyo; 
 (b)anaharibu ndege wakati wa matengenezo au anasababisha 

madhara kwenye ndege hiyo ambapo inaifanya ishindwe kuruka 

au kuna uwezekano wa kuhatarisha usalamawakati wa kuruka ; 
 (c) anaweka au anasabisha kuwekwa katika ndege wakati wa 

matengenezo, kwa njia yoyote iwayo,  kifaa au kitu chochote 

ambacho kina uwezekano wa kuharibu  ndege hiyo au 

kusababisha uharibifu  kwenye ndege hiyo au ambayo ingeweza 

kuifanya ishidwe kuruka au kusababisha madhara kwenye ndege 

hiyo ambapo kuna uwezekano wa kuhatarisha usalama wakati 

wa kuruka; 
 (d) anaharibu au anasabisha madhara vyombo vya kuongozea 

angani au anaingilia utendaji wa vyombo hivyo, iwapo kitendo 

chochote kama hicho kina uwezekano wa kuhatarisha usalama 

wa ndege wakati wa kuruka; au 
 (e) anatoa taarifa ambayo anajua ni ya uongo, na kuhatarisha 

usalama wa ndege kwenye kuruka, 
 atakuwa anatenda kosa kosa na anawajibika kuhukumiwa kifungo 

kisichozidi miaka thelathini pamoja na adhabu ya viboko. 
 

 
(2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki- 

 (a) ndege itachukuliwa kuwa inaruka katika muda wowote kuanzia pale 
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ambapo milango yake yote ya nje imefungwa baada ya upandaji mpaka 

wakati pale mlango wowote ule umefunguliwa kwa ajili ya ushukaji; na 

ikitokea kuna ulazima wa kutua , kuruka huko kutachukuliwa  kuwa 

kunaendelea mpaka mamlaka zenye uwezo zimechukuwa jukumu  la  

ndege hiyo, watu na mali zilizopo ndani ya ndege;   
  

(b) ndege itachukuliwa kuwa iko katika matengenezo kuanzia  mwanzo 

wa maandalizi ya kuruka yanayofanywa na mtumishi wa ardhini au 

mfanyakazi katika ndege kwa ajili ya ndege husika mpaka masaa 

ishirini na nne baada ya kutua na kipindi cha kutumika , katika tukio 

lolote, kitaongezeka kwa kipindi chote wakati ambapo ndege hiyo 

inaruka kama ilivyofafanuliwa katika aya ya (a) ya kifungu hiki; 

 
 (c) kitendo cha nguvu kinajumuisha kitisho chochote cha kutumia 

nguvu. 
 (3) Mtu anaweza kushtakiwa kwa kosa chini ya kifungu hiki bila kujali 

kwamba kosa hilo limetendeka nje ya Tanzania Bara: 
Sura ya 212      Isipokuwa tu pale ambapo kosa limetendeka kuhusiana na ndege 

iliyosajiliwa Tanzania Bara au inamilikiwa na raia wa Jamhuri ya 

Muungano mkazi wa kuzaliwa katika Jamhuri ya Muungano au bodi 

iliyoanzishwa na au chini ya sheria , ikijumuisha kampuni 

iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Makampuni, mtu  hataweza 

kushtakiwa na kuhukumiwa kwa kosa chini ya kifungu hiki kama 

alishawahi kushtakiwa na kutiwa hatiani au, kama itakavyokuwa, 

kuachiwa kwa kosa hilo hilo au kwa kosa linalohusisha jambo hilo hilo 

ambalo limetendeka, na mahakama  au mamlaka yoyote ya mahakama 

nje ya Tanzania Bara. 
 (4) Hakuna mtu atashtakiwa kwa kosa chini ya kifungu hiki isipokuwa 

kwa idhini ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Jinai. 
  

Kigawo cha Sita – Kuharibu Mali kwa Uhsasidi 

 

SURA YA THELATHINI NA TANO 

MAKOSA YANAYOSABABISHA UHARIBIFU WA MALI 
  
Uchomaji wa mali 

kwa makusudi. 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 

 319.  Mtu yeyote ambaye, kwa kunuwia na isivyokuwa halali 

anatia moto katika– 

(a) Jengo lolote lile liwe limekamilika au bado ; au  

(b) chombo chochote kile kiwe kimekamilika au bado; au 

(c) lundiko lolote la mazao ya mboga, au la makaa ya mawe, 

madini au la kuni; au 

(d) viwanda vya machimbo au  matengenezo au zana za 

machimbo ya madini 

atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

maisha. 
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Kujaribu kuchoma 

mali. 

Sheria Na.2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 320. Mtu yeyote ambaye– 

(a) anajaribu isivyokuwa halali kuwasha moto kitu chochote 

kilichorejewa katika kifungu cha 319; au  

(b) kwa kunuwia na isivyokuwa halali anatia moto kwenye 

kitu chochote ambacho kipo karibu na kitu chochote 

ambacho  kimerejewa katika kifungu cha 319 na kuna 

uwezekano  wa kushika moto kutoka hapo. 

 
 atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo 

cha miaka kumi na nne. 

 
Kutia moto katika  

mazao na mimea 

iotayo 

 321.  Mtu yeyote ambaye kwa kunuwia na isivyokuwa halali 

anatia moto– 

(a) mazao ya mavuno ya ukulima, yawe mitini, yamechumwa 

au yamekatwa; au 

(b) mazao ya nyasi za kulisha wanyama zilizolimwa, ziwe za 

kuota zenyewe au za mazao ya asili ya ardhi hiyo au sivyo, 

ziwe zimesimama au zimekatwa;   

atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

miaka kumi na nne. 
  
Kujaribu kutia moto  

mazao n.k. 
 322.  Mtu yeyote ambaye– 

 (a) anajaribu isivyokuwa  halali kuwasha moto kitu chochote 

kama kilichotajwa kwenye kifungu cha 321;au 
 (b) kwa kunuwia na isivyokuwa halali anatia moto kitu 

chochote kilichopo mahali ambapo kitu chochote  

kilichorejewa katika kifungu cha 321 kina uwezekano wa 

kushika moto kutoka hapo. 
 atakuwa anatenda  kosa na atawajibika kwa  kifungo cha miaka saba. 
  
  
Kukalibu vyombo 

Sheria Na. 47 ya 

mwaka 1954 kif; 3 

 323. Mtu yeyote ambaye– 

(a) kwa kunuwia na isivyokuwa halali anakalibu au anaharibu 

chombo chochote cha majini, kiwe kimekamilika au sivyo;  
 (b) kwa kunuwia na isivyokuwa halali anatenda kitendo  

chochote ambacho mara moja kitasababisha kupotea au 

kuharibika kwa chombo cha majini wakati wa 

dhoruba/hatari; au  
 (c) kwa kusudi la kukitia chombo hicho hatarini, anaingilia taa 

yoyote, nguzo ya kuonyesha hatari, boya, alama au ishara 

yoyote itumiwayo kwa ajili ya usafiri wa baharini, au 

kuonyesha taa au ishara yoyote ya uwongo,  

atakuwa anatenda kosa na  atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka kumi na nne. 
  
Kujaribu kukalibu   324.   Mtu yeyote ambaye anajaribu, isivyokuwa  halali, 
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vyombo. 

 Sheria Na 47 ya 

mwaka 1954 kif ;3 

kupeperusha au kuharibu chombo cha majini, kiwe kimekamilika au 

sivyo au isivyokuwa halali kutenda kitendo chochote ambacho mara 

moja kitapelekea kupotea au kuharibika kwa chombo cha majini 

kilichomo katika dhoruba/ hali ya hatari, atakuwa anatenda kosa, na 

atawajibka kwa adhabu ya  kifungo cha miaka saba.  
  
Kujeruhi wanyama  325. Mtu yeyote ambaye, kwa kunuwia na isivyokuwa halali, 

anamuuwa, anamlemaza au anamjeruhi mnyama yeyote ambaye 

anaweza  kuibiwa, atakuwa anatenda kosa.  
 

 

Adhabu ya kuharibu 

mali kwa makusudi 

Sheria Na. 47 ya 

mwaka 1954 

kifungu cha 3; 5 cha 

mwaka 1961; Sheria 

Na. 65 ya mwaka 

1966 kifungu 8; 2 ya 

mwaka 1972 

Jedwali; 12 ya 

mwaka 1998 

Jedwali. 

 

 

 

 

   

           326.-(1) Mtu yeyote ambaye, kwa kunuwia na isivyokuwa  halali 

anaharibu au anaathiri mali yoyote , atakuwa anatenda kosa, na 

isipokuwa kama ilivyoelezwa vinginevyo katika kifungu hiki, 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 

 (2) Kama mali husika ni nyumba ya kuishi au chombo cha 

majini, na madhara yamesababishwa kwa mlipuko wa kitu chochote 

kinacholipuka,  na kama- 

  

(a)      mtu yeyote yumo ndani ya nyumba hiyo ya kuishi au 

chombo hicho; au 

(b) uharibifu huo au hasara hiyo imehatarisha maisha ya 

mtu yeyote, 

 Mkosaji atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha. 

 
           (3) )    Kama mali husika- 
Kazi za ukingo au 

ukuta wa mto usafiri 

wa bahari au 

madaraja 

                (a)   ni ukingo au ukuta wa mto, mfereji, mfumbi, birika au 

maji ya bara, au kazi ihusihayo na majahaba, birika au 

maji ya bara, na uharibifu huo unasababisha hatari halisi 

ya mafuriko au hasara kwenye ardhi au jengo lolote;  
      (b)  ni njia ya reli au daraja, ulalo au mfereji wa maji 

uliojengwa juu ya barabara, njia ya reli au njia ya maji 

iliyochimbuliwa, au mali ambayo juu yake yapita njia ya 

reli, barabara au njia ya maji iliyochimbuliwa, na mali 

hiyo imeharibika;  
Sura ya 40 (c) ikiwa ni njia ya reli au daraja lolote, ulalo au mfereji wa 

maji, umeharibiwa, na uharibifu wenyewe umefanywa 

kwa nia ya reli hiyo, daraja, ulalo au mfereji wa maji, au 

barabara inayopita juu au chini yake au kwenye sehemu 

yoyote ya mali hiyo, iwe kwenye hatari au kushindwa 

kupitika, na  kwa hiyo inafanywa yote au sehemu tu 

kuwa ya hatari au isiyopitika; au 

(d) ni bomba lililorejewa kwenye Sheria ya Bomba la 

Tanzania - Zambia na hasara imesababishwa kwa nia ya 

kuzuia au kupinga matumizi ya bomba hilo, 
   atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha. 
  (4) Iwapo mali husika ni waraka wa wosia, iwe mtoa wosia huo 
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yuko hai au amefariki au  daftari la kumbukumbu lililoidhinishwa au  

kutakiwa na sheria kuwekwa kwa ajili ya kuhakikisha au kuweka 

kumbukumbu ya hati ya kumiliki mali yoyote, au kuweka kumbukumbu 

ya vizazi, ubatizo, ndoa, vifo au mazishi, au nakala ya sehemu yoyote 

ya daftari hiyo ambayo inatakiwa kisheria kupelekwa kwa afisa yeyote 

wa umma, mkosaji huyo atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka 

kumi na nne. 
  (5) Iwapo mali husika ni chombo cha majini kilichomo katika 

dhoruba au hali ya hatari, kukwama au ni kitu chochote katika chombo 

hicho , mkosaji huyo atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

saba.  
Njia za reli  (6)  Iwapo mali husika ni sehemu yeyote ya njia ya reli, au kazi 

yoyote ihusikanayo na njia ya reli, mkosaji huyo atawajibika kwa 

adhabu ya  kifungo cha miaka kumi na nne.  
Mali itumikayo kwa 

kuleta nguvu ya 

umeme 

 (6A) Iwapo mali husika inatumika au inakusudiwa kutumika 

kwa kwa ajili ya kutoa huduma muhimu, mkosaji huyo atakuwa na hatia 

na– 
 (a) iwapo kuna uwezekano wa kosa hilo kusababisha tukio la 

hatari katika maisha ya mwanadamu au kusababisha 

uharibifu, kuzuia au kuingiliana na huduma nyingine 

yoyote au katika kutoa huduma hiyo atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo kwa kipindi kisichopungua miaka 

ishirini na kisichozidi miaka thelathini;  
 (b) kama kosa limetendeka katika mazingira ambayo 

hayatasabisha hatari kwa maisha ya binadamu, 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo kisichozidi kipindi 

cha miaka kumi na tano na kisichozidi miaka ishirini. 

 
 (6B) Katika kifungu hiki, “huduma muhimu” inajumuisha– 
 (a)  huduma yoyote inayohusiana na kuunganisha, kurusha,  

kutawanya au kusambaza umeme au mawasiliano ya simu;  
 (b)   huduma yoyote ya moto; 

(c)  huduma yoyote ya mabomba ya maji machafu, shimo la 

takataka au huduma nyingine ya usafi; 

(d)   huduma yoyote ya afya, hospitali au gari la wagonjwa; 

(e) huduma yoyote inayohusiana na utoaji au usambazaji wa 

maji, gesi au petroli;  

(f) barabara yoyote, reli, daraja, shimo la chini, maegesho ya 

gari, feri, pantoni, bomba la kutawanyia maji au mafuta, 

uwanja wa ndege, bandari au guda. 
      (7)  Iwapo chombo husika kinatumika kwa dhumuni la kuzalishia, 

kusafirishia au kusambaza umeme, mkosaji atawajibika  na– 

 
 (a) iwapo kosa hilo lina uwezekano wa  kuhatarisha maisha ya 

mtu,  kifungo cha miaka kumi na nne; au  
 (c) katika hali yoyote, kifungo cha miaka saba. 
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  (8)  Mtu atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba 

iwapo mali husika -  

 
            (a)   ni  chombo cha majini, kiwe kimekamilika  au la, 

kimeharibiwa; 
            (b)   kama ni chombo, kiwe  kimemalizika au la, kimeharibika na 

uharibifu huo umefanyika kwa nia ya kuharibu au kukifanya 

kisitumike tena;  au 
            (c)   iwapo ni taa, nguzo, boya, alama au ishara itumikayo kwa 

ajili ya usafiri wa bahari, au kwa ajili ya kuwaongoza watu 

wanaoshughulika na usafiri wa baharini; 
            (d) kama ni ukingo au ukuta wa mto, njia ya maji 

iliyochimbuliwa, mfereji wa maji, birika la maji au maji ya 

bara, au shughuli inayohusu majahabu, njia ya maji 

iliyochimbuliwa, mfereji wa maji, birika la maji, au maji ya 

bara, au ambayo inatumiwa kwa madhumuni ya kupakia au 

kupakuwa bidhaa; au 
             (e)  kama ni njia ya reli, au ni daraja, ulalo au mfereji wa maji 

uliojengwa juu ya barabara, njia ya reli au njia ya maji 

iliyochimbuliwa, imeharibiwa, na uharibifu huo umefanyika  

kwa nia ya kuifanya njia ya reli, daraja, ulalo au mfereji wa 

maji, au barabara ya njia ya reli au njia ya maji 

iliyochimbuliwa inayopita juu au chini ya sehemu hiyo au 

penye sehemu yake yoyote iwe yenye hatari au isiyopitika; 

au 
             (f)  kama ni kitu chochote kilichomo katika harakati za 

kutengenezwa, au mashine ya kilimo au ya kuzalisha au 

mtambo wa kufanyia vitu au chombo cha kazi ya mtambo 

wa kufanyia vitu , au mashine au zana zinazotumiwa au 

zinazokusudiwa kutumiwa kwa ajili ya kufanyia kazi yoyote 

inayohusika na utayarishaji wa mapato yoyote ya kilimo au 

ufugaji, kimeharibiwa; au 
              (g) kama ni kitu chochote kilichorejewa kwenye aya (f), 

kimeharibiwa na uharibifu huo umefanyika kwa nia ya 

kuharibu kitu husika au kukifanya kisitumike; 
              (h) ni mpini au njia ya machimbo ya madini na uharibifu 

umefanyika kwa nia ya kuharibu machimbo ya madini au 

kuzuia ufanyaji wake kazi; 
               (i) ni mashine,  zana, ala ya kufanyia kazi, jengo, ukuta, daraja 

au barabara inayohusika au inayotumika pamoja na chimbo 

hilo, iwe kitu husika kimekamilika au sivyo; au 
               (j)  kama ni kamba, mnyororo au koweko, au zana yoyote 

iwayo , ambayo inatumika  ndani ya chimbo, au kwenye 

njia yoyote au kazi yoyote inayohusika au inayotumika 

kwenye chimbo, imeharibiwa; au 
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               (k) kama ni kitu chochote kilichorejewa kwenye aya (f) 

kimeharibiwa na uharibifu huo umefanyika kwa nia ya  

kuharibu kitu hicho husika au kukifanya kisitumike; au 
            (l)    ni kisima, au bomba la maji, au bwawa, ukingo, ukuta au 

mlango wa kuzuia maji ya bwawa la kinu , au bwawa. 

 
           (9)   Iwapo mali husika ni nyaraka ambayo imewekwa amana au 

imehifadhiwa katika ofisi ya umma, au ambayo ni ushahidi wa kumiliki 

ardhi yoyote, au kumiliki mali katika ardhi, mkosaji atawajibika kwa 

adhabu ya kifungo cha miaka saba. 
Kujaribu kuharibu 

mali kwa milipuko 
 327. Mtu yeyote ambaye, isivyokuwa halali na kwa kusudi la 

kuangamiza au kuharibu mali yoyote, anaweka milipuko yoyote mahali 

popote pawapo, atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya 

kifungo cha miaka kumi na nne. 
  
Kusababisha  

wanyama  kupata 

magonjwa ya 

kuambukiza 

 328. Mtu yeyote ambaye, kwa kunuwia na isivyokuwa halali 

anasababisha au anahusika na kusababisha au anajaribu kusababisha 

maradhi yoyote ya kuambukiza kwa mnyama yeyote au kati ya mnyama 

yeyote au wanyama ambao wanaweza kuibiwa, atakuwa anatenda kosa 

na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 
  
Kuondoa alama za 

mipaka kwa nia ya 

kudanganya 

 329. Mtu yeyote ambaye, kwa kunuwia na isivyokuwa halali na 

kwa nia ya kudanganya,  anaondosha  au anafuta kitu chochote  au 

alama ambayo iliyowekwa kihalali kama alama ya mpaka wa ardhi 

yoyote atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo 

cha miaka mitatu. 
  
Kimefutwa  330.  [Kimefutwa na R.L  Sura  ya 390 kifungu cha 33.] 
  
Kusababisha 

uharibifu  n.k. katika 

kazi za reli 

 331.  Mtu yeyote ambaye– 

(a) kwa kunuwia anaharibu, anadhuru au anazuia kazi, njia, 

barabara, jengo, lango, mizani ya kupimia, mtambo, gari 

dogo la kupakizia behewa, bogi kubwa, bogi la wazi, zana 

au mashine iliyopatikana kwa au kwa ajili ya kazi  zozote za 

reli;  
 (b) anang’oa, anaondoa, anafuta au anaharibu, au kwa 

vyovyote, anaingilia boriti zozote, nguzo, bendera, vigingi, 

mistari, alama zozote au kitu chochote kilichochimbiwa 

ardhini au kilichowekwa juu ya ardhi, miti, mawe au 

majengo, au mali nyingine yoyote ambayo ni mali ya kazi 

zozote za reli;  
 (c)  anafanya kosa la kuweka uchafu wowote au kuingia bila 

idhini ndani ya ardhi yoyote, majengo au nyumba ambayo 

vimepatikana kwa au ni mali ya kazi zozote za reli; au 
 (d) kwa kunuwia, anamnyanyasa, anamzuwia au anamkinga 

afisa msimamizi wa reli yoyote au wasaidizi wake au 
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wafanyakazi wake katika kutimiliza kazi yoyote 

iliyofanywa au ambayo itafanywa kuhusiana na ujenzi au 

utunzaji wa reli hiyo, 
 atakuwa anatenda  kosa na anawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miezi mitatu au fani ya shilingi mia nne. 
  
Vitisho vya 

kuchoma   au 

kuharibu 

 332. Mtu yeyote ambaye anapeleka, anawasilisha, anatoa ama 

kwa dhahiri au kwa siri au anasababisha kupokelewa kwa barua au 

maandishi yoyote ambayo yanatishia kuunguza au kuharibu nyumba, 

ghala ya nafaka au jengo jingine, au ghala la majani makavu au rundo la 

mazao, majani ya kulisha wanyama au majani makavu, au mazao 

mengine ya kilimo, yawe yamo ndani ama chini ya jengo au la, au 

chombo chochote ambacho kinatishia kuua, kutia kilema au kujeruhi 

mifugo yoyote atakuwa anatenda  kosa, na atawajibika kwa adhabu ya  

kifungo cha miaka saba. 
Kuharibu  noti za 

benki 
  332A. Mtu yeyote, bila mamlaka, kwa kunuwia 

anaharibu,anachana, anakata au vinginevyo anachanachana noti yoyote 

ya benki au fedha ambayo inatumika kihalali, atakuwa anatenda kosa 

ambalo limo kwenye Jedwali, na atakuhumiwa kutoa faini ya shilingi 

elfu tano kwa kila noti iliyoharibiwa au, akishindwa adhabu ya  kifungo 

cha mwaka moja. 
Kurusha kishada. 

Sheria Na. 17 ya 

mwaka 1990 Jedw la 

tatu 

332B.-(1) Kulingana na kifungu kidogo cha (3), mtu yeyote 

ambaye  kwa udanganyifu  anajipatia faida au fedha ya kiasi chochote 

kutoka kwa mtu anayefanya kazi benki kwa njia ya kurusha kishada 

atakuwa anatenda kosa na kwenye hukumu anawajibika kwa adhabu ya 

kifungo kwa kipindi kisichozidi miaka kumi. 
  (2) Mtu yeyote aliyeajiriwa na benki, kutokana na ofisi yake,  

kwa njia ya udanganyifu anamsaidia mtu mwingine kupata faida au 

fedha kiasi chochote kutoka benki kwa njia ya kurusha kishada 

anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha kipindi 

kisichozidi miaka kumi. 
              (3) Mtu  atajulikana  ni mdanganyifu na anatenda  kosa chini ya 

kifungu hiki kama hundi iliyotolewa na mtu huyo haijaidhinishwa kwa 

sababu ya kukosa au upungufu wa fedha kwenye akaunti na ndani ya 

siku nane baada ya kupewa taarifa kuhusu kutokuidhinishwa kwa hundi  

hiyo anashindwa au anakataa kuweka akaunti sawa. 
               (4) Pale ambapo mtu yoyote amehukumiwa kwa kosa chini ya 

kifungu hiki, mahakama itatoa amri ya kuhodhiwa katika Jamhuri ya 

Muungano fedha yoyote, bidhaa au mali iliyopatikana wakati wa au 

baada ya kutenda kosa hilo, pamoja na fidia yote kwa benki kuhusiana 

na fedha iliyotumika kwenye kurusha kishada. 
                (5) Kwa madhumuni ya kifungu hiki neno “kurusha kishada” 

maana yake ni kujipatia fedha au faida kwa njia ya hundi kwenye 

akaunti ambayo haina fedha ya kutosha au hakuna fedha kabisa, na 

kusababisha kukopa akiba isioruhusiwa kwa mwenye benki. 
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Kigawo cha Saba. – Kughushi,, Utengenezaji Sarafu,  

Kubuni Sarafu na Makosa sawa na hayo 
  

SURA YA THELATHINI NA SITA 

TAFSIRI 
  
Tafsiri  ya  kughushi 

Sheria Na.5 ya 

mwaka 1990 Jedw 

 333.  Kugushi ni kutengeneza nyaraka ya uwongo kwa nia ya 

kudanganya au kuhadaa. 

  
Ufafanuzi wa 

nyaraka 
 334. Neno “nyaraka” katika kigawe hiki cha Kanuni hii 

hakijumuishi chapa ya biashara au alama nyingineyo yoyote ambayo 

inatumika kwa ajili ya bidhaa za biashara ingawa alama hizo zinaweza 

kuandikwa au kupigwa chapa. 
  
Utengenezaji wa 

nyaraka ya uwongo. 

Sheria Na. 14 ya 

mwaka 1980 kif ;15 

 335. Mtu yeyote anayetengeneza nyaraka ya uwongo ambaye– 

(a) anafanya nyaraka ambayo ni ya uwongo au ambayo ana 

sababu ya kuamini kuwa si ya kweli; 
 (b) anabadili nyaraka bila ya mamlaka kwa namna ambayo 

iwapo kubadili huko kungekuwa na mamlaka kungebadili 

matokeo ya nyaraka hiyo; 
 (c) anaingiza katika nyaraka hiyo bila ya mamlaka , wakati 

nyaraka hiyo inaandikwa, jambo ambalo kama 

lingeruhusiwa lingebadilisha matokeo ya nyaraka  hiyo; 
 (d) anatia sahihi nyaraka – 
 (i) kwa jina la mtu yeyote bila ya ruhusa ya mtu huyo, 

liwe jina hilo ni la yule anayetia sahihi hiyo au silo; 

(ii) kwa jina la mtu yeyote wa kubuniwa ambaye 

anadhaniwa kwamba yupo, iwe mtu wa kubuniwa 

huyo anadhaniwa kwamba ni wa jina sawa na 

aliyetia sahihi hiyo au sivyo; 

(iii) kwa jina linalofanywa liwe jina la asiyekuwa yule 

mwenyewe kutia sahihi nyaraka hiyo, na ambalo 

linakusudiwa likosewe kwa jina la huyo anayetia 

sahihi;  

(iv) kwa jina la mtu ambaye mwenye kutia sahihi 

nyaraka hiyo anajifanya ni yeye isipokuwa kwamba 

matokeo ya nyaraka hiyo inategemea  utambulisho 

kati ya mtu anayetia sahihi na mtu aliyekubali ni 

yeye. 
  
Nia   ya  kudanganya  336.  Nia ya kudanganya inadhaniwa kuwepo iwapo inaonekana 

kwamba wakati ambao nyaraka ya uwongo inatengenezwa kulikuwepo 

na mtu mahasusi anayejulikana au asiyejulikana ambaye anaweza 

kudanganywa, na kudhaniwa huko hakutakanushwa kwa uthibitisho 

kwamba mkosaji huyo alichukuwa au alikusudia kuchukua hatua za 
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kuzuia mtu huyo asidanganywe, wala kwa kuwa alikuwa na haki au 

alidhani kwamba alikuwa na haki ya hicho kitu ambacho kitapatikana 

kwa nyaraka hiyo ya uwongo. 
  

SURA YA THELATHINI NA SABA 

ADHABU YA KUGHUSHI 
  
Adhabu ya, na  

adhabu ya jumla  ya 

kugushi 

Sheria Na. 2 ya 

mwaka 1972 Jedwali 

 337.  Mtu yeyote ambaye anagushi nyaraka yoyote atakuwa na 

hatia ya  kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba 

isipokuwa kwa kizingatia mazingira ya kughushi au aina ya kitu 

kilichoghushiwa adhabu nyingine imetolewa. 
  
Kughushi ambapo 

adhabu ni kifungo 

cha maisha 

 338.  Mtu yeyote ambaye anaghushi wosia wowote, nyaraka ya 

hati ya kumiliki ardhi, kumbukumbu ya mahakama, hati ya wakala, hati 

ya benki, noti ya sarafu, hundi, hawala, hati ya bima  au hati nyingine 

ya kuamuru malipo ya fedha inayotolewa na mtu anayefanya biashara 

kama mwenye benki, atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha na 

kwa nyongeza mahakama inaweza kuamuru kwamba nyaraka yoyote 

hiyo ihodhiwe na Jamhuri ya Muungano. 
  
Kughushi  hati ya 

mahakama au 

nyaraka ya kiofisi  

 339.  Mtu yeyote ambaye anaghushi hati yoyote ya mahakama 

au nyaraka ya kiofisi anawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka 

saba. 

 
  
Kughushi ambapo  

adhabu ni  kifungo 

cha miaka saba 

 340. -(1)  Kwenye kifungu hiki,  neno“stampu” maana yake ni  

stempu inayotumika kwa madhumuni ya mapato au muhuri wa idara 

yoyote ya Serikali. 

             (2) Mtu yeyote ambaye- 

(a)    anaghushi stampu/muhuri wowote uwe wa kugandamiza 

au wa moto; 
  (b)  bila ya udhuru wa halali, uthibitisho wa udhuru huo kama 

upo utakuwa juu yake, anatengeneza au, anajua  anamiliki 

dawa au kifaa chochote ambacho kinaweza kutia muhuri; 
 (c) kwa udanganyifu anakata, anabandua kwa namna yoyote, 

au anaondoa kutoka kwenye kitu chochote stampu yoyote 

kwa dhamira kwamba stampu hiyo au sehemu ya stempu 

hiyo itatumika kwa matumizi mengine  au; 
 (d) kwa udanganyifu, anaharibu stampu yoyote kwa dhamira 

kwamba  stempu hiyo itatumika kwa matumizi mengine au 
 (e) kwa udanganyifu, anabandika au anaweka kwenye waraka 

wowote au kwenye stempu yoyote, stampu au sehemu ya 

stempu ambayo, ama kwa udanganyifu au sivyo, imekatwa, 

imechanwa au, kwa njia yoyote imetolewa kutoka kwenye 

waraka mwingine wowote au imekatwa au imechanwa 

kutoka stampu nyingine yoyote; au 
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 (f) kwa udanganyifu anafuta au vinginevyo anaondoa kiukweli 

au kimuonekano kutoka waraka wowote uliotiwa stampu, 

jina lolote, hesabu yoyote, tarehe au jambo jingine, au kitu 

chochote kiwacho ambacho kimeandikwa humo kwa nia 

kwamba matumizi mengine ya stampu hiyo yatafanywa 

kwenye waraka huo; au 
 (g) kwa hali ya kujua na bila udhuru wa halali, uthibitisho wa 

udhuru huo utakuwa juu yake, anamiliki  stempu yoyote au 

sehemu ya stempu ambayo kwa udanganyifu imekatwa, 

imechanwa au, kwa vingine, imebanduliwa kutoka kwenye 

waraka wowote, au stempu yoyote ambayo imekatwa kwa 

udanganyifu, au waraka wowote wenye stempu ambapo 

jina lolote, hesabu yoyote tarehe au jambo jingine au kitu 

kimefutwa kwa udanganyifu au vinginevyo  kiukweli na 

kiuwazi kimeondolewa, 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 

 
  
Kutengeneza au 

kumiliki  makaratasi 

au zana za kughushi 

Sura ya 500 kifungu 

cha 36; Sheria Na. 

12 ya mwaka 1966 

Jedw. 

             341.  Mtu yeyote ambaye bila ya ruhusa au udhuru wa halali na 

ambaye uthibitisho wa udhuru huo ni juu yake– 

(a) anatengeneza, anatumia au kwa hali ya kujua anamiliki 

karatasi yoyote inayokusudiwa kufanana na kupita kama 

karatasi maalum kama ile iliyotolewa na kutumika kwa 

kutengenezea noti yoyote au hati ya benki; 
 (b) anatengeneza, anatumia au, kwa hali ya kujua anamiliki, 

kiunzi chochote, umba, au chombo kwa ajili ya 

kutengenezea karatasi hiyo, au kwa ajili ya kutengeneza 

ndani ya au juu ya karatasi hiyo maneno yoyote , tarakimu, 

herufi, alama, mistari au ishara zozote zilizo mahasusi na 

zitumikazo ndani au juu ya karatasi yoyote kama hiyo; 
 (c) anachora au kwa vingine vyovyote vile anatengeneza 

maneno yoyote, tarakimu, herufi alama, mistari au ishara 

yoyote kwenye bamba lolote, ubao, jiwe au kitu chochote 

kingine, kuchora kwa ukamilifu au kwa baadhi kufanana na 

maneno yoyote, tarakimu herufi, alama, mistari au ishara 

zozote zilizo mahsusi na zitumikazo ndani au juu ya hati 

yoyote ya benki, au ndani au juu ya waraka wowote ambao 

unampasisha au unamshuhudia mtu yeyote kuwa na hisa 

yoyote au kuwa na masilahi kwenye mali ya Serikali, 

malipo ya kila mwaka, fedha ya akiba au deni lolote la 

shirika yoyote, kampuni au chama chochote, kiwe ndani au 

nje ya Jumuiya ya Madola; 
 (d) anatumia, au kwa hali ya kujua anayo kwenye umiliki wake 

bamba lolote, ubao, jiwe au kitu kingine ambacho maneno 

yoyote, tarakimu, herufi, alama, mistari au ishara kama 

zilivyoelezwa mwanzo zimechorwa juu yake au kwa 
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vinginevyo vyovyote zimetengenezwa; au  

       
 (e) anatumia au, kwa hali ya kujua, anayo kwenye umiliki 

wake, karatasi yoyote ambayo maneno yoyote kama hayo, 

tarakimu, herufi, alama, mistari au ishara kama hizo 

zimechapwa juu yake au kwa vinginevyo vyovyote, 

zimefanywa kama ilivyokwishasemwa; 
  atakuwa anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

miaka saba. 
  
Kutoa nyaraka za 

uwongo 
            342.  Mtu yeyote ambaye, anajua na kwa kudanganyifu anatoa 

nyaraka ya uwongo atakuwa na hatia ya kosa, na atawajibika kwa  

adhabu  iliyotolewa kutokana na kosa la kugushi kuhusiana na nyaraka 

hiyo. 
  
Kutoa nyaraka 

zilizofutwa au 

zilizomalizika muda 

 343.  Mtu yeyote ambaye, kwa kujua anatoa nyaraka yoyote 

ambayo, imeamriwa na mamlaka yoyote halali ikataliwe ifutwe au 

isimamishwe, au ambayo matumizi yake yamemalizika kwa muda wake 

kupita, au kwa kifo au kwa kutokea tukio lolote linginelo, akaitoa kuwa 

ni hati ya badala ya hati inayotumika na kufaa, atakuwa na hatia ya 

kosa, na atawajibika kwa adhabu ile ile, kana kwamba ameghushi hati 

hiyo. 
  
Kupata utimilizaji 

wa nyaraka kwa  

njia ya udanganyifu 

 344.  Mtu yeyote ambaye, kwa njia ya udanganyifu na hadaa 

kuhusu asili, yaliyomo au utumikaji wa nyaraka, anamfanya mtu 

mwingine kuitia sahihi au kutekeleza nyaraka hiyo, atakuwa na hatia ya 

kosa, na atawajibika kwa adhabu ile ile, kama vile amegushi nyaraka 

hiyo. 
  
Kufuta michanjo 

katika hundi 
 345.  Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya  kudanganya– 

(a) anaharibu, anaongeza au kubadilisha michanjo kwenye 

hundi; au  

(b) kwa kujua anatoa hundi iliyokatwa, michanjo ambayo 

imeharibiwa, kuongezwa au kubadilishwa na mtu 

mwingine,  
 atakuwa na hatia ya kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka saba. 
  
Kutengeneza 

nyaraka bila 

mamlaka 

 346.  Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya kudanganya au kulaghai –  

(a) bila mamlaka halali au udhuru, anatengeneza, anasaini au 

anatekeleza  kwa jina au  badala ya mtu mwingine, iwe 

kwa  upatikanaji au vinginevyo, nyaraka yoyote au 

maandishi; au  
 (b)        kwa hali ya kujua anatoa  nyaraka yoyote au maandishi 

yoyote yaliyotengenezwa, yaliyosainiwa au kutekelezwa 

na mtu mwingine, 
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 Atakuwa anatenda kosa , na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka saba. 
  
Kudai mali kwa 

nyaraka za wosia 

zilizoghushiwa 

 347.  Mtu yeyote ambaye anafanya uwasilishaji wa mali au 

fedha au malipo yoyote kwake mwenyewe au mtu mwingine yeyote, 

kutokana  na mirathi au barua ya usimamizi iliyotolewa kwenye wosia  

ulioghushiwa, huku akijua kwamba wosia huo umegushiwa, au 

kutokana na mirathi yoyote au barua ya usimamizi iliyopatikana kwa 

ushahidi wa uwongo, huku akijua kwamba vimepatikana kwa hali hiyo, 

atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ile ile kana kwamba 

ameigushi nyaraka hiyo kutokana na kufanya uwasilishaji au malipo. 
  
Kununua noti 

zilizoghushiwa 
 348. Mtu yeyote ambaye, bila mamlaka au udhuru halali, 

ambapo uthibitisho utakuwa juu yake, ananunua au anapokea kutoka 

kwa mtu yeyote, au anamiliki noti ya sarafu ya benki iliyoghushiwa, 

iwe imejazwa au haikujazwa, huku akijua imeghushiwa atakuwa 

anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 
  
Kugushi hati za 

fedha zilipwazo 

chini ya mamlaka ya 

umma 

 349. Mtu yeyote ambaye, akiwa ni mtumishi wa umma, huku 

akijua na kwa nia ya kudanganya, anatengeneza au anawasilisha kwa  

mtu yeyote hati ya malipo ya fedha yoyote inayolipwa na mamlaka ya 

umma, kwa kiasi kikubwa au kidogo kuliko kile ambacho huyo mtu 

anayeandikiwa hati hiyo anapaswa atakuwa anatenda kosa, na 

atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha miaka saba. 
  
Kughushi daftari la 

kumbukumbu 
 350.  Mtu yeyote ambaye, ana usimamizi halisi wa daftari au 

kumbukumbu yoyote iliyowekwa na mamlaka ya halali, huku akijua, 

anaruhusu maingizo yoyote ambayo katika kila taarifa muhimu anajua 

ni ya uwongo, atakuwa anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya 

kifungo cha miaka saba. 
  
Kupeleka shahada za 

ndoa  za uwongo 

kwa msajili 

 351.  Mtu yeyote ambaye, anatia sahihi au anapeleka kwa mtu 

anayeruhusiwa na sheria kuandikisha ndoa, shahada ya ndoa au nyaraka 

yoyote inayoonekana kuwa ni shahada ya ndoa, ambayo katika kila 

taarifa muhimu anajua ni ya uwongo, atakuwa anatenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 
  
Maelezo ya uongo 

katika daftari la 

uandikishaji wa 

vizazi, vifo na ndoa  

 352.  Mtu yeyote ambaye, huku akijua na kwa nia ya kutaka  

kuandikisha  ndani ya  daftari la vizazi, vifo au ndoa, anatoa maelezo 

yeyote ya uwongo kuhusu jambo lolote linalotakiwa na sheria 

kuandikishwa ndani ya daftari lolote hilo, atakuwa anatenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu. 
Kutoa noti isivyo 

halali.. 

Sheria Na. 12 ya 

mwaka 1966 Jedw. 

352A. Mtu yeyote ambaye anatoa au ni mmojawapo  katika kutoa– 

 

 
 (a) noti yoyote ambayo inaonekana kuwa ni noti  ya fedha ya 
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Tanzania; au 

(b) noti yoyote ya benki ambayo  inaonekana kuwa noti  ya  

fedha kwa Tanzania , 
R.E  Sura ya 341 tofauti na masharti ya  Sheria ya Benki ya Tanzania, atakuwa anatenda  

kosa na akipatikana na hatia atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

kipindi kisichozidi miaka mitano.  

 

 

 

SURA YA THELATHINI NA NANE 

MAKOSA YANAYOHUSU SARAFU 
  
Tafsiri C.A. Sura ya 

500 kifungu cha .36 

. Sheria Na 12 ya 

mwaka 1966 

 353.  Ndani ya sura hii– 

"sarafu" inajunuisha sarafu yoyote iliyosarifiwa katika kiwanda cha 

kutengeneza sarafu kwa matumizi ya Tanzania, au fedha halali 

ya Tanzania au kwenye sehemu yeyote ya Jumuiya ya Madola; 

na sarafu yoyote ya nchi ya kigeni na sarafu ambayo ilitumika 

kihalali Tanzania au kwenye nchi nyingine na ambayo inaweza 

kubadilishwa kuwa sarafu halali;. 
 "sarafu ya bandia" maana yake ni sarafu isiyo halisi lakini inafanana au 

iliyokusudiwa kufanana au kuishinda  sarafu halisi; na 

inajumuisha sarafu halisi ambayo imetengezwa au 

imebadilishwa ili iweze kuonekana kuwa ni sarafu ya thamani 

ya kiwango cha  juu.  
  
Kughushi sarafu  354. Mtu yeyote ambaye anatengeneza au anajaribu 

kutengeneza sarafu yoyote ya bandia atakuwa anatenda kosa na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha maisha. 
  
Matayarisho ya 

kutengeneza sarafu 

bandia 

 355.   Mtu yeyote ambaye–– 

(a) anachovyea kipande chochote cha metali cha saizi ya 

kufaa au kutengeneza umbo, kwa kusudi la kukifanya 

kitengenezwe kwa kugushi kuwa sarafu; 
 (b) anatengeneza kipande chochote cha metali cha saizi ya 

kufaa au kitengeneze umbo kwa nia kwamba 

kitengenezwe kuwa sarafu ya kughushi au 
       (c)   bila mamlaka ya kisheria au udhuru, uthibitisho uko juu 

yake– 
                    (i)     ananunua, anauza, analipa au anasarifu sarafu 

yoyote  kwa thamani ndogo kuliko thamani 

ipasayo au ionekanayo a, au kusaidia kufanya 

kitendo hicho; 
 (ii) analeta au anapokea akiwa Tanzania sarafu 

yoyote ya bandia, huku akijua kwamba  ni ya 

bandia; 
           (iii)  anafanya au anatengeneza, au anaanza   au    
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anajitayarisha kufanya au kutengeneza, au 

anamiliki, au anasarifu muhuri ambao 

unatumika kufananisha pande zote au upande 

mmoja wa sarafu au sehemu yoyote ya sarafu, 

akijua kuwa stempu au umbo hilo litatumika; 
          (iv)   anafanya au anatengeneza, au anaanza au 

anajitayarisha kufanya au kutengeneza, au 

anamiliki, au anasarifu chombo chochote au 

mali au mashine ambayo inatumika na 

kukusudiwa itumike kwa ajili ya kutengeneza 

sarafu yenye ukingo pamoja na alama au 

tarakimu ambazo zinafanana na zile zilizoko 

kwenye kingo za sarafu, huku akijua kuwa 

vyote hivyo vinafanywa na kukusudiwa; au 
                                (v) anafanya au anatengeneza, au anaanza au 

anajitayarisha kufanya au kutengenezaa, au 

anamiliki au anasarifu mtambo wowote wa 

kuchapisha sarafu au kifaa, zana au mashine 

ambayo inatumika kwa ajili ya kukatia duwara 

zisizo na maandishi kutoka kwenye dhahabu, 

fedha au metali yoyote, huku akijua kwamba 

mtambo huo, kifaa hicho, zana au mashine 

hiyo imetumiwa au inakusudiwa kutumiwa 

kwa ajili ya kutengeneza sarafu yoyote ya 

kughushi. 
  
 Atakuwa ana hatia ya  kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

maisha. 
  
Kupunguza sarafu  356. Mtu yeyote ambaye anajihusisha na sarafu yoyote kwa 

namna ambayo katika kupunguza uzito wa sarafu hiyo kwa dhamira 

kwamba iwapo amefanya hivyo inaweza kupita kama sarafu, atakuwa 

anatenda  kosa na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 
  
Kuyeyusha sarafu 

Sheria Na. 5ya 

mwaka 1990 Jedw 

 357.   Mtu yeyote ambaye anayeyusha, anavunja au anafuta kwa 

kupiga muhuri juu yake jina lolote, neno au alama yeyote juu ya sarafu 

inayotumika Tanzania kwa wakati huu, atakuwa anatenda kosa, na 

atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka miwili au faini ya 

shilingi elfu hamsini au adhabu zote kwa pamoja. 
  
Kuzuia na kuharibu 

sarafu iliyoghushiwa 

Sheria Na. 12 ya 

mwaka 1996 Jedw 

 358. -(1) Afisa yeyote wa Serikali au meneja wa benki yoyote  

ambaye anapokea, wakati anatekelza wajibu wake, sarafu yoyote 

ambayo, ana sababu ya msingi ya kuamini kwamba sarafu hiyo 

imeghushiwa, ataizuia sarafu hiyo na kuipeleka kwa Afisa wa Benki 

Kuu ya Tanzania aliyeteuliwa na Benki kwa dhumuni la kuikata, kuifuta 

au kuiharibu kwa fidia au bila ya fidia, kama anavyoona inafaa ikiwa 
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kwa maoni yake ni bandia. 
 (2)   Uamuzi wa Afisa wa Benki Kuu ya Tanzania aliyeteuliwa  na 

Benki kwa dhumuni kwamba kwamba sarafu ni ya bandia, na kwamba 

fidia itatolewa au kutotolewa utakuwa ni wa mwisho na hakuna mtu 

atakayekuwa na haki ya kudai, na hakuna kesi au mashtaka 

yatakayoletwa dhidi ya Benki Kuu ya Tanzania au Serikali kuhusiana 

na hasara yoyote au uharibifu uliyotokea kutokana na kuzuiwa na 

kukatwa, kufutwa au kuharibiwa kwa sarafu hiyo. 
  
Kumiliki sarafu 

zilizokatwa 
 359. Mtu yeyote ambaye, isivyokuwa halali, anamiliki, au 

anasarifu unga au vijipande vyovyote vya dhahabu au fedha, au 

dhahabu au fedha yoyote ya donge, vumbi, maji au iliyo katika hali 

yoyote nyingineyo ambayo imepatikana kwa kujihusisha na sarafu ya 

dhahabu au fedha katika namna ya kupunguza uzito wa sarafu hiyo, 

kwa kujua kwamba vitu hivyo vimepatikana kwa njia hiyo, atakuwa 

ametenda kosa na atawajibika kwa kifungo cha miaka saba. 
  
Kutoa sarafu za 

kughushi 
 360.  Mtu yeyote ambaye anatoa sarafu yoyote ya kughushi, 

huku akijua kwamba ni sarafu ya kughushi, atakuwa anatenda kosa. 
  
 Utoaji uliorudiwa  361.  Mtu yeyote ambaye– 
 (a) anatoa sarafu yoyote ya bandia, huku akijua kwamba ni 

sarafu ya kughushi, na wakati wa kutoa sarafu hiyo 

anamiliki sarafu nyingine yoyote ya bandia; 
 (b) anatoa sarafu yoyote ya bandia, huku akijua kwamba ni 

sarafu ya kughushi, na, ama kwa siku ile ile au kwa siku yoyote 

ndani ya siku kumi zinazofuata, anatoa sarafu nyingine yoyote 

ya kughushi  huku akijua kwamba ni sarafu ya bandia ; au 
   (h) anamiliki sarafu tatu au zaidi za bandia, huku akizijua 

kwamba ni za kughushi kwa dhamira ya kutoa mojawapo 

ya sarafu hizo; 
 atakuwa anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

miaka mitatu. 
  
Kutoa nishani au 

metali kuwa kama 

sarafu 

 362. Mtu yeyote ambaye, kwa nia ya  kudanganya, anatoa 

kama sarafu nishani yoyote au kipande chochote cha metali, iwe ni 

sarafu au sivyo, ambacho ni cha thamani ndogo  kuliko sarafu ambayo 

ingetolewa, atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya 

kifungo cha mwaka mmoja. 
  
Kusafirisha sarafu za 

kughushi 
            363. Mtu yeyote ambaye, bila mamlaka halali au udhuru, 

ambapo uthibitisho utakuwa juu yake, anasafirisha au anapakiza katika 

chombo chochote cha majini au gari la namna yoyote kwa madhumuni 

ya kuisafirisha kutoka Tanzania, sarafu ya kughushi yoyote iwayo, huku 

akijua kwamba sarafu hiyo ni ya bandia, atakuwa anatenda kosa. 
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Kuhodhi  

R.L Sura ya 500 

kifungu cha.12 

 364. Iwapo mtu yeyote amehukumiwa kwa kosa chini ya sura hii 

au sura ya THELATHINI NA SABA, mahakama itaamuru kuhodhiwa 

katika Jamhuri, noti yoyote ya benki iliyoghushiwa, noti yoyote ya 

sarafu iliyoghushiwa, sarafu yoyote ya bandia, stempu, kalibu, chombo 

cha kazi, chombo cha matumizi, mashine, mtambo wa kupigia chapa au 

sarafu vilivyotumika katika utendaji wa kosa hilo. 

 

 

SURA YA  THELATHINI NA TISA 

MIHURI YA KUGHUSHI 
  
Kumiliki kihesi   

kwa madhumuni ya 

kutengeneza mihuri.  

Sura ya 500 kifungu  

cha  12 na  36 

 365.  Mtu yeyote ambaye, bila ya mamlaka halali au udhuru , 

ambapo uthibitisho wa hayo utakuwa juu yake– 

              (a) anatengeneza au anafanya, au anaanza au anajitayarisha 

kutengeneza au kubadilisha, au kutumia, au hali akijua 

kwamba anamiliki, au anasarifu kihesi  chochote cha 

kupiga chapa, bamba au chombo kinachotumika kwa 

madhumuni ya kutengeneza stempu yoyote, iwe ya moto 

au ya kubandika, ambayo inatumika kwa madhumuni ya 

mapato ya umma au ya Shirika la Posta la Tanzania au ya 

nchi yoyote ya kigeni   au ambayo unaweza kutoa, 

kwenye karatasi, maneno yoyote, tarakimu, herufi, alama 

au mistari inayofanana na maneno yoyote, tarakimu, 

herufi, alama au mistari inayotumiwa ndani au nje ya 

karatasi yoyote  maalum  iliyotolewa na mamlaka husika  

kwa ajili ya matumizi yoyote ya namna hiyo; 

(b)   hali akijua anamiliki au anatoa  karatasi yoyote au kitu 

kingine chenye alama ya kihesi hicho, bamba au kitu 

chochote, au karatasi yoyote ambayo ndani au nje yake 

mna maneno tarakimu, herufi, alama au mistari yoyote 

iliyorejewa katika aya ya (a); 
 (c) kwa udaganyifu, na kwa nia kwamba muhuri au stampu 

hiyo itumike au sehemu ya stampu hiyo, itumike anatoa 

stampu kutoka kitu kingine chochote kwa njia yoyote; 
 (d) kwa udanganyifu, na kwa nia kwamba sehemu yoyote ya 

stempu hiyo inaweza kutumiwa, anachana stempu hiyo; 
 (e) kwa udanganyifu anabandika au anaweka juu ya kitu 

chochote au juu ya stempu yoyote hiyo, stempu yoyote au 

sehemu ya stempu ambayo imeondolewa kwa namna 

yoyote kutoka kwenye kitu kingine chochote au kukatwa 

kutoka kwenye stempu nyingine; 
 (f) kwa udanganyifu, na kwa dhamira kwamba stempu yoyote 

inaweza kutumika ambayo tayari ilikwishachapwa au 

ilikwishabandikwa kwenye kitu chochote anafuta au 

vinginevyo anabandua kwa hakika au kwa dhahiri, kwenye 

kitu hicho, kitu chochote kiwacho ambacho kimeandikwa 
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juu yake; au 
 (g) kwa kujua anamiliki au anasarifu kitu chochote ambacho 

kimepatikana au kimetengenezwa kwa kitendo chochote 

kilichokatazwa chini ya aya ya  (a) hadi (f); au kama 

ilivyosemwa hapo juu 
           (h)   kwa udanganyifu au kwa dhamira ya kusababisha hasara 

katika mapato ya umma, yanayotumika kwa dhumuni  lolote  

stempu yoyote ambayo anajua ilikwishatumika,, 
 atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya  kifungo cha 

miaka saba na kihesi chochote, bamba, mali, karatasi au kitu kingine 

kama kilichokwikutajwa kwenye kifungu hiki ambacho ameonekana 

kuwa anacho kitahodhiwa na Jamhuri ya Muungano. 
  
Karatasi na vihesi 

vya kutengenezea 

stempu za posta R.L. 

Sura ya 500 vifungu 

vya  12 na 36 

 366.-(1) Mtu yeyote ambaye, bila mamlaka halali au udhuru, 

ambapo  uthibitisho ni juu yake – 

(a) anatengeneza, au anaanza au anatayarisha kutengeneza, au 

anatumia kwa madhumuni yoyote ya posta, au anamiliki, au 

anadhibiti au uwakilishi kwenye karatasi au kitu chochote 

kingine, mfano wa stempu yoyote inayotumiwa kwa 

kuonyesha kiwango chochote cha posta ya Tanzania au nchi 

nyingine yoyote ya kigeni; au  
 (b) anatengeneza au anabadilisha, au anaanza au inatayarisha 

kutengeneza au kubadilisha, au anamiliki  au anasarifu kihesi 

chochote, bamba, chombo chochote au zana za kutengenezea 

kiigizo chochote kama hicho au mfano huo, 
 atakuwa anatenda kosa, na atawajibika kwa adhabu ya kifungo cha 

mwaka mmoja, au faini ya shilingi elfu moja na stempu zozote au vitu 

vingine vyovyote vilivyorejewa katika kifungu hiki ambavyo 

vimepatikana anamiliki, vitahodhiwa na Jamhuri ya Muungano. 
            (2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki stempu inayokusudiwa 

kuonyesha kiwango cha posta cha nchi yoyote itachukuliwa kuwa ni 

stampu inayotumiwa kwa madhumuni  ya posta ya nchi hiyo mpaka 

itakapoonyeshwa vinginevyo. 
  

SURA YA AROBAINI 

KUGUSHI ALAMA  ZA BIASHARA
2
  

  
Alama za biashara 

zafafanuliwa 
 367.  Alama ya biashara ni– 

 (a) alama inayotumiwa kihalali na mtu yeyote kuonyesha 

chombo chochote au kitu cha kutengeneza, ustadi, 

uzalishaji  au bidhaa ya mtu huyo au kuwa ni kitu cha 

namna ya pekee au cha namna mahsusi ambacho 

kinatengenezwa au kinauzwa na mtu huyo; 
 (b) alama au ishara yoyote ambayo kutokana na sheria yoyote 

                                                 
2
Sura ya AROBAINI  imefutwa  na Sheria ya Alama za bidhaa ya 1963 (Na. 20 ya  mwaka 1963 kifungu cha 19)                
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inayotumika kwa wakati huu, inayohusiana na alama 

zilizoandikishwa, inatakiwa kuwekwa au kubandikwa 

kwenye chombo au kitu chochote ndani ya, wakati wa 

kuwepo au kuendelea kuwepo kwa haki miliki yoyote au 

haki nyingine ya pekee ambayo imepatikana chini ya  

sheria hiyo. 
  
Kughushi alama za 

biashara.  

Sheria Na.19 ya 

mwaka 2004 Jedw. 

 368. (1)– Mtu yeyote ambaye, kwa dhamira ya kudanganya au 

kumuwezesha mwingine kumdanganya mtu yeyote, ndio kusema - 

(a) anaghushi au anaiga alama yoyote ya biashara; 
 (b) anaweka alama yoyote ya biashara, au alama yoyote ya 

biadhara iliyoghushiwa au iliyoigizwa kutoka, kwenye 

chombo au kitu chochote ambacho sio bidhaa ya mtu 

yeyote ambaye alama yake ya biashara imegushiwa au 

imeigizwa ; 
 (c) anaweka alama yoyote ya biashara au alama yoyote ya 

biadhara iliyoghushiwa au illiyoigizwa kwenye chombo au 

kitu chochote ambacho sio mahsusi au namna ya pekee ya 

bidhaa inayoonyesha au inayokusudiwa kuonyeshwa na 

alama hiyo ya biashara au na alama hiyo ya biadhara 

iliyoghushiwa  au kuigizwa; 
 

 

 

        Sura ya. 85 

 

 (d) anaweka alama yoyote ya biashara au alama yoyote ya 

biashara iliyoghushiwa au iliyoigizwa kwenye kitu 

chochote kinachokusudiwa kwa madhumuni ya biashara au 

uzalishaji, au ndani, juu au ambapo chombo au kitu 

chochote, kinachokusudiwa kuuzwa, au kimeuzwa, au 

kinatolewa au kinaonyeshwa kwa ajili ya kuuzwa; 
 (e) anafungia au anaweka chombo au kitu chochote ndani, juu, 

chini au pamoja na kitu chochote ambacho  alama yoyote 

ya biadhara imetumiwa uongo au ambapo alama yoyote ya 

biashara ya kughushi au kuigizwa imetumika; 

 (f) anaweka au anaambatanisha chombo chochote au kitu 

chochote kwenye  kasha , kifuniko, kigurudumu, tiketi, 

alama au kitu kingine chochote ambacho alama ya biashara 

imetumika kimakosa, au ambapo alama yoyote ya biashara 

ya uongo au ya kuigizwa imetumika; au 
 (g) anafungia, anaweka au anaambatisha chombo au kitu 

chochote ndani, juu, chini au kwa kitu chochote ambacho 

juu yake kina alama ya biashara ya mtu yeyote mwingine, 
 atakuwa anatenda kosa na atawajibika kwa adhabu ya kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni kumi na isiyozidi milioni kumi na tano au, 

kifungo kisichopungua miaka minne na kisichozidi miaka kumi na tano 

au adhabu zote mbili kwa pamoja. 
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            (2) Kila mtu anayetenda kosa lililorejewa kwenye kifungu 

kidogo cha (1)  ataihodhisha  katika Jamhuri ya Muungano – 
 (a) Vyombo na vitu vyote ambapo alama ya   biashara au alama 

ya biashara iliyoigizwa  inatumika au iliyofanywa au 

iliyowekeshwa ili itumike; 
 (b)  Anamiliki au iko katika mamlaka yake kila zana ya kuwekea  

alama ya biashara  au alama ya biashara ya kuigizwa    

 
 (c) Vyombo, vifaa na vitu vilivyotajwa kwenye vifungu vya (d), 

(e) na  (g)  ya kifungu kidogo cha (1) na vitu vyote sawa na 

hivyo ambavyo vilifanywa vitumike kwa namna hiyo katika 

utaalam au uwezo wake. 

 

 

SURA YA AROBAINI NA MOJA 

KUJIFANYA MTU MWINGINE 
Kujifanya mtu 

mwingine kwa 

ujumla 

369.  -(1)  Mtu yeyote ambaye, kwa dhamira ya  kumhadaa mtu yeyote, 

kwa uwongo anajiwakilisha kuwa ni mtu mwingine, aliye hai au 

aliyekufa, atakuwa  anatenda kosa. 
          (2) Iwapo uwakilishi huo ni kwamba huyo mkosaji ndiye mwenye 

haki ya wosia au kwa sheria kupata mali fulani yoyote, na anatenda 

kosa kupata mali hiyo au kuimiliki, atawajibika kwa adhabu ya kifungo 

cha miaka saba. 
  
Kwa udanganyifu 

kukubali hati kwa, 

kuidhinisha, n.k  

370.    Mtu yeyote ambaye, bila ya mamlaka halali au udhuru, ambapo 

kuthibitisha hayo ni juu yake, anakubali, kwa jina la mtu mwingine 

yeyote mbele ya mahakama yoyote au mtu mwenye mamlaka halali ya 

ukubali huo , ukubali wa wajibu wa aina yoyote , au ukubali wa hati  au 

chombo kingine , atakuwa anatenda  kosa.  
Kujifanya mtu  

aliyetajwa kwenye 

cheti. 

371.    Mtu yeyote ambaye anatoa nyaraka yoyote, ambayo imetolewa 

na mamlaka halali kwa mtu mwingine  na kwamba huyo mtu mwingine 

anashuhudiwa kuwa ni mtu mwenye sifa inayotambulikana na sheria 

kwa madhumuni yoyote, au  ni mwenye ofisi yoyote, au ni mwenye 

haki ya kutumia utaalam wowote, biashara au kazi au kuwa anastahili 

kupata haki au upendeleo wowote, au kutumia cheo au nafasi yoyote, na 

akajionyesha yeye kuwa ndie huyo mtu aliyetajwa katika hati hiyo, 

atakuwa anatenda kosa la namna  hiyo na atawajibika kwa adhabu  

kama vile ameghushi nyaraka.  
Kuazimisha, n.k., 

cheti  kwa kujifanya 

mtu mwingine  

372.    Mtu yeyote ambaye, akiwa yeye ndiye aliyepewa nyaraka yoyote 

iliyotolewa na mamlaka halali ambapo amedhibitishwa kuwa ni 

mwenye sifa zozote zinazotambulika na sheria kwa madhumuni yoyote, 

au kuwa ni mwenye ofisi yoyote, au kuwa na haki ya kufanya kazi ya 

taaluma yoyote, biashara, au kuwa na haki yoyote au upendeleo, au kwa 

kutumia cheo chochote au hadhi, anauza, anatoa au anaazima nyaraka  

hiyo kwa mtu mwingine kwa dhamira kwamba huyo mtu mwingine 

anaweza kujiwakilisha kuwa yeye ndiye mtu aliyetajwa katika nyaraka 
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hiyo, atakuwa anatenda kosa. 
Kujifanya mtu  

aliyetajwa kwenye 

udhibitisho wa tabia  

373.    Mtu yeyote ambaye, kwa madhumuni ya kutaka kupata kazi 

yoyote , anatoa nyaraka yoyote yenye asili ya kuthibitishwa kisherai 

iliyotolewa kwa mtu mwingine, atakuwa  anatenda  kosa na atawajibika 

kwa adhabu ya  kifungo cha mwaka moja. 

 
Kuazimisha, n.k. 

udhibitisho wa 

kujifanya mtu 

mwingine 

374.    Mtu yeyote ambaye, ikiwa yeye ndiye ambaye nyaraka  yoyote 

hiyo kama iliyotajwa katika kifungu cha 373 amepewa, anatoa, anauza 

au anaazima nyaraka hiyo kwa mtu mwingine kwa dhamira kwamba 

mtu huyo  mwingine anaweza kuitumia nyaraka hiyo kwa madhumuni 

ya kupata kazi yoyote , atakuwa anatenda kosa. 
  
                SURA YA AROBAINI NA MBILI 

                       MATENDO YA SIRI 

Imefutwa                   375.-379. [ Vimefutwa na R.L. Sura ya. 400 kifungu cha 15.]. 

          Kigawo cha NANE – Majaribio, Njama za kutenda Uhalifu, Kuficha 

Uhalifu na Ushawishi na Uchochezi 

 

SURA YA AROBAINI NA TATU 

MAJARIBIO 

 
Kujaribu 

kufafanuliwa 
380. -(1) Iwapo mtu kwa nia ya kutenda kosa, anaanza kuweka nia yake 

hiyo katika utekelezaji kwa njia ya kutimiza nia hiyo, na anaonyesha 

dhahiri kwa kitendo kilicho wazi, lakini hawezi kutimiza nia yake kwa 

kiasi cha kutenda kosa, atachukuliwa kujaribu kutenda kosa.  
            (2) Haijalishi, isipokuwa kuhusiana na adhabu, kama mkosaji 

amefanya yote ambayo ni muhimu kwa upande wake kukamilisha 

kutenda kosa, ama iwe kumaliza kutimiza nia yake kumezuiwa na  

mazingira yaliyo nje na matakwa yake , au iwe amejizuia mwenyewe 

kuendelea kutekeleza nia yake . 
           (3) Haijalishi kwamba kwa sababu ya mazingira ambayo 

hayafahamiki kwa mkosaji ni vigumu kutenda kosa.  
Kujaribu kutenda 

makosa 
381.   Mtu yeyote ambaye anajaribu kutenda kosa, atakuwa na hatia ya 

kosa ambalo,  anawajibika kwa adhabu ya kifungo cha miaka miwili au 

faini au adhabu zote kwa pamoja, isipokuwa kama  adhabu nyingine 

imetolewa. 
Adhabu kwa 

majaribio ya kutenda 

makosa 

382.   Mtu yeyote atakaejaribu kutenda kosa la namna ambalo mtu 

akitenda na kuhukumiwa atapaswa kuhukumiwa adhabu ya kifo au 

kifungo cha muda wa miaka kumi na nne au zaidi, na au bila adhabu 

nyingine, atakuwa ametenda kosa na atahukumiwa adhabu ya kifungo 

cha miaka saba kama hakuna adahabu tofauti iliyoelekezwa.  
Kupuuza kuzuia 

kosa  
383.    Kila mtu ambaye anajua kwamba mtu fulani anaazimia kutenda 

au anatenda kosa, na akashindwa kutumia kila njia inayofaa ya kuzuia 

utendaji au ukamilishaji wa kosa, atakuwa anatenda  kosa. 
  

SURA YA AROBAINI NA NNE 
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NJAMA 
Njama ya kutenda 

kosa linaloadhibiwa 

kwa kifungo cha 

miaka mitatu au 

zaidi   

384.   Mtu yeyote  ambaye anakula njama na mtu mwingine katika 

kutenda kosa lolote, ambalo linaadhibiwa kwa kifungo cha kipindi cha 

miaka mitatu au zaidi, au kutenda kitendo chochote katika sehemu 

yoyote ya dunia ambalo kama limetendeka Tanzania lingekuwa ni kosa 

ambalo linaadhibiwa, na ambalo ni kosa chini ya sheria zinazotumika 

katika sehemu ambayo limefanyika, atakuwa anatenda kosa, na 

atawajibika, kama hakuna adhabu nyingine iliyotolewa, kwa adhabu ya 

kifungo cha miaka saba au, iwapo adhabu kubwa kabisa ambapo mtu 

huyo amehukumiwa kwa kosa husika ni ndogo kuliko kifungo cha 

miaka saba, basi kwa adhabu hiyo ndogo kuliko.  
Njama ya kutenda 

kosa linaloadhibiwa 

kwa kifungo 

kisichozidi miaka  

mitatu  

385.  Mtu yeyote ambaye anakula njama na mtu mwingine katika 

kutenda kosa ambalo linaadhibiwa kwa kifungo cha kipindi 

kisichopungua miaka mitatu, au kufanya kitendo chochote katika 

sehemu yoyote ya dunia ambalo kama limetendeka Tanzania lingekuwa 

ni kosa ambalo linaadhibiwa, na ambalo ni kosa chini ya Sheria 

zinazotumika katika sehemu ambayo imependekezwa kufanyika, 

atakuwa anatenda kosa. 
Njama nyinginezo. 

Sheria Na 5 ya 

mwaka 1971 Jedw la 

pili 

386.  -(1) Mtu yeyote ambaye anakula njama na mtu mwingine ili 

kutimiza  lolote katika madhumuni haya yafuatayo, ndio kusema – .  

            (a) kuzuia au kupinga utimilizaji au utumikaji wa Sheria yoyote; 
 (b)   kusababisha dhara lolote  kwa mtu au  sifa ya mtu yeyote au 

kushusha thamani ya mali yoyote ya mtu yoyote;  

(c) kuzuia au kukinga uuzaji huru na wa halali wa mali yoyote  

ya mmiliki ili kupata thamani inayostahili kwa mali hiyo; 

(d) kumdhuru mtu yeyote katika biashara au taaluma yake; au  

(e) kuzuia au kukinga,  kwa njia yeyote tendo lolote au matendo 

yeyote ambayo kama yatafanywa na mtu yatasababisha 

kosa kwa upande wake,uendeshaji huru na wa halali wa 

mtu katika biashara, taaluma au nafasi yake ya kazi; 

(f) kutimiza madhumuni yoyote yasiyokuwa halali; au 

(g) kutimiza madhumi yoyote ya halali kwa njia  yoyote 

isiyokuwa halali, atakuwa anatenda kosa. 
               (2) Kwa kuepuka mashaka, inatamkwa kuwa mume na mke 

wanaweza kuwa na hatia ya kula njama pamoja, iwe ndoa yao ni ndoa 

ya mke moja au ni  ndoa ya wake wengi. 
  

SURA YA AROBAINI NA TANO 

WAFICHAJI UHALIFU 
Ufafanuzi wa 

wafichaji uhalifu 
387. - (1) Mtu ambaye anampokea au anamsaidia mtu mwingine 

ambaye, kwa ufahamu wake, anatenda kosa, , ili kumuwezesha mtu 

huyo mwingine kuepuka adhabu,  ni mfichaji mhalifu wa kosa hilo. 
         (2) Mke hatakuwa mfichaji uhalifu wa kosa ambalo  mumewe 

ndiye amelitenda kwa kumpokea au kumsaidia mumewe ili 

kumuwezesha kuepuka adhabu; au kwa kupokea au kusaidia kuwepo 

mbele ya mumewe na kwa ruhusa ya mumewe, mtu mwingine ambaye 
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anatenda kosa utendaji ambao mumewe alishiriki, ili kumuwezesha 

huyo mtu mwingine kuepuka adhabu; wala mume hatakuwa mfichaji 

uhalifu wa kosa ambalo mkewe ametenda  kwa kumpokea au kumsaidia 

mkewe  ili kumuwezesha kuepuke adhabu. 
Adhabu kwa 

wafichaji uhalifu wa 

makosa 

yanayoadhibiwa kwa 

kifungo cha miaka 

mitatu au zaidi 

Sheria Na.2 ya 

mwaka 1972 Jedw. 

388.    Mtu yeyote ambaye anakuwa ni mfichaji wa uhalifu wa kosa 

linaloadhibiwa kwa kifungo cha miaka mitatu au zaidi, atakuwa 

anatenda kosa, na atawajibika, kama hakuna adhabu nyingine 

iliyotolewa, ya kifungo cha  miaka saba.  

Adhabu kwa 

wafichaji uhalifu wa 

makosa 

yanayoadhibiwa kwa 

kifungo kisichozidi  

miaka mitatu  

389.    Mtu yeyote ambaye anakuwa mfichaji uhalifu wa kosa 

linaloadhibiwa kwa kifungo kisichopungua miaka mitatu atakuwa 

anatenda kosa. 

  

SURA YA AROBAINI NA SITA 

USHAWISHI NA UCHOCHEZI 

Kushawishi au 

kuchochea 

utendekaji wa kosa. 

Sheria Na. 47 ya 

mwaka 1954 

.kifungu cha 2. 

390.  Mtu yeyote ambaye anamshawishi au anamchochea mtu 

mwingine kutenda kosa, atakuwa anatenda kosa bila kujali kwamba 

ushawishi au uchochezi huo hauna madhara. 

  

 

 


